Hồi tưởng lại chuyến đi Hà Giang của em. Một mình - xe tay ga - 3 ngày và 1000km

xedapghe

Xe tải
Xin cảm ơn các bác đã thích ảnh của em chụp. Không biết có lần nào trốn vợ được nữa không thôi ạ chứ có đồng hành đi cùng là vui lắm ạ. Em tiếp nhé, tranh thủ vừa làm vừa up ảnh nen lâu quá ạ. Như thế là em lên đến Lũng cú rồi ạ. Cột cờ đợt đó đang khản trương hoàn thiện những công việc cuối của việc xây cột cờ mới. Ý nghĩa thiêng liêng thì đúng rồi nhưng em thấy thiết kế cứ xấu xấu kiểu gì ấy, thôi không bàn chuyện xấu đẹp nữa. Em lên đó khoảng 11h30 trưa lên đến nơi các bác thợ xây ở đó vừa ăn xong, em lơ ngơ mò vào, trước đó chẳng thấy ai vì không biết bên trong chân cột cờ có chỗ thoải mái cho hàng chục người chui vào trong. Một số ảnh em chụp từ trên xuống chỗ mà sau này họ mới lắp lancan inox, chứ em đứng khi đó là chưa có gì, nhin từ trên xuống sâu vời vời cảm giác sợ sợ thích thích.

xedapghe

Xe tải
Hai cái ao mà các bác nhìn thấy thực ra là hai cái hồ to phết, chụp từ trên cao xuống thấy nó thế thôi. Hai hồ này chính là hai mắt rồng, cột cờ là chính giữa mắt rồng, cái này nghe nói có phong thủy cẩn thận lắm ạ chứ không phải là dân mình tự nhiên đào hai cái hồ đó đâu. Sau đây là em up một loạt ảnh nên em chú thích luôn nhế. Những ảnh này là em được chú thợ cả dẫn lên thăm trên đỉnh cột cờ. Đứng đây có thể phóng tầm mắt ra rất xa bao quát hết toàn bộ nơi gọi là địa đầu tổ quốc. Một cảm giác tự hào và nghẹn nghẹn dâng lên trong lòng em khó tả lắm. Em có nhờ chú ấy chụp cho mấy tấm đang ôm cờ tổ quốc vào lòng, lá cờ to lắm rông 54m2 to quá em không thể tạo dáng hoành tráng hơn được he he. Em thấy có được những tấm ảnh ôm lá cờ tổ quốc trong lòng ở nơi địa đầu tổ quốc thật ý nghĩa và thiêng liêng. Em có chụp chú thợ cả nữa để hứa gửi cho chú ấy tấm hình qua bưu điện mà vì nhiều việc quá em chẳng có lúc nào gửi được, em áy náy quá. Trước đó em được khao một bữa cơm gồm thịt rim và rau bắp cải của các bác thợ. Các bác ấy nghe em đi xe máy từ hà nội lên đây các bác ấy quý lắm. Bữa cơm quá ngon và đầy ý nghĩa khi được ăn cơm ngay chân cột cờ Lũng cú hihi.

xedapghe

Xe tải
Ăn rau bắp cải ở hà nội thì dễ và rẻ lắm, nhưng ngồi ăn miếng rau trên đó các bác ấy nói một tháng mới có một chuyến xe chở rau lên ăn đấy, nên em thấy rau ngọt quá. Ăn xong các bác ấy còn ngủ để chiều làm tiếp, em cũng tranh thủ chạy về Mèo vạc để còn kịp thăm Dinh nhà Họ Vương không trời tối mất. Em gửi biếu các bác ấy hai bao thuốc vina làm quà chứ em chẳng có gì làm quà cả. May mà em chuẩn bị trước, các bác ấy gốc Thanh hóa lên đây làm nên cũng buồn. Chia tay các bác ấy em bắt đầu hành trình về Mèo vạc cách đó khoảng 50km thì phải. Đường dần về chiều bắt đầu có cái dìu dịu se se của gió cao nguyên thích lắm bác ạ. Cái không khí, cảnh vật, trời đất, bầu trời em chưa bao giờ thấy nó xanh trong va cao vời vợi, xanh da trời đúng màu xanh như thế. Các bác dần thưởng thức nhé. Em up luôn một lúc.

xedapghe

Xe tải
He he thế là đoạn đường như ngắn hơn vì gió mát và những thú vị mình đã đang được trải qua và sẽ được khám phá tiếp. Chẳng mấy chốc đến ngã ba đi mèo vạc còn một đường ngược lại 17km đi dinh nhà họ Vương. em quay lại nhà họ Vương luôn vì mai không kịp quay lại vì mai là ngày phải chạy cực nhất khi làm một lèo từ mèo vạc về hà nội. Em được chụp ảnh với cô hướng dẫn ở Dinh nhé hihi. hai vợ chồng mới lấy nhau thì nàng phải làm trên này, chồng ở Tuyên quang một tuần lặn lội gặp nhau dược một lần. Đúng là hoàn cảnh phải chấp nhận thôi. Dinh họ Vương nổi tiếng quá rồi, em không nói nhiều, chỉ có càm giác vào thăm một cái dinh có quá nhiều câu chuỵen về nó và vào lúc khoảng 5h chiều cứ lành lạnh nơi sôgn lưng khi em đi vào đó một mình, cô guide không theo em vào đâu ạ, chắc nhìn mặt em đen sì như thổ phỉ chác đề phòng he he he.

