[Funland] Hỏi về dự án Thanh Hà - Cienco5

CTTVDKT

Xe tải
Việc cung cấp bản vẽ + dự toán chi tiết cho khách hàng là trách nhiệm của CĐT. Khách hàng có quyền giám sát xem có làm đúng mẫu mã, khối lượng, chủng loại vật tư như Ông đã đưa ra hay không? Ở đây MT cố tình mập mờ không cung cấp là sao?

volvo.XC90

Xe tăng
Ở chiều ngược lại giả sử với bất kỳ công trình nào đó mà khi tổ chức mời thầu thì Cđt đều đưa ra Thiết kế và Khối lượng mời thầu đi kèm với Danh mục vật liệu cho các Nhà thầu tính toán tham gia, trong trường hợp các Nhà thầu thi công đưa mỗi cái đơn giá quy theo m2 ra cho Cđt mà không có bảng chi tiết Đơn giá chi tiết dự thầu và Khối lượng dự thầu kèm theo thì Cđt họ có thể ký Hợp đồng thi công luôn được không ? Chắc chắn 1000% các cụ thừa biết là không nhé, mà Cđt họ phải xem kỹ từ khối lượng bóc lại theo bản vẽ đến định mức và đơn giá thầu rồi họ mới xem ký với Nhà thầu nào

F111

Xe máy
Cụ này lại không biết là trong bản Phụ lục hợp đồng mẫu mà cụ Rồng con bé nhỏ đưa lên thì có khoản 2 - Điều 3 vẫn có ghi là tổng giá trị xây dựng và cả đơn giá xây dựng sẽ điều chỉnh tăng lên hay giảm đi theo việc thay đổi về chính sách đơn giá nhân công ca máy và biến động giá vật liệu à cụ ? Có phải đơn giá cố định đâu.

Mà muốn tính việc tăng hay giảm để điều chỉnh tổng giá trị thì cần có Khối lượng chi tiết từng công việc và Dự toán chi tiết căn cứ theo Thiết kế bản vẽ thi công chứ cụ.

VÍ DỤ: cái nhà Liền kề của cụ mà Cđt xây theo thiết kế là 1 tầng hầm + 4 tầng nổi, mà vừa đổ xong bê tông xong 1 hầm và 2 tầng nổi thì đùng cái thay đổi về chính sách tiền lương công nhân và giá vật liệu bật tăng cao, vậy khi đó việc điều chỉnh tăng đơn giá xây dựng chỉ áp dụng cho những tầng chưa làm và công việc chưa thi công đến, chứ không thể tính tăng cho cả cái nhà từ móng lên mái đó được. Để Cđt tính toán lại giá vậy thì phải cần có Khối lượng chi tiết và Dự toán chi tiết cụ nhỉ ? Nếu mà Cđt không tính lại thì thiệt thòi cho Cđt quá đi ?
Về việc điều chỉnh giá hợp đồng khi có biến động giá cả vật liệu đầu vào, giá nhân công ...thì bất cứ hợp đồng nào đều quy định. Thường thì sẽ có thêm điều khoản cụ thể trong HD là nếu giá VLDV ( ví dụ xi măng, sắt thép) biến động quá bao nhiêu % thì mới điều chỉnh giá tổng. Thậm chí 1 số dự án lớn còn gài điều kiện cho nhà cung cấp phải chào giá cạnh tranh và yêu cầu phải giữ giá ko tăng trong vòng 6 tháng, 1 năm...để ko bị ảnh hưởng đến suất đầu tư của dự án. Còn việc CDT đưa ra giá xây thô như này thì chủ đất đều hiểu rằng họ có lãi từ giá xây thô là đương nhiên. Việc các cụ đòi CDT trình ra dự toán chi tiết thì em nghĩ các cụ cứ lên CDT hỏi xem họ trả lời sao? Các cụ lưu ý là dự án liên qua đến đóng thuế cho cả đất và giá trị xây thô nên sẽ có kiểm toán đấy. Em trao đổi thêm với các cụ nhưng các cụ trả lời kiểu ko xây dựng vậy nên em dừng trao đổi về đề tài này ở đây.

