[Funland] Hỏi về bảo hiểm nhân thọ?

Vietex

Xe điện
BHNT nó tương tự như BHYT chỉ khác là BHYT do nhà nước đảm nhiệm và phát hành, BHNT thì do các cty phát hành
Khác nhau nhiều chứ. Ngay từ cái tên đã khác rồi mà. Ung thư, tai biến hay tim mà mua BHNT thì ai bán nhỉ? BHYT đâu có tổ chức hội thảo mời người mua đâu, cũng không chia hoa hồng cho người bán. Cách sử dụng tiền của BHYT khác nhiều BHNT chứ. Mợ cần nhìn chi tiết hơn. Nhìn hời hợt thế thì sao đủ nhận thức.

DrH2012

Xe buýt
phần bôi đen này mua của Bảo Việt à cụ? Gói nào được ạ
Em trai e mua gói của Bảo Việt thì phải ( cty mua cho) , 1 năm dc khám tổng quát 2 lần với hỗ trợ chi phí khám khác ( nếu có). Các cty bảo hiểm khác thì e ko rõ cụ ạ.

HuyDung8x

Xe hơi
Em thấy bảo hiểm ở mình đang có mấy cái vấn đề sau nó làm méo mó khá nhiều gây mất lòng tin của nhiều người:
- Hoa hồng quá cao: Bản chất thì k sai, việc trả % cho đại lý như thế nào là việc của cty bảo hiểm. Tuy nhiên khi hoa hồng quá cao dẫn đến tư vấn viên bảo hiểm khi tư vấn sẽ bỏ qua nhiều yếu tố rủi ro mà khách hàng phải chịu, chỉ chăm chăm vào việc làm tnao để khách hàng ký hợp đông được. Sau khi khi phát sinh bất cứ cái gì thì KH cũng là chịu thiệt thòi.
- Các tiêu chuẩn miễn trừ trách nhiệm bên bán khá nhiều và lồng ghép vào câu chữ khá tinh vi, KH gần như ko thể hiểu hết 100%, kể cả có là trong ngành và nghiên cứu kỹ. Nhiều khi hỏi tư vấn viên, tư vấn viên cũng ko đủ trình độ để giải thích mà chỉ nói qua quýt cho xong. Khi có chuyện thì giấy trắng mực đen, nên đa phần KH là cửa dưới.
- Cái mình thấy đểu nhất bên BH là họ có khả năng check được lịch sử khám chữa bệnh của KH, nhưng khi làm hợp đồng họ lại dựa trên lời khai chủ yếu của KH. Đến khi có việc xảy ra thì có thể lời khai ko trung thực đó ( có khi KH cũng kbiet) lại là căn cứ để miễn trừ bồi thường. Mình đánh giá thế là chơi ko đẹp.
Quan điểm của em là nên mua BHYT toàn dân, ngoài ra nếu các bác kinh tế ổn thì mua thêm cái bảo hiểm sức khoẻ hàng năm ( có hỗ trợ chi phí khám hoặc nằm viện) sẽ hay hơn.
Còn BH tư nhân hiện tại kể cả Manulife VN hay Daichii, Pru e đều ko chơi.
Còn cái nữa e k thích là sao k áp dụng như BHYT toàn dân đi, hỗ trợ chi phí ngay khi thanh toán ra viện. Đằng này BHYT tư nhân cứ phải thanh toán trước rồi đi xin hỗ trợ sau

poiuy

Xe ba gác
Xin hỏi cụ. Từ "chúng" cụ nhắc ở trên là gì. Vì câu trước có hai danh từ: lợi nhuận và mỹ từ. Ý câu sau của cụ là bảo "không loại bỏ được lợi nhuận", hay là "không loại bỏ được mỹ từ".
Cụ đọc ký lại xem :D

Tuoitan

Xe buýt
Còn cái nữa e k thích là sao k áp dụng như BHYT toàn dân đi, hỗ trợ chi phí ngay khi thanh toán ra viện. Đằng này BHYT tư nhân cứ phải thanh toán trước rồi đi xin hỗ trợ sau
Có BHYT bắt buộc rồi còn gì cụ ei.BH toàn dân có mà vỡ mồm: dân đông, ốm đau suốt tiền đâu mà chi trả cho đủ. Thế nên các nước pt dân ít thu nhập cao nó có đk trợ cấp.
BHNT dành cho những người có đk tài chính hơn, mua sự an tâm cho mình cũng giống như mình có tiền mình mua DV cao cấp hơn cho sướng thằng người. Hiểu đc ý nghĩa thật sự của BH thì sẽ thấy mình k bị lừa, mà đó là sự lựa chọn.

