[Funland] Hỏi về cáp ngầm điện lực 24 KV chôn ngầm dưới đất ?

PlaStork

Xe buýt
em yêu khoa học một tí (mà cái này nhiều khi em cãi nhau rồi, bất phân thắng bại): nếu cái cáp 24kv kia hở dây +, điện dương lẫn vào nước, người/động vật lội vào thì chỉ chạm 1 dây dương, không có dây âm nên không có dòng điện chạy qua.
kết quả: KHÔNG GIẬT
Cái này sai cụ nhé. Điện thế trong nước giảm dần từ 24KV xuống 23-22----3-2-1-0KV. tính từ vị trí dây hở ra xa cỡ 20-30m. Càng xa điện thế càng thấp rồi về 0.

Giả dụ 1 chân của cụ gần với chỗ hở, tại chân đó có điện thế 15KV. Chân còn lại ở vị trí xa hơn, điện thế 14KV. Như vậy hiệu điện thế giữa 2 chân của cụ là 1000V, sẽ có dòng điện 1000V chạy qua 2 chân, đủ để giật chết người.

Cụ đọc thêm về khái niệm "vòng tròn đẳng thế", và tham khảo cách phòng tránh điện giật khi rò điện cao thế ở đây:

PlaStork

Xe buýt
Cáp ngầm ngoài các vỏ bọc, để chống nước dây, chống nước điểm đấu nối thì còn bảo vệ chạm đất nữa nên nếu có biến là sẽ có tác động ngay. Cáp ngầm bảo vệ chuẩn đét nên cụ thớt cứ yên tâm, chứ ko phải kiểu đứt dây trên không nên ko được bảo vệ tuyệt đối đâu.
Đúng rồi, nó có hệ thống phát hiện rò điện, nếu tổn thất cao hơn mức cho phép là tự ngắt.

matizvan2009

Xe ba gác
Cái này sai cụ nhé. Điện thế trong nước giảm dần từ 24KV xuống 23-22----3-2-1-0KV. tính từ vị trí dây hở ra xa cỡ 20-30m. Càng xa điện thế càng thấp rồi về 0.

Giả dụ 1 chân của cụ gần với chỗ hở, tại chân đó có điện thế 15KV. Chân còn lại ở vị trí xa hơn, điện thế 14KV. Như vậy hiệu điện thế giữa 2 chân của cụ là 1000V, sẽ có dòng điện 1000V chạy qua 2 chân, đủ để giật chết người.

Cụ đọc thêm về khái niệm "vòng tròn đẳng thế", và tham khảo cách phòng tránh điện giật khi rò điện cao thế ở đây:

View attachment 8179499
Em nhớ cái này học từ phổ thông, gọi là Điện áp bước.

XL Điện

Xe tăng
em yêu khoa học một tí (mà cái này nhiều khi em cãi nhau rồi, bất phân thắng bại): nếu cái cáp 24kv kia hở dây +, điện dương lẫn vào nước, người/động vật lội vào thì chỉ chạm 1 dây dương, không có dây âm nên không có dòng điện chạy qua.

ps: đương nhiên nếu hở cả 2 dây thì aptomat giật tung rồi.
Điện 24kv chứ không phải 24v đâu mà có dây âm với dương cụ à, 1 trong 3 dây mà hở là máy cắt nó nhảy ngay để bảo vệ rồi cụ à.

XL Điện

Xe tăng
Cái chốt cảnh báo chỉ được vài bữa là bún đất, cây cỏ lắp lên không còn thấy nữa. Cách đây 20 chục năm đường trục cáp quang toàn bị xe xe ủi cào đứt liên tục vì chẳng thèm biết có cáp ngầm
Thường đường cáp ngầm sẽ có 3 lớp cảnh báo cụ nhé, trên mặt đất là mốc báo hiệu cáp ngầm, lơps thứ 2 là băng cảnh báo được dải ra khi chôn lấp cáp, lớp cuối cùng là tấm bê tông, hoặc 1 lớp gạch. Vậy nên máy xúc, ủi đào dính là họ biết ngay chỉ có khoan đục thì mới hay dính thôi.

