[Funland] Hỏi về bất động sản Hà Nội T10/2023?

Có nên mua nhà ở thời điểm này không?

• Tổng bình chọn
    52

vietnampro

Xe hơi
nói thật các bạn, đến khi vành đai 4 xong rồi tất cả các khu nhà thu nhập thấp sẽ ra quanh vành đai 4 hết, đến khi đó kể cả các công ty tư nhân, dịch vụ, nó cugnx quanh quẩn vành đai 4 hết, đến lúc ấy ông nào mua chung cư ở nội đô để đi làm gần nó mới ngược đời
thế còn các trường đại học thì ra vành đai 5 rồi ( hòa lạc xuân mai .... )

huyphan91

Xe hơi
nói thật các bạn, đến khi vành đai 4 xong rồi tất cả các khu nhà thu nhập thấp sẽ ra quanh vành đai 4 hết, đến khi đó kể cả các công ty tư nhân, dịch vụ, nó cugnx quanh quẩn vành đai 4 hết, đến lúc ấy ông nào mua chung cư ở nội đô để đi làm gần nó mới ngược đời
cụ lạc quan hơn cả fan man chét tơ u nai tịt

Míng Xíng

Xe hơi
Các trường ĐH thì chắc khoảng 3-4 nhiệm kỳ nữa mới lên hết Hòa Lạc Xuân Mai cụ ạ, em thấy 2 cái bệnh viện VIệt Đức với Bạch Mai ở Hà Nam là đoán tương lai tươi sáng ...

caothulv1

Đi bộ
Sau này con cái của cụ vào đại học liệu gia đình cụ có muốn cho cháu lên hòa lạc xuân mai học ko ạ.

vietnampro

Xe hơi
Sau này con cái của cụ vào đại học liệu gia đình cụ có muốn cho cháu lên hòa lạc xuân mai học ko ạ.
sao lại không, k muốn lên hòa lạc không được nhé, người ta ép phải thế, thứ 2 nữa là ra ngoài í nó có không gian, học hành nó có môi trường nó cũng khác !, các bác chui rúc ngóc ngách quen rồi, làm cái gì cũng thích gần với tiện, ship tận giường thì thấy thế là khổ sở chứ như e ở nhà dưới 100m2 là e không sống đc, không đc hàng ngày ngắm chim, ngắm cá, cho cá ăn, tưới cây là em không chịu đc !!

vietnampro

Xe hơi
Các trường ĐH thì chắc khoảng 3-4 nhiệm kỳ nữa mới lên hết Hòa Lạc Xuân Mai cụ ạ, em thấy 2 cái bệnh viện VIệt Đức với Bạch Mai ở Hà Nam là đoán tương lai tươi sáng ...
ừ thì mỗi người 1 quan điểm, bác cứ ôm lấy mấy cái quan điểm cũ rích đấy đi, giờ này , nhiệm kỳ này người ta khác rồi, đất nước đang được lãnh đạo bởi những người rất đổi mới, nhanh nhậy đấy, cứ để mà xem, chả mấy mà làm luôn cả vành đai 5 chứ đừng nói là vành đai 4 10 năm nữa chưa xong nhé !!!!!

vietnampro

Xe hơi
hài hước nhất là ở việt nam nhiều người mong ước sang mỹ để có giá nhà rẻ, nhưng nhà ở mỹ mà muốn rẻ thì phải thật xa, chả có tiện ích gì hết, đi siêu thị cả 20km, trong khi mấy cái người ở việt nam nằm trông ngóng "đất rẻ" như bên mỹ thì đi chợ 2km cũng kêu gào như thảm họa, con cái đi học 3 km là "ko thể chịu nổi" =)) xong rồi lên mạng kêu gào giá nhà đất việt nam đắt nhất thế giới =)) chết cười !

