Hỏi về gập hàng ghế sau mazda6

tunito

Đi bộ
Em đang đi mazda 6 bản 2015, theo hướng dẫn thì khi cần gập hàng ghế sau phải mở cốp và kéo cái nút gập ghế rồi leo lên xe kéo hàng ghế cần gập lại là okie. Nhưng khổ nỗi xe của em chả cần mở cốp và kéo nút gập gì cả, cứ ngồi trong xe gập vô tư, gập xong đẩy lên không thấy chốt lại cố định, cứ kéo xuống đẩy lên thoải mái, thế mới chết chứ.
Em nhìn chỗ chốt cố định ghế sau có cái lẫy, em thò ngón tay kéo cái lẫy này sang thì ko đẩy lại được, phải mở cốp kéo nút gập ghế sau thì cái lẫy này mới gạt sang. Như vậy theo em hiểu: khi đẩy cái ghế vào vị trí bình thường thì lẫy này phải bật ngang để giữ cố định ghế.
Xe của em sau khi gập ghế và đẩy trở lại bình thường thì cái lẫy này ko bật sang nên mới như vậy. Các bác cho em hỏi xe các bác có bị thế ko ạ? Đây có phải lỗi không để em mang ra hãng chỉnh lại. Chứ xe mà đang phi tốc độ cao rồi phanh gấp, lúc đó cả hàng ghế sau gập phụp lại thì toi em.
Thanks các cao nhân tư vấn ạ!

senhong

Xe tăng
Theo nguyên tắc thì cụ vẫn gập ghế lên bình thường ko cần kéo nút gập ghế. Có thể xe cụ hơi khô cái lẫy,nếu cụ kéo lẫy gập mà cái lẫy vẫn chuyển sang ngang để ngả ghế được, thì lúc đẩy ghế lên cụ làm hơi mạnh chút( tạo đà như ta đóng cửa ý, nếu được cụ cho tỵ mỡ để bôi trơn cái lãy)

tunito

Đi bộ
Thanks bác senhong, em theo lời bác đẩy ghế lên rõ mạnh uỳnh 1 phát, thế là nó cố định đc luôn. Đúng là việc gì cần mạnh mẽ là phải tới bến.

hari

Xe đạp
Ai chỉ em với.em lam k được

ALI33_VIP

Xe hơi
Em cũng bị kiểu này, kiểm tra kỹ là do cái chốt ở ghế không đẩy hết để bật chốt khoá nên không khoá được ghế. Cụ thử quấn thêm ít lót phía sau là được. Mở khoá bên trong cụ thò tay qua lỗ sau ghế kéo ngang là mở được.