[Funland] hỏi về chậm nộp tiền sử dụng đất

Tiểungưnhi88

Xe điện
Em thì ngược lại cụ. Em bán cái nhà từ lẩu từ lâu nhưng bên mua họ không đăng ký lại thông tin thuế đất (vẫn để tên mst cũ của em) , cũng không nộp đầy đủ thế là em thành ra nợ thuế.
Trường hợp này có cách nào xử lý không các cụ nhỉ, chờ cho họ đi bán đất sang tên để nộp thuế thì ảnh hưởng đến em, nhỡ xuất cảnh nó ách lại thì chết em :(
Khi họ cần họ tự tìm đến cụ nếu họ chuyển nhượng. (Cụ ko cần làm gì cả. Nhiều nhà còn nợ hẳn tiền sử dụng đất. )Cái này bên văn phòng đk đất ck thông tin sáng bên thuế .

nguyentoan.uct

Xe điện
- 2 năm trước e có mua 1 nhà cũ, do cũ quá nên để ko, ko ở, cũng ko đoái hoài gì cả. Theo e biết thì hàng năm sẽ phải nộp tiền sử dụng đất.
- bây giờ, em muốn nộp tiền sửu dụng đất thì gặp ai các cụ, các mợ nhỉ ? Như nhà e đang ở với bố mẹ thì tổ trưởng có giấy đi thu từng nhà.
- vậy giờ em muốn nộp tiền sử dụng đất thì sẽ ra phường gặp địa chính hay gặp tổ trưởng, hay thủ tục như nào, cccm chỉ giúp em ?
---------------------------
em mới xem lại thì có vẻ không phải là tiền sử dụng đất mà là THUẾ ĐẤT HÀNG NĂM. vậy giờ muốn nộp thì gặp ai cccm nhỉ ?
Cụ ra phường bảo là cho kê khai thông tin nộp thuế, giờ thuế đất nó lên cả phần mềm etax Mobile rồi

formula_one

Xe tăng
Khi họ cần họ tự tìm đến cụ nếu họ chuyển nhượng. (Cụ ko cần làm gì cả. Nhiều nhà còn nợ hẳn tiền sử dụng đất. )Cái này bên văn phòng đk đất ck thông tin sáng bên thuế .
Vấn đề em tự nhiên mang tiếng nợ thuế, nhỡ ra sân bay xuất cảnh nó lại check ra ách lại thì lỡ hết việc của em cụ ơi :(

Tiểungưnhi88

Xe điện

tranhien1979

Xe tăng
Cái vụ nộp này quan trọng phết! Giờ quyết toán thuế TNCN mà thuế họ còn thấy nợ họ từ chối quyết toán luôn! Em suýt dính, may có sự kiện nên vừa trả xong, chịu phạt 1 chút nhưng vừa được hoàn sau chục ngày nhận thông báo. Mấy người bạn bị vướng mấy cái vụ này giá trị khoảng hơn 100K nhưng bị từ chối và bắt buộc trả rồi mới xét!

Heisenbergs

Xe hơi
Cụ ra địa chính phường nhớ cầm theo sổ đỏ bản gốc hoặc công chứng. Nộp muộn thì ăn phí phạt ko đáng kể. Trc em ko đóng gần 10 năm mà đóng đâu đó có gần 2 tr
Em thấy các cụ bảo phí phạt không đáng kể thì phạt của loại thuế gì vậy ạ ? Nhà ông bác em bảo trước chậm nộp thuế 5 năm, nhà 23m2 mà truy thu phải nộp hơn 500 triệu. Cụ nào biết về khoản này giải thích em với được không ạ ?

clessking

Xe tăng
Em thấy các cụ bảo phí phạt không đáng kể thì phạt của loại thuế gì vậy ạ ? Nhà ông bác em bảo trước chậm nộp thuế 5 năm, nhà 23m2 mà truy thu phải nộp hơn 500 triệu. Cụ nào biết về khoản này giải thích em với được không ạ ?
Hihi, ko có hồ sơ cụ thể thì ko dám đảm bảo chính xác. Nhưng em dự ntn nhé:
- Thứ nhất là tiền phạt chậm nộp thuế đất chỉ vài nghìn ko đáng kể đâu (vì thuế đất cũng có vài trăm nghìn đến 1-2 triệu). Ko bao giờ có chuyện 500tr.
- Thứ 2, cái tiền 500tr đó nó có lẽ là: Chưa nộp tiền sử dụng đất (nôm na là tiền mua đất của NN) nên phải nộp bù (mà áp theo biểu giá đất tại thời điểm hiện tại) + tiền phạt nộp chậm + tiền thuế đất bị áp theo biểu thuế mới. Nói thế này để cụ hiểu hơn, có nhiều nhà được NN giao đất/cấp đất (ngày xưa xin là được cấp đất đó) từ những năm 200x lúc đó nếu nộp chỉ có vài triệu nhưng ko nộp, bây giờ mới nộp thì lên hàng trăm triệu là thường.

