[Funland] Hỏi về dự án Thanh Hà - Cienco5

23h01

Xe đạp
Em thắc mắc. Cụ Thản vô khám rồi thì giờ ai làm nữa
Vụ bác Thản thì xác định nếu khung hình phạt tối đa là phạt tù từ 1-5 năm, khởi tố tháng 10/2019, thì có nghĩa kể cả kịch khung cũng là 5 năm. Thời hạn tính từ lúc bắt đầu khởi tố, tức là đến tháng 10 năm nay cũng hết rồi bác ạ. Nên kể cả có xử tù thì cũng ko ở tù ngày nào đâu ạ. Trừ trường hợp có thêm tội khác, còn em nghĩ ko ảnh hưởng gì lắm, vấn đề tâm lý thôi ạ.

Xe Bao Hong

Xe tăng
Cụ nào cần bán BT khu B1.1 nhắn mình nhé, nhu cầu mua ở thực.

ruou_nep_17

Xe tải
Vụ bác Thản thì xác định nếu khung hình phạt tối đa là phạt tù từ 1-5 năm, khởi tố tháng 10/2019, thì có nghĩa kể cả kịch khung cũng là 5 năm. Thời hạn tính từ lúc bắt đầu khởi tố, tức là đến tháng 10 năm nay cũng hết rồi bác ạ. Nên kể cả có xử tù thì cũng ko ở tù ngày nào đâu ạ. Trừ trường hợp có thêm tội khác, còn em nghĩ ko ảnh hưởng gì lắm, vấn đề tâm lý thôi ạ.
Sắp xử dứt điểm rồi cụ

23h01

Xe đạp
Sắp xử dứt điểm rồi cụ

Vâng cụ, nhưng ý em là xử lý dứt điểm cũng ko khác gì ạ. Gọi là xử lý cho xong thôi, vì khởi tố từ 10/2019 thì tính đến giờ cũng đủ 5 năm rồi. Mà án (nếu có) thì cũng tính từ ngày khởi tố ạ.

Vina369

Xe máy
Vâng cụ, nhưng ý em là xử lý dứt điểm cũng ko khác gì ạ. Gọi là xử lý cho xong thôi, vì khởi tố từ 10/2019 thì tính đến giờ cũng đủ 5 năm rồi. Mà án (nếu có) thì cũng tính từ ngày khởi tố ạ.
Bác nhầm à, khởi tố nhưng ông ấy đc tại ngoại. Giờ toà xử xong thì mới đi chấp hành án

Tiêu kiêu

Xe tải
Ông thản dc tại ngoại đã đi tù ngày nào đâu mà đòi tính bác. Giờ xét xử thì mới bắt đầu đi tù.

thanh.long

Xe tăng
Luật nào nói việc thi hành án nào mà lại tính từ ngày khởi tố vậy thế cụ :))

Tiêu kiêu

Xe tải
Luật nào nói việc thi hành án nào mà lại tính từ ngày khởi tố vậy thế cụ :))
Ý bác ý là nếu đã bị tạm giam thì khi thi hành án sẽ tính trừ số ngày tạm giam vào bản án. Nhiều trường hợp là bị tạm giam vài năm =>xét xử thì thời gian đi tù đúng bằng số ngày tạm giam =>sau khi xét xử là đc trả tự do do đã ngồi tù đủ số ngày.
Tuy nhiên những trường hợp này thì thường là có vấn đề gì đó nên mới phải vừa tạm giam vừa điều tra lâu vậy chứ các trường hợp bình thường thì điều tra rất nhanh =>số ngày tạm giam ko có ảnh hưởng nhiều đến tổng thời gian phải ngồi tù.

túc sơn

Xe tải
Cái vụ CT6 thì lấy đâu ra đi tù được hả các cụ. Ô thản bị toà án xác định là thu lợi bất chính hơn 500 tỷ đồng và ô ý cũng sẵn sàng nộp lại, còn về phía người dân bị hại thì cũng đưa ra 3 phương án đền bù, quy đổi nhưng chưa thống nhất được với nhau. Ở vụ xét xử gần nhất, toà trả lại hồ sơ thì cũng do việc chưa thoả thuận được với người dân chứ có gì đâu mà đi tù :D
Ô thản cũng đồng ý là xử lý xong sẽ đập cái toà vi phạm đi.

