[Thảo luận] Hỏi về cách xử lý khi bị bắn tốc độ

nhim_con75

Xe đạp
Chào các bác.
Tình hình là hôm qua nhà em vừa bị bắn tốc độ. Vì chưa có kinh nghiệm nên nhờ các bác tư vấn giúp.
Khi CSGT yêu cầu dừng xe, họ không đưa hình ảnh chứng minh em vi phạm tốc độ, nhưng vẫn lập biên bản yêu cầu em ký xác nhận, các bác tốt bụng tư vấn giúp em:
  • Họ làm như vậy là đúng hay sai?
  • Em có quyền không chấp hành phạt không?
Cám ơn các bác

hung303

Xe điện
Cụ xem cái này nhé !!
THÔNG TƯ
CỦA BỘ CÔNG AN SỐ 27/2009/TT-BCA(C11) NGÀY 06 THÁNG 05 NĂM 2009
QUY ĐỊNH NHIỆM VỤ, QUYỀN HẠN, HÌNH THỨC, NỘI DUNG TUẦN TRA, KIỂM SOÁT CỦA CẢNH SÁT GIAO THÔNG ĐƯỜNG BỘ

Khoản b, điểm 4, mục V thông tư 27

V. NỘI DUNG TUẦN TRA, KIỂM SOÁT
4. Nội dung kiểm soát
b) Kiểm soát thông qua các phương tiện, thiết bị nghiệp vụ
- Khi đã ghi nhận hành vi vi phạm về trật tự, an toàn giao thông của người, phương tiện tham gia giao thông thông qua các phương tiện, thiết bị kỹ thuật nghiệp vụ; cán bộ, chiến sĩ Cảnh sát giao thông thực hiện hiệu lệnh dừng phương tiện, người có hành vi vi phạm để kiểm soát và xử lý theo quy định; nếu người vi phạm có yêu cầu được xem hình ảnh, kết quả ghi, thu được phải cho xem, sau đó lập biên bản, xử lý vi phạm hành chính theo quy định của pháp luật, trường hợp người vi phạm yêu cầu cung cấp bản ảnh vi phạm, thì người vi phạm phải chịu mọi chi phí cho việc in bản ảnh đó.
Theo như lời cụ thì có vẻ cụ đã ký BB rồi và ko ghi thêm gì, vậy thì nộp tiền thôi có gì phải lo đâu cụ!!

Chỉnh sửa cuối:

Hoang Tat Thang

Xe tăng
Chào các bác.
Tình hình là hôm qua nhà em vừa bị bắn tốc độ. Vì chưa có kinh nghiệm nên nhờ các bác tư vấn giúp.
Khi CSGT yêu cầu dừng xe, họ không đưa hình ảnh chứng minh em vi phạm tốc độ, nhưng vẫn lập biên bản yêu cầu em ký xác nhận, các bác tốt bụng tư vấn giúp em:
  • Họ làm như vậy là đúng hay sai?
  • Em có quyền không chấp hành phạt không?
Cám ơn các bác
Cụ cứ có ý kiến vào biên bản thế này: "Tôi không đồng ý với lỗi trên vì tôi chưa được xem hình ảnh vi phạm mặc dù đã yêu cầu được xem".
Về nguyên tắc thì phải cho người vi phạm xem hình ảnh (nếu người vi phạm có yêu cầu) rồi mới được lập biên bản vi phạm hành chính.

Cloudless

Xe tải
Cụ cứ có ý kiến vào biên bản thế này: "Tôi không đồng ý với lỗi trên vì tôi chưa được xem hình ảnh vi phạm mặc dù đã yêu cầu được xem".
Về nguyên tắc thì phải cho người vi phạm xem hình ảnh (nếu người vi phạm có yêu cầu) rồi mới được lập biên bản vi phạm hành chính.
Chuẩn chuẩn. Chưa có ảnh em ứ ký, mà bắt buộc phải ký thì em cũng phải ghi như cụ

HUMMER H4

Xe hơi
Đúng là XXX láo, mà cụ cứ ký biên bản là thiếu hiểu biết

nhim_con75

Xe đạp
Cám ơn các bác đã nhiệt tình tư vấn.
Đúng là em đã ký rồi nhưng về nhà càng nghĩ càng ức chế. Vì khi lập biên bản các đồng chí ấy lấy danh dự ra thề rằng các đồng chí ấy làm đúng và bảo khi đi đóng phạt sẽ được cung cấp hình ảnh. Nhờ các bác dùi hộ: Nếu mình cương quyết không ký và đòi hình ảnh, chẳng may các đồng chí ấy bảo mình đứng đợi vài giờ đồng hồ trong khi đường thì xa mà mình thì vội... trường hợp đó thì thế nào hả các bác???

phuongcum

Xe buýt
Cụ bị bắn tốc độ ở đâu? Bây giờ, CSGT không bắn tốc độ bằng mắt và mồm đâu cụ ạ. Khi cụ đi nộp phạt chắc chắn sẽ có hình ảnh đính kèm thôi.

Lần sau, cụ ghi thêm dòng ý kiến: Tôi sẽ nộp phạt nếu có hình ảnh đi kèm với biên bản vi phạm.

Sai thì nộp, phải tuân thủ luật giao thông chứ cụ :P

nhim_con75

Xe đạp
Cụ bị bắn tốc độ ở đâu? Bây giờ, CSGT không bắn tốc độ bằng mắt và mồm đâu cụ ạ. Khi cụ đi nộp phạt chắc chắn sẽ có hình ảnh đính kèm thôi.