Heisenbergs

Xe hơi
Hihi, ko có hồ sơ cụ thể thì ko dám đảm bảo chính xác. Nhưng em dự ntn nhé:
- Thứ nhất là tiền phạt chậm nộp thuế đất chỉ vài nghìn ko đáng kể đâu (vì thuế đất cũng có vài trăm nghìn đến 1-2 triệu). Ko bao giờ có chuyện 500tr.
- Thứ 2, cái tiền 500tr đó nó có lẽ là: Chưa nộp tiền sử dụng đất (nôm na là tiền mua đất của NN) nên phải nộp bù (mà áp theo biểu giá đất tại thời điểm hiện tại) + tiền phạt nộp chậm + tiền thuế đất bị áp theo biểu thuế mới. Nói thế này để cụ hiểu hơn, có nhiều nhà được NN giao đất/cấp đất (ngày xưa xin là được cấp đất đó) từ những năm 200x lúc đó nếu nộp chỉ có vài triệu nhưng ko nộp, bây giờ mới nộp thì lên hàng trăm triệu là thường.
e cảm ơn cụ

Xe cùi cùi

Xe hơi
nhiều lắm người nộp chậm nhé cụ, xong ko thấy ai bị phạt cả

formula_one

Xe tăng
cái này ít tiền thôi cụ ạ, cụ ra phường nộp nhanh không, sao phải xoắn
Cụ chưa hiểu rồi. Vấn đề là em không nợ, vì nhà em bán rồi nhưng chủ mới chưa chuyển đổi tên người nộp thuế, mst (mst và tên người nộp cũ là em) và cũng chưa nộp thuế đâm ra trên hệ thống nó tính là em đang nợ :D

clessking

Xe tăng
Cụ chưa hiểu rồi. Vấn đề là em không nợ, vì nhà em bán rồi nhưng chủ mới chưa chuyển đổi tên người nộp thuế, mst (mst và tên người nộp cũ là em) và cũng chưa nộp thuế đâm ra trên hệ thống nó tính là em đang nợ :D
Ko sao đâu cụ ạ. Cái đó là do bên thuế chưa thống nhất với bên VPĐĐ nên họ vẫn tự động gán vào người cũ. Ngay đến việc nộp thuế họ cũng chỉ làm cái thông báo, ai nộp hay ko thì kệ. Gần như mọi người đều bị nộp chậm cả (nhiều khi e còn ko nhận đc thông báo thuế luôn).
Ít nhất đến lúc nào họ phải ra chuyên đề cập nhật làm sạch dữ liệu thuế đạt 90-95% thì mới áp dụng đc chế tài nên cụ cứ yên tâm.

fanliverpool

Đi bộ
Em mới nộp thuế đất (nhà em phi nông nghiệp) phạt nộp chậm 10 năm có hơn 6 củ thôi bác, còn truy thu là khác họ sẽ thu cả những năm mình chưa nộp nhưng để lên đến 500tr em nghĩ là chém :)

quannguyen2805

Xe đạp
Chắc cụ bán lâu rồi đúng ko ạ. Chứ hiện nay lúc nộp hồ sơ sang tên là đã có tờ chuyển MST + với yêu cầu chứng từ nộp Thuế đất PNN đến lúc chuyển nhượng. Lúc có tờ nộp thuế là đã chuyển xong MST sang người mua rồi.
Chỗ e cũng vài năm mới đi thu 1 lần hoặc ai rảnh thì ra xã tự nộp. Thực tế khoản này cũng chả trốn được do đến lúc chuyển nhượng thì cũng phải nộp đủ hết thôi.

present

Xe điện
Không biết giờ có tra cứu và nộp online được ko các cụ vì em không còn ở đấy lâu rồi.

clessking

Xe tăng
Không biết giờ có tra cứu và nộp online được ko các cụ vì em không còn ở đấy lâu rồi.
Đúng tên cụ thì tra qua etax là ra và nộp đc đó. Nhưng app còn lởm khởm lắm. Tốt nhất cụ chỉ cần biết mã số thuế, ra ngân hàng nộp ngta sẽ tra được và nộp cho cụ.

present

Xe điện
Đúng tên cụ thì tra qua etax là ra và nộp đc đó. Nhưng app còn lởm khởm lắm. Tốt nhất cụ chỉ cần biết mã số thuế, ra ngân hàng nộp ngta sẽ tra được và nộp cho cụ.
Thanks cụ!