Rồi tối em về có time em up tiếp nhé, lâu ở cái up lên imageshark thôi ạ.

HD67

Xe buýt
Ngưỡng mộ cụ quá. Cụ giấu hàng bây giờ mới mang ra, hồi lớp 8 em cũng mượn em Cub82 của bố mẹ đi chơi bán kính 100km đấy (cụ đừng bảo bố mẹ em nhé).

Việt Kiều

[Tịch thu bằng lái]
Hì hì , bác đi lên Lũng cú bằng xe ga thì em cũng bái phục bác rồi đó :D

xedapghe

Xe tải
Ôi mạng nhà em chán quá, viết một lèo và up ảnh dài ơi là dài xong thì mất mạng, công toi rồi, chán quá, thôi em up ảnh lên cho các bác xem vậy. Em up ảnh khi em nghỉ đêm lại Mèo vạc và chặng đường hôm sau về hà nội, băng qua Mã pí lèng huyền thoại nhé. Ảnh sẽ thay lời em nói vậy em lười viết rồi.

xedapghe

Xe tải
tiếp nhé các bác. Em ăn sáng xong, bánh cuốn trên này ăn rất lạ và ngon, có bát nước dùng như phở ấy nhìn rất đẹp và ngon. Em mua 2 kg thịt lợn treo gác bếp và chai mật ong rừng chính hiệu về làm quà, xe không còn chỗ chứa nên chỉ mang được thế thôi. Xa dần thị trấn mèo vạc em xuôi dần về với hà nội băng qua những con đường đẹp đến kỳ ảo.

xedapghe

Xe tải
Những ảnh em up là bắt đầu vựot Mã Pí lèng rồi đấy, đoạn đường em trông chờ nhất đấy, chinh phục Đường hạnh phúc, các bác thấy dòng sông em chụp là dòng Nho quế huyền thoại đấy các bác nhé.

xedapghe

Xe tải
tiêp nhé các bác

xedapghe

Xe tải
Tiếp nhé các bác

xedapghe

Xe tải
Qua hết Mã Pí lèng, em bắt đầu phi nhanh tăng tốc quay ngược lại Hà giang để về hà nội kịp trong đêm. Vậy là ngày cuối cùng này em chạy từ Mèo vạc về hà giang theo em nhớ là 150km thì phải ( em không nhớ chính xác lắm nhưng chắc chắn phải hơn 100km), từ hà giang về hà nội là khoảng 380km, vậy là hôm nay em xác định phải chạy khoảng gần 500km. Sau mấy ngày mưa nắng và chạy suốt nên em thấy cũng mệt và mất cảm giác khi ngồi xe rồi, nhưng vẫn phải cố gắng thôi. Ra khỏi hà giang mấy chục km nghĩ mệt quá hay là nghỉ đêm tại Tuyên quang hôm sau về, về đến tuyên quang lúc đó tầm 5h30 chiều rồi, đường cũng vắng, cảnh thì nhạt nhạt, em có chụp được mấy tấm hoàng hôn trên cây cầu gì em không nhớ tên.

xedapghe

Xe tải
11h30 tối em về đến hà nội. CHân tay người ngợm mỏi rã rời. Chân tay mặt mũi đen khủng khiếp về nhà ai cũng thấy kinh hoàng.Em hết ảnh rồi, đi tranh thủ đi nhanh nên cũng không chụp được nhiều mấy. Tổng kết chuyến đi em thấy kiếm cho mình được rất nhiều mà một chuyến đi xa mang lại, biết hơn về cảnh quan đất nước con người mình, thỏa mãn cái ước mơ hà giang từ bao lâu nay. Tổng cộng chi phí cho cả chuyến đi em sơ lược như sau, vì đi xe máy và đi một mình nên rất tiết kiệm. Xăng xe tổng cộng đổ hết 400 ngàn, ăn ở hết khoảng 800 ngàn, linh tinh lặt vặt khác khoảng 400 ngàn nữa. Tất tần tật em có một chuyến đi thật ý nghĩa.
Chúc các bác có một ngày làm việc tốt ạ.

lulalulong

Xe hơi
Em phục bác quá vì một mình một ngựa vẫn chạy đều 3 ngày và 1000km ở cung đường hiểm trở. Nhưng phải công nhận là phong cảnh thiên nhiên quá đẹp.
Chúc mừng bác có chuyến đi an toàn và thú vị.

xe_rac

Xe buýt
Chả biết gì ngoài 2 chữ khâm phục bác, đoạn bác ôm cờ tổ quốc mà em rơm rớm ;), thât tuyệt vời

tamthan

Xe hơi
Thực sự là rất đẹp, chúc mừng cụ chủ có 1 chuyến đi thành công, cứ nhìn những bức ảnh này mới thấy Việt Nam mình đẹp thật

mido

Xe tải
Bái phục Bác quá ! Chúc mừng bác có 1 chuyến đi tuyệt cú mèo ! :-bd

BigC

Xe tăng
Khâm phục chủ thớt!

hnamwagonr

Xe hơi
Chúc mừng cụ chủ có chuyến đi tuyệt vời ! Đúng là cảnh vật con người việt nam thật tuyệt không gì diễn tả hết