[Funland] Hỏi về Khiếu nại việc thu giữ xe máy

D.D.C

Xe điện
Website
centicons.com
Chiều m8/12 vừa qua, em đi đường Trần Thái Tông, Cầu Giấy, Hà Nội thì bị tổ liên ngành 141 gọi vào kiểm tra hành chính. Cmt, đăng ký xe đủ cả, chỉ thiếu giấy phép lái xe máy và bảo hiểm bắt buộc. Đồng chí công an cho 2 lựa chọn làm nhanh 300k hoặc bị thu giữ xe máy, phải lên kho bạc nộp phạt. Em chọn việc khó là lên kho bạc nộp. Nhưng việc thu giữ xe thì em cảm thấy không hợp lý.
Vì không đem theo gplx và bảo hiểm theo e biết là chỉ bị nộp phạt 100-200k. Và chỉ được thu giữ xe khi mà có hành vi gây ảnh hưởng giao thông và trật tự xã hội như đánh võng, bỏ hai tay khi lái xe...
Thế nên việc đồng chí csgt lập biên bản thu giữ xe em 7 ngày là không hợp lý. Đến 15 này là đến hạn nộp phạt để lấy xe về. Em dự định viết một bản khiếu nại đồng chí công an sử vụ việc của em.
Cụ Mợ nào đã trải qua việc này cho em ít kinh nghiệm ạ.
Cụ không có GPLX hay quên không mang ? Không có với không mang khác nhau hoàn toàn. Không có thì giữ xe đúng , không mang thì giữ xe là sai .

matizvan2009

Xe ba gác
Ờ thì cụ làm đúng, mất 400k vào ngân sách + thời gian đi lại để lấy giấy tờ.
Còn mất 300k vào túi cá nhân, đỡ mất 100k + thời gian đi lại để lấy giấy tờ.
Mỗi người mỗi cách chọn, em chọn cách đỡ mất tiền túi + đỡ mất thời gian.
và được chửi bọn xxx mất dạy nữa cụ nhể

vnthan

Xe buýt
Cụ không có GPLX hay quên không mang ? Không có với không mang khác nhau hoàn toàn. Không có thì giữ xe đúng , không mang thì giữ xe là sai .
Đứng tại vị trí đó, cụ làm thế nào để chứng minh với 141 là cụ quên ko mang GPLX chứ ko phải là cụ ko có GPLX?
trường hợp này họ cứ tạm giữ là đúng luật như cụ trên đã trích dẫn rồi.

D.D.C

Xe điện
Website
centicons.com
Đứng tại vị trí đó, cụ làm thế nào để chứng minh với 141 là cụ quên ko mang GPLX chứ ko phải là cụ ko có GPLX?
trường hợp này họ cứ tạm giữ là đúng luật như cụ trên đã trích dẫn rồi.
Có thể về lấy , không ai bắt phải ngay lúc đó xuất trình. Thiếu gì cách chứng minh.

vdtours

Xe lăn
Website
www.youtube.com
và được chửi bọn xxx mất dạy nữa cụ nhể
Em không chửi ạ ( vì mình cũng sai rồi ).
Rút kinh nguyệt lần sau đi đứng cẩn thận, giấy tờ đầy đủ để không mất tiền ngu thôi ạ.

Jochi Daigaku

Vũ Trụ
Người OF
Điều 82. Tạm giữ phương tiện, giấy tờ có liên quan đến người điều khiển và phương tiện vi phạm
3. Đối với trường hợp tại thời điểm kiểm tra, người điều khiển phương tiện không xuất trình được một, một số hoặc tất cả các giấy tờ (Giấy phép lái xe, Giấy đăng ký xe, Giấy chứng nhận kiểm định an toàn kỹ thuật và bảo vệ môi trường) theo quy định, xử lý như sau:
a) Người có thẩm quyền tiến hành lập biên bản vi phạm hành chính đối với người điều khiển phương tiện về hành vi không có giấy tờ (tương ứng với những loại giấy tờ không xuất trình được), đồng thời lập biên bản vi phạm hành chính đối với chủ phương tiện về những hành vi vi phạm tương ứng quy định tại Điều 30 Nghị định này và tạm giữ phương tiện theo quy định;
b) Trong thời hạn hẹn đến giải quyết vụ việc vi phạm ghi trong biên bản vi phạm hành chính, nếu người vi phạm xuất trình được các giấy tờ theo quy định thì người có thẩm quyền ra quyết định xử phạt về hành vi không mang theo giấy tờ đối với người điều khiển phương tiện (không xử phạt đối với chủ phương tiện);
c) Quá thời hạn hẹn đến giải quyết vụ việc vi phạm ghi trong biên bản vi phạm hành chính, người vi phạm mới xuất trình được hoặc không xuất trình được giấy tờ theo quy định thì phải chấp hành quyết định xử phạt vi phạm hành chính theo quy định đối với các hành vi vi phạm đã ghi trong biên bản vi phạm hành chính.

--------------
- Tại thời điểm kiểm tra mà quên mang giấy tờ, biên bản sẽ ghi là không có giấy tờ.
- Trong thời hạn hẹn đến giải quyết vụ việc, nếu xuất trình được giấy tờ, quyết định xử phạt được chuyển từ lỗi không giấy tờ, thành lỗi không mang theo giấy tờ.

Ngocqlb

Xe tăng
Cụ cứ khiếu nại, mình có quyền mà

Moriarty

Xe container
Nghị định 100/2019/NĐ-CP

Điều 82. Tạm giữ phương tiện, giấy tờ có liên quan đến người điều khiển và phương tiện vi phạm

1. Để ngăn chặn ngay vi phạm hành chính, người có thẩm quyền xử phạt được phép tạm giữ phương tiện tối đa đến 07 ngày trước khi ra quyết định xử phạt đối với những hành vi vi phạm được quy định tại các điều, khoản, điểm sau đây của Nghị định này và phải tuân thủ theo quy định tại khoản 2 Điều 125 của Luật Xử lý vi phạm hành chính:
a) Điểm c khoản 6; điểm a, điểm c khoản 8; khoản 10 Điều 5;
b) Điểm b, điểm c khoản 6; điểm c khoản 7; điểm a, điểm b, điểm c, điểm d, điểm e, điểm g, điểm h, điểm i khoản 8; khoản 9 Điều 6;
c) Điểm c khoản 6; điểm b khoản 7; điểm a, điểm b khoản 8; khoản 9 Điều 7;
d) Điểm q khoản 1; điểm d, điểm đ (trong trường hợp người vi phạm là người dưới 16 tuổi và điều khiển phương tiện), điểm e khoản 3; điểm a, điểm c, điểm d khoản 4 Điều 8;
đ) Khoản 9 Điều 11;
e) Điểm a, điểm b, điểm c, điểm đ khoản 4; điểm d, điểm đ, điểm e khoản 5 Điều 16;
g) Khoản 2 Điều 17;
h) Điểm b, điểm đ khoản 1; điểm c, điểm d, điểm đ, điểm e khoản 2 Điều 19;
i) Khoản 1; điểm a, điểm c khoản 4; khoản 5; khoản 6; khoản 7; khoản 8 Điều 21;
k) Điểm đ, điểm g, điểm h, điểm k khoản 5; điểm m khoản 7; điểm b, điểm e, điểm g, điểm h khoản 8; điểm c khoản 9 Điều 30;
l) Điểm b khoản 6 Điều 33.

Điều 21. Xử phạt các hành vi vi phạm quy định về điều kiện của người điều khiển xe cơ giới
5. Phạt tiền từ 800.000 đồng đến 1.200.000 đồng đối với người điều khiển xe mô tô hai bánh có dung tích xi lanh dưới 175 cm3 và các loại xe tương tự xe mô tô thực hiện một trong các hành vi vi phạm sau đây:
a) Không có Giấy phép lái xe hoặc sử dụng Giấy phép lái xe không do cơ quan có thẩm quyền cấp, Giấy phép lái xe bị tẩy xóa;
b) Có Giấy phép lái xe quốc tế do các nước tham gia Công ước về Giao thông đường bộ năm 1968 cấp (trừ Giấy phép lái xe quốc tế do Việt Nam cấp) nhưng không mang theo Giấy phép lái xe quốc gia;
c) Sử dụng Giấy phép lái xe không hợp lệ (Giấy phép lái xe có số phôi ghi ở mặt sau không trùng với số phôi được cấp mới nhất trong hệ thống thông tin quản lý Giấy phép lái xe).
Thôi xong rồi vật giá leo thang quá

Kia_fote

[Tịch thu bằng lái]
Làm sao phân biệt được không có và không mang hả cụ?

Jochi Daigaku

Vũ Trụ
Người OF
Làm sao phân biệt được không có và không mang hả cụ?
1. Không có giấy tờ, hay không mang giấy tờ, người lập biên bản vi phạm vẫn có quyền đương nhiên ghi vào biên bản là KHÔNG CÓ GIẤY TỜ (điều 82, khoản 3, điểm a, Nghị định 100/2019/NĐ-CP).

2. Người vi phạm có các lựa chọn:
a. Năn nỉ người lập biên bản cho đi lấy giấy tờ để xuất trình.
b. Mặc kệ người lập biên bản thu giữ phương tiện và sau đó khiếu nại (khả năng thất bại là 100%).

kienvinh

Xe lăn

- Được giữ xe 7 ngày;
- Đến hẹn mà xuất trình được GPLX thì xử phạt lỗi không mang theo GPLX, không xuất trình được thì xử lỗi không có GPLX.