nguyentoan.uct

Xe điện
cụ lạc quan hơn cả fan man chét tơ u nai tịt
Cụ ấy nói cái thì tương lai mà, mà QH của VN thì như các cụ thấy đấy, dự án khởi công xong còn đắp chiếu 10-20 năm là bt. Nên cái tương lai trong giấy, thậm chí là trong đầu để truyền tai thì còn xa lắm.

nguyentoan.uct

Xe điện
hài hước nhất là ở việt nam nhiều người mong ước sang mỹ để có giá nhà rẻ, nhưng nhà ở mỹ mà muốn rẻ thì phải thật xa, chả có tiện ích gì hết, đi siêu thị cả 20km, trong khi mấy cái người ở việt nam nằm trông ngóng "đất rẻ" như bên mỹ thì đi chợ 2km cũng kêu gào như thảm họa, con cái đi học 3 km là "ko thể chịu nổi" =)) xong rồi lên mạng kêu gào giá nhà đất việt nam đắt nhất thế giới =)) chết cười !
đi 20km mà mất 15 phút thì có sao đâu cụ, chứ gần 2km -5km mà đi mất xừ nó 30 phút thì đúng là ối giời ôi.

vietnampro

Xe hơi
Cụ ấy nói cái thì tương lai mà, mà QH của VN thì như các cụ thấy đấy, dự án khởi công xong còn đắp chiếu 10-20 năm là bt. Nên cái tương lai trong giấy, thậm chí là trong đầu để truyền tai thì còn xa lắm.
cái xấu, cái kém, cái tệ hại sẽ k thể tồn tại đc mãi . rồi cũng sẽ thay đổi thôi, mọi thứ đang từng bước thay đổi. nó sẽ thay đổi sớm thôi, giờ này nó khác so với 10-20-30 năm trước nhiều rồi

vietnampro

Xe hơi
đi 20km mà mất 15 phút thì có sao đâu cụ, chứ gần 2km -5km mà đi mất xừ nó 30 phút thì đúng là ối giời ôi.
à mà quên, thật ra ở mỹ cũng tắc đường ác lắm đó nha, những người ở xa là họ chủ động được thời gian thôi, chứ các bác đến thung lũng silicon mà mua nhà xem, đến thuê nhà cũng k nổi chứ đừng nói là mua nhá :)) , ngồi đấy mà mơ đất mỹ nó rẻ quá trời

thichoto669

Xe đạp
1, Chung cư 20 năm chưa là gì nêu xây tốt, nếu cụ chọn chung cư đểu thì phải chịu, còn chung cư tốt có cụ caisua ở chắc 20 năm rồi nhỉ? Nhà CC xây chắc chắn hơn nhà cụ tự xây vì tiêu chuẩn nó cao hơn nhiều. Riêng cái sàn chung cư không có cái sàn nhà nào dầy bằng vì mức độ chịu lực cần thiết lớn gấp rất nhiều lần. Chưa kể hệ thống MEP thông gió báo cháy điện vv của chung cư mới cũng hơn hẳn nhà mặt đất. Nếu cụ muốn có cùng tiêu chuẩn trong nhà mặt đất thì tiền rất nhiều vì làm lẻ rất tốn. Đó là cái hơn mà nhiều người không nhìn ra xong chê chung cư kém, giống kiểu suy nghĩ bảo sao mua xe B làm gì cho đắt hàng xóm mua xe A kìa rẻ quá mua thôi. Phí DV chung cư nhưng phục vụ A-Z, sảnh có người trông đồ ship, vứt rác ko cần xem giờ, xe cộ nhà cửa vứt đó ko ai dám làm gì.

Tóm lại CC chỉ tệ khi chọn một cái CC dởm, vào chung cư tốt ít thứ có thể chê được. Tất nhiên có lúc nó tốt xong nó thành tệ, nhưng cũng như việc cụ ở trong ngõ nhỏ xong dân anh chị đâu đến làm hàng xóm karaoke ầm ỹ thả chó suốt ngày thôi. Ít nhất với chung cư còn "kêu cứu" với kiện được còn hàng xóm nó xiên cho cái là hết. Hay hàng xóm nó xây cái nghiêng nhà cụ thấm sang nhà cụ cũng chịu chết nhé, chung cư thì phải xử lý ngay ko ngắt nước ngắt điện, chạy đâu cho thoát.