thanh.long

Xe tăng
Chủ đầu tư đã triển khai ép cọc, các cụ có đất ở B1.1 lưu ý hôm nay là hạn cuối để nộp tiền. Chúc các cụ sớm có được căn nhà như ý mong ước

xeconvd85

Xe hơi
Khi muốn CDT trả lời về việc tại sao giá xây thô cao như các cụ đang khiếu nại thì tốt nhất các cụ nên xin hẳn một bản đơn giá xây thô của khu đô thị Phú lương cho liền kề loại 86.25m vừa xây ( mới nhất). Có thể tham khảo thêm giá đơn giá xây thô của kiến hưng luxury để có cơ sơ để trao đổi thêm với CDT và đề đạt thẳng mức mong muốn của các chủ đất. Lưu ý là bên Phú lương họ xây dựng bán hầm và ép cọc là dùng loại cọc ly tâm chứ ko phải cọc vuông như MT đang dự kiến sử dụng. Ký đơ tập thể và gửi CDT đề đạt nguyện vọng và đinh kèm giá xây thô của hai khu đô thị hàng xóm như đã nêu ở trên. Chúc các cụ đấu tranh thành công trên quan điểm phát ngôn cẩn trọng, hoà nhã, văn minh. Lưu ý CDT cũng đã tốn rất nhiều công lực để gồng cho dự án khởi động lại nên đừng cái gì cũng chửi bới họ nghe rất nghịch lỗ tai.
Không có dự toán chi tiết thì sau này nếu có thay đổi về chính sách tiền lương, tiền công và giá cả 3 loại vật liệu (sắt thép, xi măng, gạch xây) tăng hoặc giảm từ 5% trở lên so với giá hiện tại thì tính toán như thế nào vậy cụ ?

Nên việc đưa ra dự toán chi tiết là cần thiết và đúng để làm căn cứ, ko sau này căn cứ vào đâu để điều chỉnh tiếp nếu chính sách và giá vật liệu thay đổi chứ phải không các cụ chủ đất nhatscn túc sơn Saving92 xeconvd85
Ôi giời, mình là chủ đất mà có thông tin quái j về Phụ lục vì sao tăng x2 so với thời điểm mình ký HĐ đâu. Từ 1,5 tỉ lên bố nó 2,8 tỉ với căn liền kề 90m2 từ CĐT. CĐT thông báo đến ký phụ lục và nộp tiền, nộp tiền, nộp tiền luôn và ngay. Kỳ lạ với CĐT này!
- Phụ lục thì chưa ký, thỏa thuận thì không.
- Phụ lục bà conđc CĐTđưa ra thìbất lợi hoàn toàn chochủđất. Thanh toán, giá thành,điềukiện nhận nhà.
- Tóm lại là không ký được, và chưa nộp tiền được cụ ah.
Bà con Thanh Hà cũng đấu tranh hòa nhã, lịch sự chứ đâu có chửi bới j CĐT đâu. Chỉ có CĐT không coi chủ đất là khách hàng. Từ đám bảo vệ đến đám làm việc với nhà đầu tư. Thái độ và phong cách cửa quyền, trịch thượng và ko hòa nhã, áp đặt quá mức cần thiết.

MỆT VỚI CĐT này quá :(

nhatscn

Xe tăng
Ôi giời, mình là chủ đất mà có thông tin quái j về Phụ lục vì sao tăng x2 so với thời điểm mình ký HĐ đâu. Từ 1,5 tỉ lên bố nó 2,8 tỉ với căn liền kề 90m2 từ CĐT. CĐT thông báo đến ký phụ lục và nộp tiền, nộp tiền, nộp tiền luôn và ngay. Kỳ lạ với CĐT này!
- Phụ lục thì chưa ký, thỏa thuận thì không.
- Phụ lục bà conđc CĐTđưa ra thìbất lợi hoàn toàn chochủđất. Thanh toán, giá thành,điềukiện nhận nhà.
- Tóm lại là không ký được, và chưa nộp tiền được cụ ah.
Bà con Thanh Hà cũng đấu tranh hòa nhã, lịch sự chứ đâu có chửi bới j CĐT đâu. Chỉ có CĐT không coi chủ đất là khách hàng. Từ đám bảo vệ đến đám làm việc với nhà đầu tư. Thái độ và phong cách cửa quyền, trịch thượng và ko hòa nhã, áp đặt quá mức cần thiết.