thanh.long

Xe tăng
Cái vụ CT6 thì lấy đâu ra đi tù được hả các cụ. Ô thản bị toà án xác định là thu lợi bất chính hơn 500 tỷ đồng và ô ý cũng sẵn sàng nộp lại, còn về phía người dân bị hại thì cũng đưa ra 3 phương án đền bù, quy đổi nhưng chưa thống nhất được với nhau. Ở vụ xét xử gần nhất, toà trả lại hồ sơ thì cũng do việc chưa thoả thuận được với người dân chứ có gì đâu mà đi tù :D
Vậy cái mục “Thiếu trách nhiệm gây hậu quả nghiêm trọng” thì thế nào vậy cụ ?

Tiêu kiêu

Xe tải
Theo ý của bác thì cứ làm sai pháp luật, bị kiện thì trả lại tiền là xong ko bị đi tù gì ý hả :D
Nếu vậy thì kiếm tiền ở vn dễ nhỉ, ai cũng sai phạm rồi bị phát hiện, bị kiện chỉ cần trả lại tiền là xong ko bị đi tù rồi :D

túc sơn

Xe tải
Theo ý của bác thì cứ làm sai pháp luật, bị kiện thì trả lại tiền là xong ko bị đi tù gì ý hả :D
Nếu vậy thì kiếm tiền ở vn dễ nhỉ, ai cũng sai phạm rồi bị phát hiện, bị kiện chỉ cần trả lại tiền là xong ko bị đi tù rồi :D
Sai thì nó có luật, phạt như nào thì nó có khung theo luật. Theo luật thì ko khắc phục hậu quả phạt max 5 năm tù, nhưng đây nộp lại nhà nước mấy trăm tỷ, phá dỡ công trình vi phạm thì e chưa hình dung ra đi tù kiểu gì :)). Còn cụ thản có thể bị đi tù vụ khác chứ vụ ct6 này thì e chắc chắn là ko bị :D

Tiêu kiêu

Xe tải
Sai thì nó có luật, phạt như nào thì nó có khung theo luật. Theo luật thì ko khắc phục hậu quả phạt max 5 năm tù, nhưng đây nộp lại nhà nước mấy trăm tỷ, phá dỡ công trình vi phạm thì e chưa hình dung ra đi tù kiểu gì :)). Còn cụ thản có thể bị đi tù vụ khác chứ vụ ct6 này thì e chắc chắn là ko bị :D
Toà còn chưa tuyên mà bác đã tuyên hộ toà luôn rồi ý hả :))
Thế thì ngon nhỉ, cứ làm sai phạm thu lời 500 tỷ, bị khui ra thì trả tiền là chắc chắn ko bị tù gì cả, ngon thế thì ko đến lượt bác thản làm đâu mà nhiều ông khác đã làm từ trước cả rồi :D
Vụ CT6 đi cả dây cán bộ phường với quận mà lại bảo chỉ cần trả lại tiền là ko bị đi tù thì em nghĩ là bác nhìn nhận vấn đề nó đơn giản quá rồi.

CT 6 ông thản dính 2 tội, không có án tù mới là lạ đấy.
Trong đó, có vụ án “Lừa dối khách hàng”, “Thiếu trách nhiệm gây hậu quả nghiêm trọng” xảy ra tại Dự án đầu tư xây dựng tổ hợp chung cư cao cấp và thương mại Bemes liên quan đến ông Lê Thanh Thản.
Việc nộp lại tiền là hành động khắc phục hậu quả chứ ko phải là nộp lại tiền là coi như ông chưa vi phạm pháp luật, Hành động đó chỉ giúp giảm nhẹ tội chứ ko thay đổi bản chất là ông đã vi phạm pháp luật. Bác nên hiểu là như vậy chứ đừng hiểu kiểu làm sai chỉ cần nộp lại đủ số tiền là thành vô tội. Nếu chỉ đơn giản như thế thì pháp luật nó lại trở thành trò cười rồi.

Chỉnh sửa cuối:

túc sơn

Xe tải
Toà còn chưa tuyên mà bác đã tuyên hộ toà luôn rồi ý hả :))
Thế thì ngon nhỉ, cứ làm sai phạm thu lời 500 tỷ, bị khui ra thì trả tiền là chắc chắn ko bị tù gì cả, ngon thế thì ko đến lượt bác thản làm đâu mà nhiều ông khác đã làm từ trước cả rồi :D
Vụ CT6 đi cả dây cán bộ phường với quận mà lại bảo chỉ cần trả lại tiền là ko bị đi tù thì em nghĩ là bác nhìn nhận vấn đề nó đơn giản quá rồi.

CT 6 ông thản dính 2 tội, không có án tù mới là lạ đấy.

Việc nộp lại tiền là hành động khắc phục hậu quả chứ ko phải là nộp lại tiền là coi như ông chưa vi phạm pháp luật, Hành động đó chỉ giúp giảm nhẹ tội chứ ko thay đổi bản chất là ông đã vi phạm pháp luật. Bác nên hiểu là như vậy chứ đừng hiểu kiểu làm sai chỉ cần nộp lại đủ số tiền là thành vô tội. Nếu chỉ đơn giản như thế thì pháp luật nó lại trở thành trò cười rồi.
Bác hình như ko phân biệt được các khung phạt trong pháp luật nhỉ, ai bảo bác thản ko có tội, cứ phải đi tù mới là có tội à :D:D. E đang tranh luận là với mức độ khắc phục như vậy thì gần như chắc chắc sẽ chịu phạt hành chính, đập bỏ sai phạm và ko phải ngồi tù, còn quan điểm của bác là áp dụng khung cao nhất thì tuỳ bác thôi, e cũng ko tranh luận nữa.
À còn mấy ô ở quận có đi tù không thì e không phán nhé, cái ý đợi toà :D

Tiêu kiêu

Xe tải
Bác hình như ko phân biệt được các khung phạt trong pháp luật nhỉ, ai bảo bác thản ko có tội, cứ phải đi tù mới là có tội à :D:D. E đang tranh luận là với mức độ khắc phục như vậy thì gần như chắc chắc sẽ chịu phạt hành chính, đập bỏ sai phạm và ko phải ngồi tù, còn quan điểm của bác là áp dụng khung cao nhất thì tuỳ bác thôi, e cũng ko tranh luận nữa.
À còn mấy ô ở quận có đi tù không thì e không phán nhé, cái ý đợi toà :D
Khắc phục đầy đủ nó là 1 yếu tố để giảm mức án chứ không phải nó tương đương với việc đảm bảo là chắc chắn sẽ không bị phạt tù. Ngay ở tội danh này cũng có 2 mức độ là phạt tiền hoặc phạt tù, tuỳ theo mức độ to lớn của vụ việc.
Ông Lê Thanh Thản bị truy tố về tội lừa dối khách hàng theo điểm d, khoản 2 điều 198 Bộ luật Hình sự năm 2015. Theo khung truy tố ở tội này, hành vi lừa dối khách hàng có thể bị phạt tiền từ 100 - 500 triệu đồng hoặc phạt tù từ 1-5 năm tù.
Bác phạm tội lừa dối khách hàng này ở mức độ 1 tỷ nó khác mà mức độ 500 tỷ nó lại khác, Bác lừa 1 tỷ bác có thể bị phạt 100-500tr nhưng bác lừa 500 tỷ thì là khung khác rồi chứ làm sao mà đánh đồng việc đi lừa đảo 500 tỷ cũng chỉ như lừa đảo 1 2 tỷ để áp dụng cùng mức hình phạt tiền như nhau được.
Lừa 500 tỷ, chỉ cần nộp lại tiền khắc phục rồi bị phạt 100-500tr thì em nói thật cả nước mình đi lừa rồi chứ chả có chuyện chỉ có 1 2 ông đại gia đi lừa đâu. Lừa vậy trót lọt thì ăn 500 tỷ, ko trót lọt thì mất 100-500tr thì ai chả thích, có bị đi tù đâu mà sợ, tội gì ko làm.