Hỏi về cách đi côn (xe số sàn) nơi đường đông

coolpix8700

Xe ngựa
Để không mỏi chân khi đi đuờng đông, tắc... bác cứ chỉnh ghế ngồi sao cho khi đạp hết chân côn thì chân chỉ hơi gập một chút (không được để chân phải với-để dễ quan sát thì bác chỉnh ghế hơi cao, gương chiếu hậu chỉ vừa nhín thấy cánh cửa xe...).
Còn có mỗi câu "côn ra-ga vào" và cố tập đi thật nhuần nhuyễn thôi. Muốn xe không giật thì do chưa quen, bác phải chấp nhận hơi rà côn một chút. Nhưng em có cảm giác mới lái thì xe MT an toàn hơn AT nhiều. Hàng ngày em toàn đi dọc hết đường Trường Chinh (từ NT Vọng-qua NT Sở) nhưng không như các bác đi AT khuếch đại đâu, độ mỏi chân chắc không kém đi AT khi đường tắc bao nhiêu cả, vì chạy cả 2chân hỗ trợ nhau (em chạy cả AT)!

Accessories

Đi bộ
Chuẩn bác ah, bác mới lái thì cứ chạy thế nào đc và an toàn cộng với bác thấy dễ dàng là ok.

Đi dần thành quen sẽ nhanh thôi, nếu tỉ mỉ hơn bác có thể chỉnh bàn đạp côn sao cho có thể tác động lên bàn đạp côn mà gót chân chạm sàn để làm cữ, chân phanh cũng vậy. Khi đi đường đông bác cứ số 1 đạp hết côn rồi nhả ra từ từ khi cần tiến, muốn dừng hoặc chạy chập lại bác lại vào hết côn nếu cần dừng hẳn hoặc chậm lại nữa bác đệm thêm phanh.
Đường phố đi xe số còn khổ hơn đi xe máy :)

thanh73

Xe hơi
Theo e thì đi đường đông, xe của bác dừng hẳn thì nên đi tiếp bằng số 1, khi xe còn trôi thì số 2, giảm tốc thì chân côn không cần đạp hết chỉ cần qua điểm côn bám rồi lại nhả để đi tiếp. Rất nhẹ nhàng bằng mũi chân thôi mà

riang153

Xe tăng
Đúng là đi số sàn côn và ga phải nhịp nhàng....chắc phải luyện dần thoai các Kụ nhỉ....

Xuan Son

Xe buýt
Đúng là đi số sàn côn và ga phải nhịp nhàng....chắc phải luyện dần thoai các Kụ nhỉ....
Em đi số sàn còn nhịp nhàng hơn số AT. Âu cũng là do quen thôi, em đi CIVIC 1.8MT 3,5 năm mà. :)) Giờ sang ALTIS 1.8AT thấy cái chân ga nó cứ ngu ngu làm sao ý ạ. :))

Mubaohiem

Xe buýt
Nói chung là cứ phải chịu khó nâng giờ ngồi trên ghế lái thì sẽ ổn thôi ạ (em nói trong trường hợp đã được học thi bằng một cách nghiêm túc, bài bản còn không thì .....).

Bul Dog

Xe tải
Em mới sắm xe Vios E (số sàn), mới đi xe số nên chưa quen, em muốn hỏi các bác xem em đi như này có đúng cách và có hại gì không các bác nhé :

Đường bình thường thì không nói làm gì, khi đường đông (với mức độ vừa phải) em chỉ rà phanh khi nào xe hơi có hiện tượng dật thì em đạp nửa côn và rà phanh.
Khi đường quá đông chỉ nhíc nhíc tí một thì em đạp nửa côn sau đấy một chân côn một chân phanh (Chạy số 1 hoặc số 2) để xe cứ tiến từ từ.

Như vậy không biết có hại côn lắm không các bác nhỉ, Bác nào đi quen cho em tý kinh nghiệm, em chân thành cảm ơn.
Cụ đi số MT như vậy là chuẩn. Đường đông để số 2 hoặc 1 đạp giữ nửa côn chân rà phanh là xe cứ trôi như xe số AT ý cụ nhể.

boytt33

Xe máy
toi thấy bác đi thế là chuẩn roài còn gi, về lý thuyết nói chung là đi thế cung ko ổn lắm.nhưng ở ha noi ko di the thi đi làm sao duoc.