2, Nếu cụ mua cái nhà ngõ 4 5 tỷ thì ko có không gian riêng đâu cụ ra ngõ còn va chạm hơn nữa nhé. Còn nếu muốn ngõ rộng hẳn cụ lại phải ra xa hơn chung cư cùng tầm tiền, nên ko so sánh được.

3, CC không phải lên vì giá LK BT lên, đó là suy nghĩ sai lầm. Cùng một chỗ liền kề bt giá phải gấp 4 5 lần so với chung cư cùng tầm nên tập khách mua hai cái là khác hẳn nhau. CC lên giá đơn giản vì để ở thì nó tiện hơn nhiều so với LK BT, giá ít hơn nhiều nên dễ tiếp cận hơn.

Xây xong ở đó ba bữa trộm nó vào khuôn hết đồ, thế là hết. Cơ mà có miếng đất VĐ 4 là hãnh diện rồi.
cụ phân tích chuẩn! Ở chung cư tiện mọi thứ quen rồi, ra khỏi nhà không phải đi làm không bao giờ khóa cửa, tiện lợi nhất ở hà nội là đỗ xe ô tô, không có liền kề, biệt thự thì đi ô tô khổ lắm!

nguyentoan.uct

Xe điện
mua nhà để ở thì thời điểm nào cũng nên mua cụ ạ! nhà của mình mình ở mình chăm sóc, mua sắm nó cũng tốt hơn
còn về mặt bằng chung thì chung cư cũng như thổ cư ở trung tâm nội thành ko rẻ đi được đâu! Trừ cụ hỏi được của bác nào vỡ nợ thôi :)))
Mua con xe là tiêu sản còn nên nữa là cụ nhỉ.

thanhhaicb

Xe hơi
Website
bdsthanhhai.com
thực tế là kinh tế cũng không dư giả , nên em cân đối việc mua hay thuê! ấy bác
Theo ý e cụ quất mảnh đất ở Đông Anh, để dư 1 phần thuê nhà chung cư gần chỗ làm, con học; đất tăng giá, quay lại mua nhà sau.

roboxin

Xe tải
1,5 tỉ là có lô đấu giá ở vành đai 4 đoạn thanh oai rồi, cách trung tâm HN tầm 17km, xây tạm cái nhà cấp 4 len, việc đếch gì mua chung cư, đúng là mấy ông dở hơi, ít tiền thì đừng ít kiến thức, ít tiền còn lười nữa thì đừng than thân trách phân làm gì !
Cụ cho hỏi, đất ở khu nào Thanh Oai. Thanks cụ

Gato2009

Xe điện
1,5 tỉ là có lô đấu giá ở vành đai 4 đoạn thanh oai rồi, cách trung tâm HN tầm 17km, xây tạm cái nhà cấp 4 len, việc đếch gì mua chung cư, đúng là mấy ông dở hơi, ít tiền thì đừng ít kiến thức, ít tiền còn lười nữa thì đừng than thân trách phân làm gì !
Khu nào Thanh Oai vậy cụ, em nghiên cứu tí.
Tks,

Jeff Hoang

Xe hơi
Em cũng vừa mua bđs đầu tiên. Em xin gửi cụ ít thông tin ruột gan của em. Tuy nhiên, em xin nhất mạnh đây là ý kiến + đánh giá cá nhân nhé các cụ nhé.

1. Xác định tầm tài chính
Trước khi mua bđs, em đánh giá rất kĩ tài chính của bản thân, xem bản thân có bao nhiêu? Em có đủ tiền hay cần phải vay thêm? Nếu vay em cố được bao nhiêu? Em có vay được người nhà không hay phải vay ngân hàng? Gỉa dụ thu nhập cao, nhưng cũng nên cẩn trọng, vì đi vay mệt lắm đấy ạ.