poiuy

Xe ba gác
Em thấy bảo hiểm ở mình đang có mấy cái vấn đề sau nó làm méo mó khá nhiều gây mất lòng tin của nhiều người:
- Hoa hồng quá cao: Bản chất thì k sai, việc trả % cho đại lý như thế nào là việc của cty bảo hiểm. Tuy nhiên khi hoa hồng quá cao dẫn đến tư vấn viên bảo hiểm khi tư vấn sẽ bỏ qua nhiều yếu tố rủi ro mà khách hàng phải chịu, chỉ chăm chăm vào việc làm tnao để khách hàng ký hợp đông được. Sau khi khi phát sinh bất cứ cái gì thì KH cũng là chịu thiệt thòi.
- Các tiêu chuẩn miễn trừ trách nhiệm bên bán khá nhiều và lồng ghép vào câu chữ khá tinh vi, KH gần như ko thể hiểu hết 100%, kể cả có là trong ngành và nghiên cứu kỹ. Nhiều khi hỏi tư vấn viên, tư vấn viên cũng ko đủ trình độ để giải thích mà chỉ nói qua quýt cho xong. Khi có chuyện thì giấy trắng mực đen, nên đa phần KH là cửa dưới.
- Cái mình thấy đểu nhất bên BH là họ có khả năng check được lịch sử khám chữa bệnh của KH, nhưng khi làm hợp đồng họ lại dựa trên lời khai chủ yếu của KH. Đến khi có việc xảy ra thì có thể lời khai ko trung thực đó ( có khi KH cũng kbiet) lại là căn cứ để miễn trừ bồi thường. Mình đánh giá thế là chơi ko đẹp.
Quan điểm của em là nên mua BHYT toàn dân, ngoài ra nếu các bác kinh tế ổn thì mua thêm cái bảo hiểm sức khoẻ hàng năm ( có hỗ trợ chi phí khám hoặc nằm viện) sẽ hay hơn.
Còn BH tư nhân hiện tại kể cả Manulife VN hay Daichii, Pru e đều ko chơi.
Cụ phân tích thế nói chung là đúng trên cơ sở suy nghĩ thực dụng, cái gì cần thiết thì mua, phù phiếm thì bỏ qua. Cũng giống như đi mua ô tô thôi. Thêm cái sửa sổ trời chẳng thiết thực mấy nhưng có người vẫn bỏ thêm mấy chục củ ra mua với suy nghĩ lúc nào đấy mình sẽ dùng.
Nhu cầu thì vô hạn, được đến đâu thì hưởng đến đấy thôi. Nhiều người năng lục tài chính không có mà cứ cố đu theo những nhu cầu cao thì sẽ khó khăn.

thientudolong

Xe container
Nói chung bản chất của BHNT là rất tốt. Bọn tây lông nó có từ hàng trăm năm nay rồi.
Ở ta thì khó nói lắm! Ông tư vấn thì tư vấn để bán cho được để chén hoa hồng. Người mua thì nhiều người không hiểu bản chất, không tìm hiểu kỹ các điều khoản hợp đồng.., không làm chủ được khả năng tài chính, chọn gói không phù hợp..
Cụ nào dư giả tài chính, làm chủ đc nguồn thu trong tương lai và chọn gói phù hợp thì cũng tốt.
Còn tài chính, nguồn thu tắc bụp, lom dom ... thì thôi, không nên tham gia BHNT.
Em thì xét thấy hoàn cảnh của mình và ở ta chả tin bố con thằng nào được nên nói không với BHNT.
Hàng năm em mua BHSK cho cả nhà. Còn có dư đồng nào thì tiết kiệm online. Sống chết, giầu nghèo có số :D :D. Sống vui vẻ, yêu thương, làm việc hết mình cho ngày hôm nay. Hôm qua đã qua còn ngày mai chưa tới.Tính toán chi cho mệt cái thằng người :)):)):))
10 điểm về chỗ:-bd

thientudolong

Xe container
e chỉ dị ứng với mấy a chị tư vấn viên bảo hiểm kiểu như là làm cái cv đầy nhân văn, ban phát an lành cho mọi ng, suốt ngày hội nghị du lịch hội thảo chứng chỉ bằng cấp này nọ ....nhọc ng
rồi cuối cùng cũng gọi ng thân bạn bè hỏi có mua bh ko thôi mà, lấy lắm chứng chỉ thế làm gì vậy, sao ko dành tgian tìm hiểu kỹ hợp đồng giải thích cho khách hàng thấu đáo có hơn ko :D

agrimeco

Xe lăn
e chỉ dị ứng với mấy a chị tư vấn viên bảo hiểm kiểu như là làm cái cv đầy nhân văn, ban phát an lành cho mọi ng, suốt ngày hội nghị du lịch hội thảo chứng chỉ bằng cấp này nọ ....nhọc ng
rồi cuối cùng cũng gọi ng thân bạn bè hỏi có mua bh ko thôi mà, lấy lắm chứng chỉ thế làm gì vậy, sao ko dành tgian tìm hiểu kỹ hợp đồng giải thích cho khách hàng thấu đáo có hơn ko :D
Kỹ những điều khoản có lợi thôi, những khoản bất lợi cho khách hàng mà giải thích hết thì khó mà chốt đc hđ :D

DrH2012

Xe buýt
Tìm hiểu kỹ quá lại khó chốt được hợp đồng cụ ạ. Hehe

thientudolong

Xe container
Tìm hiểu kỹ quá lại khó chốt được hợp đồng cụ ạ. Hehe
nhưng về lâu dài đỡ bị mang tiếng gò khách kiếm hoa hồng
còn hơn post ảnh ăn chơi hội nghị tặng quà....để ng mua bh nghĩ rằng, đấy là tiền phí của mình đóng cả

DrH2012

Xe buýt
nhưng về lâu dài đỡ bị mang tiếng gò khách kiếm hoa hồng
còn hơn post ảnh ăn chơi hội nghị tặng quà....để ng mua bh nghĩ rằng, đấy là tiền phí của mình đóng cả
Hướng cụ nói thì chuẩn ạ.
Bên bảo hiểm ở nước mình thì khác, họ hoạt động như kiểu đa cấp, nghĩa là thay vì nâng cấp kỹ năng bán hàng, CSKH thì họ lại hay hướng tới hình ảnh: Tư vấn viên bảo hiểm giàu có, bla bla… để thu hút thêm các KH trở thành tư vấn viên.
Mỗi tư vấn viên để đảm bảo doanh số, sẽ phải làm mọi cách phải bán được hàng. Cuối cùng dẫn đến toàn ngừoi quen, a chị em….dc mời gọi :D

inforboy2501

Đi bộ
Bất kỳ loại hình BH nào cũng là kinh doanh hết, kể cả BHXH hay BHYT, bản chất vãn là lấy số đông chi trả cho số ít ( dư ra là lợi nhuận - ngoài ra còn các hđ kinh doanh tiền khác ). Đó là mô hình hoạt động của BH rồi thế nên những cái như nhân văn, giúp đỡ .... chỉ là "văn mẫu" để bán hàng tuỳ người cảm nhận, có người thích có người không thích.

Về BHNT các cụ cũng phải hiểu bản chất nó không phải dòng đầu tư tài chính nên đừng trông mong gì có lãi như ngân hàng hay các loại đầu tư khác. Xét về mặt số học thì khi tham gia 1 hđbh chỉ có lãi khi.
  1. Các cụ dính phải những cái rủi ro mà có trong quyền lợi các cụ được hưởng ( chết, thương tật, bệnh hiểm nghèo ...)
  2. Các cụ lựa chọn một hợp đồng bảo hiểm mà quyền lợi bảo vệ phù hợp với giá trị của hợp đồng bảo hiểm thì khi kết thúc hợp đồng sẽ được lĩnh về đủ số tiền đã đóng + 1 phần lãi ( chi tiết như thế nào em xin giải thích bên dưới )
Bản chất của một hợp đồng bảo hiểm luôn có 2 yếu tố chính quyết định số tiền mà cuối cùng các cụ sẽ lĩnh khi kết thúc hợp đồng: Giá trị tài khoản và chi phí bảo hiểm.
  1. Số tiền các cụ đóng vào hàng năm và số tiền bhiem kinh doanh lãi sẽ được đưa vào làm gia tăng cái gọi là giá trị tài khoản
  2. Hàng năm tuỳ theo quyền lợi bảo hiểm thì bên bảo hiểm sẽ khấu trừ 1 khoản phí ( cái này quyền lợi càng cao, tuổi càng cao, càng những năm đầu của hợp đồng => thì phí khấu trừ càng lớn ).

Vậy nên dẫn đến tình trạng như sau:
( Lãi phát sinh từ giá trị tài khoản + số tiền nạp thêm vào ) không đủ duy trì phí bảo hiểm => tài khoản bị trừ dần vào tiền gốc => giá trị tài khoản ngày càng giảm => lỗ ( sau khi kết thúc hợp đồng BH nhận được số tiền còn ít hơn tổng tiền đã đóng )

Vậy phải làm sao để tránh tình trạng trên có mấy yếu tố sau:
  1. Chọn quyền lợi bảo vệ thấp thôi ( ví dụ hợp đồng 200 triệu thay vì chọn chết 1 tỷ thì chọn 500 thôi vì xác suất chết là rất ít ) => chi phí bảo hiểm khấu trừ hàng năm sẽ thấp
  2. Mua bảo hiểm sớm lên ( vì lúc tuổi còn trẻ thì chi phí bảo hiểm sẽ thấp hơn ) => chi phí bảo hiểm khấu trừ hàng năm sẽ thấp
  3. Đóng bảo hiểm dài ra, đừng nên chọn các gói kiểu như đóng tiền 5 năm bảo vệ 20 năm. Cùng 1 số tiền 300 triệu thay vì đóng 5y x 60 thì hãy đóng 15y x 20 ( để giá trị tài khoản của mình tích luỹ sẽ lớn đủ để bù được cái phí bảo hiểm phát sinh hàng năm)
Em không phải nhân viên sale bảo hiểm mà chỉ là 1 người hiểu sơ về bản chất BH nói chung và BHNT nói riêng. Kính các cụ

Chỉnh sửa cuối:

ngocvt

Xe buýt
Khác nhau nhiều chứ. Ngay từ cái tên đã khác rồi mà. Ung thư, tai biến hay tim mà mua BHNT thì ai bán nhỉ? BHYT đâu có tổ chức hội thảo mời người mua đâu, cũng không chia hoa hồng cho người bán. Cách sử dụng tiền của BHYT khác nhiều BHNT chứ. Mợ cần nhìn chi tiết hơn. Nhìn hời hợt thế thì sao đủ nhận thức.
- Ung thư, tai biến hay tim mà mua BHNT thì ai bán nhỉ?
Mua trước khi bị nta bán bình thường, còn bị rồi thì chắc chắn là ko mua đc rồi(ai dại đi bán cho ng bị bệnh nằm chờ chết để hưởng), và chết đc đền bù vài trăm, làng e rất nhiều nhà đc, đi viện nằm cũng đc chi trả tiền chi phí nằm viện. BHYT chết có đc xu cheng nào khum ạ?
- BHYT đâu có tổ chức hội thảo mời người mua đâu.
Sai, họ kêu gọi đầy, thông qua đầy ban ngành đoàn thể, bác ko biết thôi
- Cũng không chia hoa hồng cho người bán: 650k mà chia hoa hồng nữa thì còn cái nịt ah bác.
- Cách sử dụng tiền của BHYT khác nhiều BHNT chứ: Khác thế nào, bác nói thử e xem phát

hongnhungdo

Xe buýt
Nghe cao thượng quá cơ. Đến tổ chức phi lợi nhuận còn lãi phồng mồm, phí đắt lè lưỡi. Nói gì tổ chức kinh tế. Xin hỏi bao nhiêu phần trăm tiền bảo hiểm được chia sẻ cho người bệnh? Bao nhiêu phần trăm vào phí quản lý? Bao nhiêu phần trăm cho nhân viên du lịch? Bao nhiêu phần trăm chi hoa hồng.
Ôi bác ơi, thế BH cũng là 1 doanh nghiệp thì nó phải có các chi phí đó chứ, hoạt động của nó cũng như các doanh nghiệp khac, phải có lãi chứ ai đi làm không công cho bác. Nhân viên cũng phải có thưởng , có du lịch, vì công việc bán BH là rất khó và vất vả, ai làm được là giỏi chứ ạ, nên tim cách ưu đãi về thu nhập là đương nhiên. Không riêng bảo hiểm mà ngành nào cũng thế thôi, tiền vốn cho sản phẩm nhiều khi chỉ 1 đồng mà giá bán ra phải 10 đồng vì chi phí vận hành, quảng cáo, kho bãi, bảo hành....nó chiếm rất nhiều. Nếu chỉ là lừa đảo thì sao có thể tồn tại đến hôm nay, trên khắp thế giới ?

Chỉnh sửa cuối:

Vietex

Xe điện
- Ung thư, tai biến hay tim mà mua BHNT thì ai bán nhỉ?
Mua trước khi bị nta bán bình thường, còn bị rồi thì chắc chắn là ko mua đc rồi(ai dại đi bán cho ng bị bệnh nằm chờ chết để hưởng), và chết đc đền bù vài trăm, làng e rất nhiều nhà đc, đi viện nằm cũng đc chi trả tiền chi phí nằm viện. BHYT chết có đc xu cheng nào khum ạ?
- BHYT đâu có tổ chức hội thảo mời người mua đâu.
Sai, họ kêu gọi đầy, thông qua đầy ban ngành đoàn thể, bác ko biết thôi
- Cũng không chia hoa hồng cho người bán: 650k mà chia hoa hồng nữa thì còn cái nịt ah bác.
- Cách sử dụng tiền của BHYT khác nhiều BHNT chứ: Khác thế nào, bác nói thử e xem phát
Uây, khác nhau nhiều nhỉ. Thế mà trc đó mợ bảo chỉ khác ở tổ chức phát hành:
BHNT nó tương tự như BHYT chỉ khác là BHYT do nhà nước đảm nhiệm và phát hành, BHNT thì do các cty phát hành,

Toietmoi

Xe điện
Nhà em 2 vc mua 2 cái BHNT. Trước ko mua đâu, từ ngày mua nhà và thế chấp sổ vay ngân hàng, 2 vợ chồng thấy rằng nếu chỉ nuôi con thì 1 người cũng nuôi được, nhưng nếu muốn trả nợ ngân hàng thì phải cần 2 lương. Thế nên mua để nếu nhỡ có gì xảy ra thì chồng con/ vợ con mình vẫn còn cái nhà.
Trộm vía, tới giờ trả gần hết nợ rùi 😁
Em mua BHNT khi Covid bùng nổ bởi lo sợ nếu mình ra đi thì mấy đứa con sẽ khổ, lương vợ thấp không đủ nộp học phí cho con. Cũng may mắn đến giờ này mình vẫn còn lên OF chém gió, gia đình vẫn sum vầy. Và có điều là vợ em vẫn chưa biết em mua gói BHNT đó.
Với bảo hiểm hãy hiểu đúng chức năng của nó, đó là phòng ngừa rủi ro chứ không phải sinh lời.

Vietex

Xe điện
Ngay trên câu hỏi của mợ là câu trả lời rồi đấy thôi. Khác dễ nhận biết nhất mà ai cũng thấy (trừ mợ ra) là tiền phí đóng không bị chia cho nhân viên môi giới. Đâu ai ngờ được hoa hồng bảo hiểm của môi giới lên tới 65%-70% phí năm đầu.

Vietex

Xe điện
Cũng may mắn đến giờ này mình vẫn còn lên OF chém gió, gia đình vẫn sum vầy.
Chúc mừng cụ. Nhưng cái may này đâu phải do mua bảo hiểm mang lại đâu. Mua hay không mua thì cụ vẫn may vậy thôi.

Toietmoi

Xe điện
Chúc mừng cụ. Nhưng cái may này đâu phải do mua bảo hiểm mang lại đâu. Mua hay không mua thì cụ vẫn may vậy thôi.
Mua bảo hiểm để phòng ngừa rủi ro cho gia đình, không phải cho bản thân mình. Vậy nên cái mệnh đề cụ đưa ra là khập khiễng.