Lần sau, cụ ghi thêm dòng ý kiến: Tôi sẽ nộp phạt nếu có hình ảnh đi kèm với biên bản vi phạm.

Sai thì nộp, phải tuân thủ luật giao thông chứ cụ :P
Nhà em ở SG và bị bắn ở Phan Rang ~X(. Em đồng ý sai thì nộp phạt, nhưng nếu em lặn lội từ SG ra Phan Rang để đóng phạt, lúc đó vẫn không có hình ảnh thì có mà chết em. Cho nên nếu em có nguyện vọng được xem hình ảnh ngay mới ký biên bản và sau đó vui vẻ đi nộp phạt thì có gì quá đáng không ợ? Và có được đáp ứng ngay không ợ?

Lada1207

Xe tăng
E được 1 Bác bên CSGT nói là khi các Bác ý muốn thì có thể bắn các Bác vượt tốc độ mặc dù ko vượt ạ, câu chính xác là: muốn thế nào thì được thế ấy

Civic TN

Xe lăn
E được 1 Bác bên CSGT nói là khi các Bác ý muốn thì có thể bắn các Bác vượt tốc độ mặc dù ko vượt ạ, câu chính xác là: muốn thế nào thì được thế ấy
Thật à cụ?

dapvocaydan

Xe điện
chẳng lẽ lại loạn đến thế

binhtx83

Xe buýt
Cụ chủ rơi vào TH như của em ợ. Khi lên xử lý biên bản theo hẹn, cụ nhớ cài cắm cái dụng cụ để quay phim hoặc ghi âm nhé. Cụ yêu cầu cung cấp bản ảnh ( ảnh rửa ), nếu có thì cụ mới cầm quyết định xử phạt ra kho bạc. Có gì call mình theo sign.

nhim_con75

Xe đạp
Thế thì các bác ấy "Tởm" thật.
Em thật sự muốn được giải đáp mọi thắc mắc để rút kinh nghiệm cho những lần sau, mong các bác chỉ giáo

langtulanhlung

Xe điện
Nhà em ở SG và bị bắn ở Phan Rang ~X(. Em đồng ý sai thì nộp phạt, nhưng nếu em lặn lội từ SG ra Phan Rang để đóng phạt, lúc đó vẫn không có hình ảnh thì có mà chết em. Cho nên nếu em có nguyện vọng được xem hình ảnh ngay mới ký biên bản và sau đó vui vẻ đi nộp phạt thì có gì quá đáng không ợ? Và có được đáp ứng ngay không ợ?
XXX bây giờ bố láo lắm, có đợt em đi 2 bánh về quê, đi trong khu đông dân cư, em bị bắn tốc độ 48/45km/h, cún xxx gọi xuống kiểm tra, Em đề nghị cho xem hình ảnh bắn tốc độ, ok, có ảnh 48/45km em bảo xe em chỉ đi có 40km/h sao lại có thể là 48km được không lẽ đồng hồ báo sai, em hỏi tiếp 'đồng chí cho xem tem kiểm định chẩt lượng đo lường của thiết bị bắn tốc độ'...kekekeke cái này các cún xxx nhà ta há mồm ra... không có tem kiểm định luôn, nghĩ bụng xxx định láo với anh hả! ( mà kể có tem kiểm định thì cứ quá 1 năm là kiểm định lại 1 lần, hoặc trung tâm kđ sẽ ghi ngày kiểm định tiếp theo lên tem). 'Máy của các anh đo sai mà... sao có thể phạt tôi lỗi quá đốc độ được trứ' và cuối cùng em bị nó chém lỗi không gương mất 90k

nhim_con75

Xe đạp
Cụ chủ rơi vào TH như của em ợ. Khi lên xử lý biên bản theo hẹn, cụ nhớ cài cắm cái dụng cụ để quay phim hoặc ghi âm nhé. Cụ yêu cầu cung cấp bản ảnh ( ảnh rửa ), nếu có thì cụ mới cầm quyết định xử phạt ra kho bạc. Có gì call mình theo sign.
Em mới bị hôm qua, trót dại ký biên bản rồi, em chưa đi nộp phạt (vì xa quá, tận Phan Rang trong khi em ở SG) nên ko biết có hình ảnh hay không. Em chỉ giận mình sao lúc đó không đòi cho được hình ảnh (vì các chú ấy lấy danh dự ra đảm bảo) để bây giờ cứ ức chế, vì em chạy đúng tốc độ cho phép, chả hiểu các chú ấy bắn lúc nào

i3037

Xe đạp
Vụ này em xác nhận, vi người làm ra máy mà..

F.ACURA

Xe container
Em mới bị hôm qua, trót dại ký biên bản rồi, em chưa đi nộp phạt (vì xa quá, tận Phan Rang trong khi em ở SG) nên ko biết có hình ảnh hay không. Em chỉ giận mình sao lúc đó không đòi cho được hình ảnh (vì các chú ấy lấy danh dự ra đảm bảo) để bây giờ cứ ức chế, vì em chạy đúng tốc độ cho phép, chả hiểu các chú ấy bắn lúc nào
Chúng nó làm gì có cái nay mà đòi lấy ra để đảm bảo :))

Universe luxury

Xe điện

nhim_con75 viết

uả cụ chủ bị bắn chỗ nào ở Phan Rang vậy em ở ngay TP nè :D