Hỏi về điều hòa 320i 2013 mát/kém mát thất thường

dnguyen6890

Xe đạp
Bác Ăn kem trước cổng hỏi câu này làm em buồn cười mãi. Bác đang bật điều hoà thì không khí trong và ngoài cửa gió nó lạnh, bác tắt AC đi thì không còn hơi lạnh nữa, chênh lệch nhiệt độ và độ ẩm thì nó bám hơi nước thôi. Hiện tượng vật lý, bài cốc nước đá mà bác :))
Xe nhà e còn bi cái bệnh là cứ tắt AC đi là cửa sổ gió điều hòa lại bắm đầy hơi nước ( kể cả vào mùa khô nóng ) như bây giờ cũng vẫn bị. Ko biết có xe cụ nào bị giống e ko

pitnguyen

Xe hơi
Xe em 320i 2014 cũng bị tình trạng điều hòa. Riêng gió trên thì mát lạnh, gió dưới chân thì nóng như máy sưởi. Ko biết vd này là gì lúc nào phải mang qua EA bảo hành.

dnguyen6890

Xe đạp
Theo kinh nghiệm chạy Bim 3 năm của em thì bác kiểm tra lại gas xem thừa thiếu thôi là ok. Còn việc gió điều hoà thổi lúc mạnh lúc nhẹ, lúc lạnh lúc ít lạnh là do cái cảm biến nhiệt độ, ánh sáng gắn trên cái kính chiếu hậu đấy ạ. Quê BMW nó ở vùng ôn đới nên cái điều hoà của nó về đây hiện đại quá hoá hại điện.
Về bản chất bác không bật auto thì nó phải thổi đều đều nhưng thực chất nó vẫn cứ thổi mạnh một lúc rồi lại dừng.
Cách khắc phục mà không phải châm chọc đấy là bác đừng dại đậu quá lâu dưới nắng, mua thêm cả chắn nắng hỗ trợ khi lái xe vào mùa hè, dán kính không ăn thua, mở chế độ điều hoà chọn mức lạnh sâu nhất, không bao giờ lấy gió ngoài, chỉ lấy gió trong.
Thế còn điều hoà vùng 2 cho hàng ghế sau gọi là cho có thôi ạ, không mang tính chất làm mát mạnh, xe em muốn mát chủ yếu cho thổi từ trước về sau.
Em cũng vấp phải trường hợp như bác ngày trước nên có tìm hiểu và giờ tập sống quen với nó rồi, trên xe lúc nào cũng đầy tấm chắn nắng.

inochi

Xe điện
Xe mới mà điều hòa thế này thì nên cho vào hãng mà bắt đền, khả năng lốc của cụ có vấn đề. Đại loại có một cái cảm biến làm việc điều tiết đóng mở van nạp ga qua lốc, cái van này nó hoạt động không ổn định do lốc bị lỗi cao.

dnguyen6890

Xe đạp
Bác không phải mang đi bảo hành đâu, vì bản chất BMW nó thổi dưới chân rất nhẹ, bật lâu thì nó man mát chứ không mạnh và mát lạnh như xe các dòng xe khác.
Mới chạy BIM rất khó chịu vụ điều hoà nhưng chạy lâu quen bác sẽ thấy hệ thống lọc không khí của BIM hơn hẳn đấy ạ.
Em đi công tác ngồi xe Ford, điều hoà thổi sưng họng nhưng lái BIM mười mấy tiếng vẫn ngon ơ.
Xe em 320i 2014 cũng bị tình trạng điều hòa. Riêng gió trên thì mát lạnh, gió dưới chân thì nóng như máy sưởi. Ko biết vd này là gì lúc nào phải mang qua EA bảo hành.

Zang-Chân-Tay

Xe buýt
Hôm trước có cụ post bài về điều hoà hết dầu lạnh (không phải hết ga) nên điều hoà chạy cũng thất thường.

UpNhanh

Xe hơi
Có thể bạn đã để chế độ Auto. Bạn nên vệ sinh máy lạnh định kỳ

Dungtt27

Xe máy
Website
www.detmayhoangdung.com.vn
Cảm ơn các cụ đã cho ý kiến. Em đã mang qua EA tuần trc, ngâm nửa ngày và các bác ấy cũng ệch hiểu nổi là bị làm sao.
- Phần mềm chạy lại ngon
- Kiểm tra gas ngon
- Kiểm tra cảm biến nhiệt ngon
- Áp xuất gì gì đó mức ngon, ko quá cao, ko quá thấp
- Không hề báo lỗi gì

--> Bác về chạy rồi theo dõi tiếp cho em, em chưa gặp hiện tượng này bao giờ :(

Sáng hôm sau 8h30 đi làm thì lại dở chứng, tức wa em phi ngay ra EA rồi các cụ ấy bảo fai cho vào kiểm tra lại, em chỉ show cho EA xem nó chạy thế nào rồi phải đi có việc, nên chưa kiểm tra lại đc.

Tối qua 10h em chạy từ Nam định lên, lúc đầu ngon lành nhưng 30' cuối chạy nc rút về đến nhà thì điều hòa nó lại ngủ gật như dâud topic em đưa ra, ức chế vãi luôn, bật quạt gió mức 4 mới thỏa mãn như mức 1 lúc bềnh thường.

Em thấy khó ở quá các cụ ợ :(

Tí Sửu

Xe tải
Tối qua 10h em chạy từ Nam định lên, lúc đầu ngon lành nhưng 30' cuối chạy nc rút về đến nhà thì điều hòa nó lại ngủ gật như dâud topic em đưa ra, ức chế vãi luôn, bật quạt gió mức 4 mới thỏa mãn như mức 1 lúc bềnh thường.

Em thấy khó ở quá các cụ ợ :(
Chia buồn cùng cụ, xe em không thấy bị thế này thành ra em cũng không luận ra được nữa.
Em đơn giản là nóng thì giảm nhiệt độ, tăng gió lên tí. Lạnh thì ngược lại. Vì cơ bản xe trước của em cũng toàn điều chỉnh bằng cơm nên em không thấy bất tiện lắm. Hơn nữa nóng lạnh có thể do nhiệt độ bên ngoài và số lượng người trong xe nữa. Ví dụ em đi lúc đầu chỉ bật khoảng 24 độ là ok nhưng nếu vào giữa trưa trời nắng thì chạy một lúc lại phải giảm xuống 22 độ cho mát.
Hay lúc nào cụ máu qua em cho cụ đi thử xem có thế không, nếu vẫn thế thì con F30 này và bản thân em có vấn đề vì khổ quen, sướng không chịu được. Còn không thế thì cụ bán quách mua CLA mà đi.

Aumy

Xe hơi
Website
www.chothuebantai.com
cái bệnh này rất giống hiện tượng mà cụ nào đi xe cũ hay gặp đó là đóng đá giàn lạnh. có thể cảm biến nhiệt độ trong xe ko làm việc hoặc có nhưng sai nên lốc làm việc liên tục ko ngắt -> dàn lạnh bị đóng đá, gió ko thổi qua đc nên cụ cảm thấy yếu.
lúc bị như vậy cụ thử tắt a/c đi bật quạt số to nhất khoảng 5 phút rồi bật a/c lại. nếu lạnh như bình thường thì bệnh e nói chuẩn luôn.

Ankem_truoccong

Xe máy
Bác Ăn kem trước cổng hỏi câu này làm em buồn cười mãi. Bác đang bật điều hoà thì không khí trong và ngoài cửa gió nó lạnh, bác tắt AC đi thì không còn hơi lạnh nữa, chênh lệch nhiệt độ và độ ẩm thì nó bám hơi nước thôi. Hiện tượng vật lý, bài cốc nước đá mà bác :))
Ko phải e bật AC lên rồi lại tắt nó mới bị đâu ạ. Mà vừa lên xe nổ máy cái mà ko bật AC là có nước đọng ở đó ngay. Ko hiểu nước đó ở đâu ra nữa. Cụ có biết về cái này chỉ giáo e với ạ. E cám ơn ạ

Đam mê

Xe tăng
Cái vụ gió dưới chân nóng thì xe em (E 46) cũng bị, nhưng nó lúc nóng, lúc mát ~X(, có khi nào tại do dán film cách nhiệt ko các cụ nhể ~X(??? Để hôm nào mát trời e bóc mựa nó hết ra xem dư lào......

Chỉnh sửa bởi quản trị viên:

Dungtt27

Xe máy
Website
cái bệnh này rất giống hiện tượng mà cụ nào đi xe cũ hay gặp đó là đóng đá giàn lạnh. có thể cảm biến nhiệt độ trong xe ko làm việc hoặc có nhưng sai nên lốc làm việc liên tục ko ngắt -> dàn lạnh bị đóng đá, gió ko thổi qua đc nên cụ cảm thấy yếu.
lúc bị như vậy cụ thử tắt a/c đi bật quạt số to nhất khoảng 5 phút rồi bật a/c lại. nếu lạnh như bình thường thì bệnh e nói chuẩn luôn.
Cảm ơn cụ, em sẽ lưu ý thử cách của cụ khi nó bị rồi sẽ report. Khổ, từ hôm đấy đến hôm nay lại chưa bj lại lần nào :(

Dungtt27

Xe máy
Website
Sao cụ ko mang ra hãng cho nhanh
Cụ ơi em mang ra rồi mà EA không tìm ra lỗi nào, cũng kiểm tra các thông số đều oke. Còn bảo chưa gặp hiện tượng này bjo nên em cũng hơi choáng, hic

Dungtt27

Xe máy
Website
Chia buồn cùng cụ, xe em không thấy bị thế này thành ra em cũng không luận ra được nữa.
Em đơn giản là nóng thì giảm nhiệt độ, tăng gió lên tí. Lạnh thì ngược lại. Vì cơ bản xe trước của em cũng toàn điều chỉnh bằng cơm nên em không thấy bất tiện lắm. Hơn nữa nóng lạnh có thể do nhiệt độ bên ngoài và số lượng người trong xe nữa. Ví dụ em đi lúc đầu chỉ bật khoảng 24 độ là ok nhưng nếu vào giữa trưa trời nắng thì chạy một lúc lại phải giảm xuống 22 độ cho mát.
Hay lúc nào cụ máu qua em cho cụ đi thử xem có thế không, nếu vẫn thế thì con F30 này và bản thân em có vấn đề vì khổ quen, sướng không chịu được. Còn không thế thì cụ bán quách mua CLA mà đi.
Cụ ở khu vực nào nếu tiện em qua học hỏi thêm tý. Xe cụ bình thường để 24 độ mà ngon thì em nể luôn đấy, bình thường e đi một mình mà toàn fai để 21 độ cụ ợ :(

Tí Sửu

Xe tải
Cụ ở khu vực nào nếu tiện em qua học hỏi thêm tý. Xe cụ bình thường để 24 độ mà ngon thì em nể luôn đấy, bình thường e đi một mình mà toàn fai để 21 độ cụ ợ :(
Đã inbox cụ.

Dungtt27

Xe máy
Website
Các cụ cho em hỏi làm thế nào để khi khởi động máy S3 thì điều hòa không khởi động cùng lúc. EM đã thử tắt điều hòa đi trước khi tắt máy rồi nhưng hôm sau khởi động điều hòa vẫn khởi động luôn cùng máy.

Đam mê

Xe tăng
Xe em cũng bị như của cụ, trên mát rượi, dưới nóng ran, nguyên nhân là do cái van nước nóng bị hỏng, dẫn đến việc nước nóng luôn chảy vào dàn sưởi, e mới thay bộ van khác, bây giờ lạnh sun............, xe bác mới thế thì có lẽ chưa hỏng van đc đâu, bác thử xem có bị chuột cắn dây đứt điện ko.......