2. Xác định vị trí cần mua
Khi đi mua, em không xác định vị trí nào là tốt nhất, em xác định vị trí nào là phù hợp nhất ạ. Khi xác định được vị trí cần mua, em tham gia các hội nhóm bđs ở vị trí đấy, em đi gặp trực tiếp môi giới để nắm qua tình hình, rồi nằm vùng từ 1-3 tháng rồi mới ra quyết đinh. Kinh nghiệm của em là nhắc nhở bản thân, phải vững tâm lí, không được vội, kể cả bị tuột mất cũng được, không được cố. Check pháp lí rõ ràng. Cụ không nên tính việc ở trong thời gian xa quá, hay gần quá, khoảng 5 năm đổ lại là được.

3. Xác định loại bất động sản
Khi xác định loại bất động sản em có những câu hỏi sau:
- Để ở hay sau này còn muốn kinh doanh, hay lướt sóng
- Nếu mua đất, bao giờ thì xây được nhà?
- Có chỗ để xe ô tô không?
Em không quan tâm đến phong thủy, không cái nào khớp được 100%, nên cứ phù hợp là em chốt ạ. Cuối cùng em chốt mua đất

4. Khi mua bất động sản
Thừa điều khoản còn hơn thiếu, cái gì cũng phải rõ ràng, ghi ra giấy, kí tá, không nói mồm. Cụ cũng nên ghi âm các kiểu, cho chắc còn hơn không.

Em xin lỗi, vì lạc đề cụ 1 chút. Còn câu hỏi tình hình bđs nhà đất và chung cư thì em có những đánh giá như sau ạ?

Cụ hỏi bất động sản trong nội thành hay ngoại thành, cụ có chỗ cụ thể chưa, tại vì khó để nói được tình hình chung lắm, vì tình hình chỗ này, khác tình hình chỗ kia ạ. Còn hiện tại, em đánh giá nội thành thì mua được, xa nội thành từ đường vành đai 3 trở đi thì chưa cụ ạ.

Cụ thể như sau:
1. Kinh tế suy thoái, tỉ giá usd cao hơn do đó tốn nhiều tiền để nhập khẩu vật liệu hơn -> Giá xây dựng tăng -> giá nhà tăng
2. Hiện tại nhu cầu mua chung cư ở thật cao, tuy nhiên dự án mới thì ít. Cung ít hơn cầu. Quỹ đất nội thành cạn dần. Do đó, trong tương lai, khi cung tăng, thì giá nội thành ít giảm, còn vùng xa hơn sẽ giảm xuống vì cung ở những vùng ấy nhiều hơn.
3. Những người bán chung cư có thực sự cần tiền? Em nghĩ hiện tại không, tại cầu lớn, họ cứ để giá nhà cao lên, ai mua thì mua, người này không mua, thì người khác hỏi, k hỏi thì để đấy.
4. Kinh tế suy thoái sẽ kéo dài, nhu cầu ở thật cao, nhưng nhu cầu trú ẩn tiền cũng cao không kém, do đó, dân không mua đất vùng ven để lướt sóng nữa, họ lại đầu tư mua đất ở HN. Thực tế từ lúc em mua đến giờ nó tăng 4-5 giá rồi ạ.
5. Giá hiện tại đang tăng quá nhanh, có những nơi chung cư tăng từ 50-100% so với khi mở bán luôn, tăng cao và nhanh quá, nhưng không tăng mãi được đâu, rồi sẽ giảm thôi.
6. Nợ xấu bất động sản đang rất khủng khiếp. Trái phiếu ngân hàng đang k trả được. 1-2 năm nữa không biết như nào cơ. Có bị thê thảm không???

Plus, hình như cụ là SE, em làm về A.I-computer vision. Rất vui được làm quen cụ ạ

Chỉnh sửa cuối:

cá bảy màu

Xe hơi
Cụ có thông tin cụ thể không ạ, đúng tầm tài chính em quan tâm.