MỆT VỚI CĐT này quá :(
chẳng nhẽ mình lại ko có cách gì à cụ, chứ em cũng akay. Đắt hay rẻ thì công bố thông tin bảng giá, chứ ném cho mình duy nhất thông báo nộp tiền và chấm hết.

Theo thông tin thì từ sáng các chủ đất lên nộp nhiều lắm các bác à
Toàn xin nộp trước 20% và viết đơn cam kết nộp thêm 20% vào ngày 20/12
Ai cũng sợ cđt ko xây om vốn của mình lên xin nộp trước 20%

xeconvd85

Xe hơi
Om vốn mà đến 20/12 đã xin nộp tiếp là sao cụ? Thật vô lý, nếu có hình ảnh thì thông tin này mới đáng tin Cụ Rồng ạ!

túc sơn

Xe tải
Om vốn mà đến 20/12 đã xin nộp tiếp là sao cụ? Thật vô lý, nếu có hình ảnh thì thông tin này mới đáng tin Cụ Rồng ạ!
Xin đến 20/12 là để xem hình hài tiến độ xây dựng như nào, lúc đấy thì nó cũng rõ ràng hơn chứ nếu tiến độ vẫn như hiện tại đương nhiên ko ai nộp.

xeconvd85

Xe hơi
Xin đến 20/12 là để xem hình hài tiến độ xây dựng như nào, lúc đấy thì nó cũng rõ ràng hơn chứ nếu tiến độ vẫn như hiện tại đương nhiên ko ai nộp.
Nếu có thì dăm ba nhà, chắc của CĐT chứ chủ đất B1.1 đến 90% LÀ KHÔNG AI NỘP TIỀN BÂY GIỜ ĐÂU CỤ! Mọi việc chưa rõ ràng, không ai thả gà ra đuổi cụ ạ.

thanh.long

Xe tăng
Liệu có chim mồi không vậy cụ ?

túc sơn

Xe tải
Nếu có thì dăm ba nhà, chắc của CĐT chứ chủ đất B1.1 đến 90% LÀ KHÔNG AI NỘP TIỀN BÂY GIỜ ĐÂU CỤ! Mọi việc chưa rõ ràng, không ai thả gà ra đuổi cụ ạ.
À thì đương nhiên cụ ơi. Phần lớn vẫn là người nhà, nội bộ nhân viên công ty mà đội này thì giá chắc chắn sẽ ưu đãi thấp hơn dân đen nộp rồi :)) :)) Mà cụ có chắc dân mình cầm đc đến 90% quỹ đất khu b1.1 ko, e nghĩ chỉ được 70-80%

xeconvd85

Xe hơi
Liệu có chim mồi không vậy cụ ?
CHIM MỒI! Đề nghị cụ RỒNG CON ( KHÔNG LỘN) đưa thông tin phải chính xác nhé! Vì chủ đất trực ở BQL Thanh hà xác nhận có 02 chủ đất xin nộp tiền 20%. Số này nhiều hay ít hả các Cụ? =))

keroppi77

Xe tải
CHIM MỒI! Đề nghị cụ RỒNG CON ( KHÔNG LỘN) đưa thông tin phải chính xác nhé! Vì chủ đất trực ở BQL Thanh hà xác nhận có 02 chủ đất xin nộp tiền 20%. Số này nhiều hay ít hả các Cụ? =))
2 cũng là số nhiều r cụ ơi :D

túc sơn

Xe tải
Được 02 người thì e đoán từ khi ra thông báo tới giờ những chủ đất đân đen (không tính người nhà, nhân viên của mường thanh) đến nộp tiền ko tới 10 người :)) Mà thực ra nhiều cụ sợ cái 1,5 lần chứ như e chủ đất e sợ đếch gì, cái đấy còn lâu mới thu được.

ruou_nep_17

Xe tải
Thế là cụ Rồng con bé nhỏ là CHIM MỒI đưa tin không chính xác à

Thanh Ha 83

Xe đạp
Cụ ơi, em sáng nay ở đó chỉ có 2 người nộp 20%, vắng như chùa bà Đanh , lấy đâu ra mà nhiều.

Thông tin các bác thắc mắc em nghĩ để tìm rất dễ không khó đâu :) (các bác muốn tìm tài liệu thông tin chắc biết tìm ở đâu rồi nhé ở ảnh đính kèm ý)
Vấn đề tiến độ thi công hay tình hình giao dịch em tổng hợp cho các bác tham khảo
- Tiến độ thi công hiện các đơn vị nhà thầu vẫn đang quây tôn và san gạt làm phẳng bề mặt cho robot thi công ép cọc. Công trường vẫn chỉ thấy 2 robot chưa thấy có thêm máy nào khác, có một vài bộ ép neo dành cho những lô sát những mảnh đã xây. Công nhân vệ sinh vẫn dọn dẹp cắt tỉa cành cây, cđt đang dọn mặt bằng b1.2 khu trường học làm lán công nhân. Các nhà dựng tạm hiện vẫn đang tháo dỡ, asphal đượn 1 đoạn đường 25 và 17m xong chưa thấy làm thêm
- Thị trường giao dịch không có sự sôi động khi có tin xây do tâm lý người mua tiêu dùng thì cẩn thận phải xây hẳn mới dám mua. Hiện nay vẫn đi tìm hiểu và cân đối bán chỗ khác để dồn tiền. Với nhà đầu tư thì no hàng và chưa thấy thanh khoản lên ko dám đi ôm thêm, các vp bđs và đội cọc lướt thì chưa thấy thanh khoản lên vẫn nghe ngóng chờ sóng. Hôm qua giao dịch được nhiều ko? Như thông tin em lắm được thì có 2 lô BT (bán đi đổi vị trí khác) 2 lô lk góc và 2 lô lk thường (1 lô b1.1 và 1 lô b1.4) ngoài ra có thể có các lô khác nhưng ko biết. Thị trường vẫn tập trung khu B là chủ yếu vì xây sớm hơn so với khu A, chi tiết là B1.1 B1.4 và đường 25m vẫn là chủ đạo khách tìm mua
- Dấu hiệu thị trường ấm nóng chở lại chắc chỉ chở cđt thi công rõ dàng hơn để người tiêu dùng xuống tiền sau đó đội lướt sóng vào cọc đua sóng
Ps: giá và tiến độ nộp tiền xây B1.1 bác nhé
Bác Rồng con bé nhỏ có phải tên là Thảo (Việt chủ sàn môi giới đại long) phải không vậy bác, sàn Đại Long có xây ở B2.1 khu chia sai to phết thấy đợt này thấy bên Đại Long ra ngồi đón khách xem ở căn Shophouse lô góc A1.3 đang xây dở được 3 tầng thì dừng gần 5 năm để trơ bê tông ra
Trước cụ Việt bán chung cư được trao bằng khen sàn số 1 MT và đợt kỉ niệm sinh nhật MT cũng được gọi lên được Chủ tịch trao bằng khen

Chỉnh sửa cuối:

xeconvd85

Xe hơi
Khi xưa thì 1 điều bác rồng 2 điều bác rồng, giờ thì chim mồi chim lợn :))
View attachment 8229753
Không phải chọc ngoáy thế đâu Cụ. Cái j đúng thì nói đúng, cái j sai thì nói sai. Còn cụ Rồng con cập nhật giá và thông tin thị trường rất khách quan. Còn chuyện này thì tin chưa chuẩn, khả năng cụ ấy gần trưa nên đói tí, post đại.