Hỏi TT dạy sửa chữa xe đạp ở HCM

hagric

Xe máy
Em muốn học một khoá sửa chữa xe đạp có bài bản, hệ thống để chơi xe cho chuyên sâu ạ. Mò mò góp nhặt từ các bài trên diễn đàn không hiệu quả lắm vì thông tin khá lan man. Chơi từ từ sẽ biết nhiều thứ hơn thì đúng rồi, nhưng em muốn học một lớp cho nó hệ thống hoá kiến thức hơn.

Bác nào biết Trung tâm dạy nghề hay nơi nào ở SG có mở lớp dạy về xe đạp thì chỉ em với ạ. Cám ơn các cụ, các bác nhé.

xedap24h.vn

Xe tăng
Website
xedap24h.vn
Em muốn học một khoá sửa chữa xe đạp có bài bản, hệ thống để chơi xe cho chuyên sâu ạ. Mò mò góp nhặt từ các bài trên diễn đàn không hiệu quả lắm vì thông tin khá lan man. Chơi từ từ sẽ biết nhiều thứ hơn thì đúng rồi, nhưng em muốn học một lớp cho nó hệ thống hoá kiến thức hơn.

Bác nào biết Trung tâm dạy nghề hay nơi nào ở SG có mở lớp dạy về xe đạp thì chỉ em với ạ. Cám ơn các cụ, các bác nhé.
Cụ nên tự nghiên cứu mày mò trên mạng, từ những cái cơ bản trước. Cái gì không biết lên đây hỏi các cụ các mợ, trên này nhiều cụ cao thủ lắm, thợ ngoài chưa chắc ăn được đâu
Chứ em nghĩ kiếm được nơi đào tạo hơi khó

M.Thảo

Xe hơi
Mua 1 chiếc xe về, tháo ra, lắp lại. Nói chung phải có đồ nghề. Tôi cũng đâu có học chi đâu, xe hỏng tự sửa riết rồi biết ngay ấy mà cần chi học

canopy

Xe tải
- Tôi chưa thấy có trường, thậm chí sách dạy về chữa xđ ở VN, đây là thiếu sót lớn vì không thể học trên mạng VN được (nếu cụ không biết n.ngữ). Vì cụ sẽ bị gần như là đẽo cày giữa đường nếu gặp v.đề bình thường, hoặc bị ghẻ lạnh nếu gặp phải ca khó.
-Giải pháp tạm nếu cụ vẫn mê chữa xe là cụ đăng ký theo học (khóa công nhân or trung cấp) cơ khí ngành NGUỘI nhé. Nếu không có thì Cơ - Điện cũng được.
-Cách mà phần đa m.người vẫn làm là mua 1 bộ dụng cụ, mất Tiền & Time quan sát thợ sửa xe rồi tự mình lồm theo thôi. Vì thực ra, sửa x.đạp cho phép độ dung sai lớn, chi tiết chịu lực không cao... Cụ biết nguyên tắc vận hành, cách dùng dụng cụ... là có thể tự sướng được rồi.

hagric

Xe máy
Cám ơn chia sẻ của các cụ. Đơn giản là em mới mua con Jett cùi cùi về chơi từ thấp tới cao để biết mình sướng là sướng cái j khi chơi con cấu hình cao. Từ từ nâng cấp. Nhưng trong quá trình tìm hiểu, cũng như cụ canopy nói, làm vậy cũng như đẽo cày giữa đường, mà tài liệu chính thống thì cũng toàn ngoại ngữ, mà toàn từ chuyên môn không mới căng chứ. Xem đuối lắm.

Nên thà mình học đâu đó hẵn một lớp dạy các thứ cơ bản về nó để kiến thức nó được hệ thống hoá. Rồi sau đó mới lên đây bổ sung kiến thức thêm. Vậy mới chuẩn.

Mà xem ra hơi bị khó. Trong SG éo có Trung Tâm Dạy Nghề nào có môn này cụ ạ. Chỉ có lớp dạy xe máy, xe điện thôi hhazzz.

thongck

Xe tăng
You tube nhá cụ, xem ng ta hướng dẫn chi tiết Từ cái đơn giản đến phức tạp có hết. Chứ đọc tài liệu chả hiểu dc đâu. Còn từ khóa thì cụ cứ "bicycle service" là nó ra nhiều clip liên quan đến bảo dưỡng sửa chữa xe đạp. :)