Euro2CityStar

Xe lăn
Thường đường cáp ngầm sẽ có 3 lớp cảnh báo cụ nhé, trên mặt đất là mốc báo hiệu cáp ngầm, lơps thứ 2 là băng cảnh báo được dải ra khi chôn lấp cáp, lớp cuối cùng là tấm bê tông, hoặc 1 lớp gạch. Vậy nên máy xúc, ủi đào dính là họ biết ngay chỉ có khoan đục thì mới hay dính thôi.
trong ngõ hoặc đô thị
chỉ có ống HDPE . không đâu chơi gạch cả .

XL Điện

Xe tăng

Euro2CityStar

Xe lăn
Cái chốt cảnh báo chỉ được vài bữa là bún đất, cây cỏ lắp lên không còn thấy nữa. Cách đây 20 chục năm đường trục cáp quang toàn bị xe xe ủi cào đứt liên tục vì chẳng thèm biết có cáp ngầm
ở khu vực bãi đất hoặc bãi cỏ sẽ luôn có các cọc tiêu cảnh báo đường cáp điện ngầm .
còn ngõ phố như hình ảnh trên kia thì mười năm không mất . bùn đất che lên thì ngõ đấy thành bãi bùn lâu rồi . xe chạy liên tục không bao giờ có chuyện ấy .

hungeverest

Xe điện

ps: đương nhiên nếu hở cả 2 dây thì aptomat giật tung rồi.
Cái này e nhớ là kiến thức vật lý phổ thông thì phải, nếu đứng im thì ko xảy ra chênh lêch điện áp, ko vấn đề gì. Còn nhấc chân lên là xảy ra chênh lêchh điện áp giữa 2 chân sẽ bị giật.

tpvd

Xe máy
Các thành phố lớn dần dần họ ngầm hóa hết phần trung thế, nên
Ngõ nhỏ nhà em hay bị ngập nước, lại có cáp ngầm 24 KV chôn bên dưới thì khi lội qua liệu có nguy cơ bị rò điện giật điện không các cụ nhỉ?

Ngõ nhỏ nhà em hay bị ngập nước, lại có cáp ngầm 24 KV chôn bên dưới thì khi lội qua liệu có nguy cơ bị rò điện giật điện không các cụ nhỉ?

Hà Nội đã chính thức đổi tên thành Hà Lội, mà dây dẫn trung thế họ ngầm hóa gần hết rồi cụ, cụ cứ yên tâm mà lội nhé.

beomap2

Xe container
Ở Hải Dương, năm 2022 đây cụ:
Tuy nhiên, có không ít hộ dân cũng như các đơn vị thi công, sửa chữa vẫn còn chủ quan, chưa tuân thủ khuyến cáo, hướng dẫn của Điện lực. Theo thống kê của Điện lực thành phố Hải Dương, từ năm 2021 đến nay, đã có rất nhiều sự cố về cáp ngầm phát sinh từ việc chủ quan này. Trong đó, chỉ riêng từ đầu năm 2022 đến nay, đã xảy ra 02 sự cố cáp ngầm trung áp đều do máy xúc đào đất, chạm vào gây nổ cáp và 03 sự cố cáp ngầm hạ thế do nhà dân làm đường thoát nước, đã đục phải dây dẫn cũng gây sự cố mất điện. Mới đây nhất là sự cố vào ngày 03/8/2022, tại Đại lộ Nguyễn Lương Bằng đơn vị thi công đường ống thoát nước đã dùng máy xúc cuốc vào dây điện cáp ngầm (của tuyến đường dây 486 E8.1 nhánh 19 Tây Nam Cường). Sự cố đã ảnh hưởng đến 04 TBA với gần 1000 hộ dân bị mất điện đến 06 giờ đồng hồ. Các sự cố làm ảnh hưởng không nhỏ đến đời sống sinh hoạt của nhân dân và hoạt động SXKD của các doanh nghiệp, nhất là vào cao điểm nắng nóng. Đặc biệt, còn gây nguy hiểm cho người thi công và người dân cũng như quá trình truyền tải điện của ngành Điện lực…

Chỉnh sửa cuối: