[Funland] Hỏi về amply 2 kênh sao không có đường Optical In (hàng cũ Nhật)?

TaxiDrive

[Tịch thu bằng lái]
Em thấy nếu nghe nhạc 2 kênh thì sử dụng dây quang (Optical) cho tín hiệu rất tốt, hay và tiện hơn dây AV. Các đầu CD tầm hạng vừa vừa (hàng cũ Nhật) đều có cổng quang Out, nhưng hầu như không thấy amply 2 kênh có cổng quang In, để cả hạng trung - cao có thương hiệu. Trong khi đó amply đa kênh xem phim loại cỏ cũng thấy mấy đường quang In..

Cụ nào thông thái giải thích giúp em với?

mtam

Xe đạp
Âm ly đa kênh dù cho là model cũ và loại bình dân cũng có đường vào digital (optical, coaxial , hdmi,...) là để nhận và xử lý trực tiếp hình ảnh, âm thanh số. Vì mấy cái này mình gọi là âm ly nhưng thực ra nó là Intergrated AV Receiver bên trong nó tích hợp từ bộ giải mã DAC đến khuếch đại (amplifier). Còn loại âm ly 2 kênh đang đề cập thực ra chỉ là amplifier thôi mà không có phần DAC, nó chỉ nhận tín hiệu analog và khuếch đại đưa ra loa. Vì lí do đó nó không có các đường vào digital kể trên mà chỉ có đường vào analog thôi. Túm cái váy lại là 2 loại này thuộc 2 chủng loại khác nhau giống như SEDAN với SUV vậy nên không so với nhau được cụ nhé!

TaxiDrive

[Tịch thu bằng lái]
Âm ly đa kênh dù cho là model cũ và loại bình dân cũng có đường vào digital (optical, coaxial , hdmi,...) là để nhận và xử lý trực tiếp hình ảnh, âm thanh số. Vì mấy cái này mình gọi là âm ly nhưng thực ra nó là Intergrated AV Receiver bên trong nó tích hợp từ bộ giải mã DAC đến khuếch đại (amplifier). Còn loại âm ly 2 kênh đang đề cập thực ra chỉ là amplifier thôi mà không có phần DAC, nó chỉ nhận tín hiệu analog và khuếch đại đưa ra loa. Vì lí do đó nó không có các đường vào digital kể trên mà chỉ có đường vào analog thôi. Túm cái váy lại là 2 loại này thuộc 2 chủng loại khác nhau giống như SEDAN với SUV vậy nên không so với nhau được cụ nhé!
Nhưng cụ giải thích rõ hơn là đầu CD nhiều loại có Optical Out thì sử dụng như thế nào?

mtam

Xe đạp
Đầu CD, MD là một trong số các loại đầu đọc digital. Nó đọc tín hiệu số từ đĩa, giải mã thành tín hiệu analog và đưa sang amplifier để khuếch đại. Tuy nhiên, một số model ngoài cổng ra analog còn có đầu ra digital, tín hiệu đó lấy từ trước DAC đưa ra ngoài luôn để cho một số mục đích khác ví dụ như dùng DAC rời bên ngoài. Nếu bác không muốn giải mã bằng DAC tích hợp của đầu CD thì có thể lấy tín hiệu ra digital để đưa qua DAC giải mã sau đó đưa sang amplifier

Ngo Rung

Xe lăn
Có loại có đường vào Digital đấy cụ, nhưng ít nên có thể cụ không thấy, em đã từng sửa mấy cái rồi (Technics, Sansui.....) lâu lắm rồi nên không nhớ Model (cũng khoảng chục năm roài) :)), à ngày trước Cửa lò còn đông vui hàng bãi em cũng thấy nhiều chú có đường Digital này :D

tuantrung2288

Xe tải
tín hiệu DG kiểu gì chẳng tốt hơn a na log

TaxiDrive

[Tịch thu bằng lái]
Hóng tiếp các cao thủ khác ợ ;))

Vdung1972

Xe container
Nơi tôi sinh-Hà Nội.Ngày tôi sinh-Một ngày bỏng ch
Website
www.nhtm.gov.vn
Có loại có đường vào Digital đấy cụ, nhưng ít nên có thể cụ không thấy, em đã từng sửa mấy cái rồi (Technics, Sansui.....) lâu lắm rồi nên không nhớ Model (cũng khoảng chục năm roài) :)), à ngày trước Cửa lò còn đông vui hàng bãi em cũng thấy nhiều chú có đường Digital này :D
Dễ kiếm nhất bây giờ ;à TEAC 25XS và Philips 300R, Denon S10II... có Digitak in ạ, nhưng nói chung cứ phải chuyên biệt vẫn hơn. Hôm rồi em bán con TEAC 50 cho 1 bác dùng S10II và TEAC 25XS, bác ấy cũng òng ý với quan điểm của em. CHơi CDP có DAC thì được cái tiện nhưng âm thanh chưa chắc đã hay bằng mua con DAC 10 riêng biệt. Tất nhiên còn tùy sở thích và cảm nhận của mỗi người. Chứ đi sâu vào thì riêng vấn đề này đã đủ các cụ chém nát người ra rồi ạ.

TaxiDrive

[Tịch thu bằng lái]
Dễ kiếm nhất bây giờ ;à TEAC 25XS và Philips 300R, Denon S10II... có Digitak in ạ, nhưng nói chung cứ phải chuyên biệt vẫn hơn. Hôm rồi em bán con TEAC 50 cho 1 bác dùng S10II và TEAC 25XS, bác ấy cũng òng ý với quan điểm của em. CHơi CDP có DAC thì được cái tiện nhưng âm thanh chưa chắc đã hay bằng mua con DAC 10 riêng biệt. Tất nhiên còn tùy sở thích và cảm nhận của mỗi người. Chứ đi sâu vào thì riêng vấn đề này đã đủ các cụ chém nát người ra rồi ạ.
CD JVC lắp xe của em có đọc wav từ USB, nhưng lại kô có đường quang. Các đầu DVD Pioneer xe hơi cho dù tương đối cao cấp cũng kô có, tuy nhiên có mấy cái DVD ghẻ JVC lại có :)

TaxiDrive

[Tịch thu bằng lái]
Đúng là amply 2 kênh một số dòng có đường Optical In, thường có đuôi D (viết tắt Digital). Thường hay có chữ DIGITAL ở mặt trước. Nhà cháu thấy có Denon (580D, 780D, 880D, 890D), Technics SU V90D, Pioneer A-90D...
Còn đời mới có em Denon PMA-2500NE (nâng cấp từ phiên bản 2000, 2020) chẳng hạn:

http://hdnamkhanh.com/amply-denon-pma-2500ne-7217433.html

Chỉnh sửa cuối:

Phuongtrinh82

Xe hơi
Ampli Nhật có những cái ra đời cách đây 30 năm thì làm sao có đường Quang hả cụ . Vs lại kể cả đời mới bây h một số moden cũng k thiết kế có luôn

TaxiDrive

[Tịch thu bằng lái]
Ampli Nhật có những cái ra đời cách đây 30 năm thì làm sao có đường Quang hả cụ . Vs lại kể cả đời mới bây h một số moden cũng k thiết kế có luôn
Cụ xem lại các bài trước nhé, lúc đầu em cũng nghĩ giống cụ. Amply, CD đời mới tích hợp giải mã dành cho tín đồ nhạc số cũng khá nhiều như Denon PMA-2500NE

Bá Hùngg

Xe hơi
Thực ra những amply tích hợp đường quang vào đã được một số hãng thử nghiệm trên một vài model ở trong những năm 80-90 nhưng sau đó đã bỏ hoàn toàn ở các model sau vì amply giá rẻ mà có đường quang thì bộ dac không thể nào mà hay được trừ những model đắt tiền như Accuphase tuy nhiên hãng cũng chỉ bán card rời vì card DAC cũng rất đắt tiền!

HongVanqcic

Xe tải
Các cụ có khi nào lấy tín hiệu từ tivi không ạ, cụ nào bit cách chỉ em cách với, Amply của em ko có cổng quang hay HDMI ạ.

650i

Xe đạp
Em muốn khi nghe thì bấm điều khiển, không nghe qua tivi thì thoát nó ra mà ko cần phải cắm mỗi lần cơ cụ ạ.
thế thì phụ thuộc tv nhà cụ , tv lg e thấy có tùy chọn audio ra cổng nào