Jochi Daigaku

Vũ Trụ
Người OF
Nếu không mang bằng lái là 8 lít à
Không mang giấy phép lái xe:

1. Lập biên bản KHÔNG CÓ GIẤY PHÉP LÁI XE (điều 82, khoản 3, điểm a, Nghị định 100/2019/NĐ-CP), tạm giữ phương tiện 07 ngày (điều 82, khoản 1, điểm i - điều 21, khoản 5, Nghị định 100/2019/NĐ-CP).

2. Trước thời hạn ra quyết định xử phạt hành chính mà xuất trình được giấy tờ, sẽ xử phạt quên mang giấy tờ, mức phạt 100k - 200k (điều 21, khoản 2, điểm a, Nghị định 100/2019/NĐ-CP).

3. Sau thời hạn ra quyết định xử phạt hành chính mới xuất trình được giấy tờ, sẽ xử phạt như không có giấy tờ, mức phạt 800k - 1200k (điều 21, khoản 5, điểm a, Nghị định 100/2019/NĐ-CP).

4. Việc tạm giữ phương tiện 07 ngày là không thay đổi được (muốn khiếu nại thì khiếu nại - khả năng thất bại 100%).

chẳng có tên

Xe tăng
Chiều m8/12 vừa qua, em đi đường Trần Thái Tông, Cầu Giấy, Hà Nội thì bị tổ liên ngành 141 gọi vào kiểm tra hành chính. Cmt, đăng ký xe đủ cả, chỉ thiếu giấy phép lái xe máy và bảo hiểm bắt buộc. Đồng chí công an cho 2 lựa chọn làm nhanh 300k hoặc bị thu giữ xe máy, phải lên kho bạc nộp phạt. Em chọn việc khó là lên kho bạc nộp. Nhưng việc thu giữ xe thì em cảm thấy không hợp lý.
Vì không đem theo gplx và bảo hiểm theo e biết là chỉ bị nộp phạt 100-200k. Và chỉ được thu giữ xe khi mà có hành vi gây ảnh hưởng giao thông và trật tự xã hội như đánh võng, bỏ hai tay khi lái xe...
Thế nên việc đồng chí csgt lập biên bản thu giữ xe em 7 ngày là không hợp lý. Đến 15 này là đến hạn nộp phạt để lấy xe về. Em dự định viết một bản khiếu nại đồng chí công an sử vụ việc của em.
Cụ đã nhất định chọn việc khó nhưng đúng ! Thì cụ cũng nên làm đúng phần còn lại ( nếu cụ lăn tăn việc giam xe của cụ) cho nó đúng quy trình là làm cái đơn lên CA yêu cầu làm rõ việc đó có đúng hay ko?

hxduong

Xe lăn
Biên bản cụ thớt chụp lên đi.

cucsat123

Xe tăng
Có giấy tờ thì CA mới giữ được giấy tờ
Xe không giấy tờ thì người ta thu xe là đúng rồi.
Cụ tự dưng chọn việc khó làm gì. Giam xe 15 ngày cũng mất vào đó tầm 300k + phatj 100k = 400k lại mất cả thời gian ( Trừ khi cụ không mang tiền theo thì chịu )
Cụ nhầm cụ ạ.có đăng kí là không được giữ xe cụ nhé.không bằng lái thì 100 200 nếu quên 800 1200 nếu không có bằng.bảo hiểm 150cụ nhé

cucsat123

Xe tăng

Cụ vào hội này người ta tư vấn cho

vdtours

Xe lăn
Website
www.youtube.com
Cụ nhầm cụ ạ.có đăng kí là không được giữ xe cụ nhé.không bằng lái thì 100 200 nếu quên 800 1200 nếu không có bằng.bảo hiểm 150cụ nhé
Phía trước em có trích quy định giữ xe rồi đó. Chỉ là em không rõ quy định mới có không thôi.
Cụ cho em xin đường link quy định mới không giữ xe để em cập nhật vào bộ nhớ ạ

cucsat123

Xe tăng
Phía trước em có trích quy định giữ xe rồi đó. Chỉ là em không rõ quy định mới có không thôi.

Em gửi tạm cụ link trang csgt.vn cho nó khách quan.còn đọc luật thì nó còn nhiều điều nhiều khoản cụ ạ.cơ bản trong nd 100 có

cucsat123

Xe tăng
Cơ bản là cụ quên xong cụ mang ra thì không được giữ nhưng vẫn phạt.còn nếu cụ ko mang ra được thì lập bb mai lên lấy xe luôn chứ ko cần 7 ngày

Shadow381

Xe điện
Có giấy tờ thì CA mới giữ được giấy tờ
Xe không giấy tờ thì người ta thu xe là đúng rồi.
Cụ tự dưng chọn việc khó làm gì. Giam xe 15 ngày cũng mất vào đó tầm 300k + phatj 100k = 400k lại mất cả thời gian ( Trừ khi cụ không mang tiền theo thì chịu )
Ai cũng như cụ bảo sao tiêu cực, em hơn 10 năm nay ko mất 1 đồng nào, em luôn xin biên bản (để nhớ lần sau ko phạm) nhưng đều được bảo đi.