Hỏi thông tin đi Cát Bà từ Hà Nội

gianghia

Đi bộ
Chào các Pro OF ! Nhà tôi định đi Cát Bà từ HN bằng xe 16 chỗ. Sau khi tìm hiểu thông tin nhưng vẫn chưa được rõ lắm, đặc biệt là thông tin giờ phà chạy từ HP sang Cát bà và ngược lại. Ai rành chỉ giúp nhé ,xin cảm ơn!

fesantafe

Xe tải
Cụ đi phà từ đình vũ cụ ạ, Nếu cụ đi từ tuần châu thì nhanh hơn nhưng có hôm đến tuần châu không có phà đâu.

k66473

Xe tăng
http://www.webtretho.com/forum/showthread.php?t=77641

http://www.xaluan.com/modules.php?name=News&file=article&sid=118490

http://www.taybacgroup.com.vn/default.aspx?g=posts&t=476

Mình không biết bạn là mẹ hay là bố, xưng hô thế nào đây nhỉ
a. Hành trình: Bạn từ HN thì đi thẳng đường QL số 5, đến tp Hải Phòng sẽ có biển đề Trung tâm thành phố (rẽ trái) và chếch chếch bên phải là hướng đi cảng Chùa Vẽ. Bạn đi theo hướng Cảng Chùa Vẽ (không rẽ vào Trung tâm thành phố). Tới ngã 3 Cảng Chùa Vẽ (hết đường QL số 5) bạn rẽ phải đi theo hướng bến phà Đình Vũ (từ ngã 3 Cảng Chùa Vẽ tới bến phà khảng 10 km, đường còn có chỗ khó đi vì TP đang làm đường bạn à. Bạn lưu ý là đi theo hướng tới bến phà Đình Vũ ( phà đi Cát Bà) chứ không phải Cảng Đình Vũ ( cảng nước sâu) đâu nhé.
Qua phà bạn sang tới đất Cát Hải, từ đây chỉ có đường độc đạo thôi nên chắc không vấn đề gì. Bạn đi tiếp khoảng 30 phút sẽ phải xuống phà lần nữa (Phà Phù Long nối giữa đảo Cát Hải và Cát Bà). sang bên kia là Cát Bà rồi đó bạn, đi tiếp 30 phút nữa là tới thị trấn, cũng là khu trung tâm, khu nghỉ mát của đảo.
b. Thời gian:
1. Từ HN đến HP= 2h.
2. Phà HP - Cát Hải = 50' - 1h (tùy theo thủy triều và hướng gió); 1h/1 chuyến thời gian từ 6AM đến 5PM, chiều HP Cát Hải đi tròn giờ ( 6, 7, 8...), chiều Cát Hải HP đi tròn giờ 30' (6h30, 7h30....). Bạn cũng có thể đi muộn hơn nếu bạn trả chi phí cho 1 chuyến phà (tuy nhiên không nên đi quá tối rất nguy hiểm).
3. Cát Hải - Phà phù Long = 30 phút.
4. Phà Phù Long - Cát Bà = 30 phút.
5. Cát Bà - trung tâm thị trấn: 30 phút.
Tổng 1+2+3+4+5=4h30 phút. (chưa kể thời gian chờ phà)
c. Lưu ý: spam 1 tí:
- Bạn không nên đi xe trên 15 chỗ vì sẽ rất bất tiện, phà Đình Vũ thì khó xuống, phà Phù Long thì không xuống được.
- Đoạn đường từ bến phà Phù Long về thị trấn rất đẹp, nó là tổng hòa vẻ đẹp của đường đi Điện Biên, đường từ Đà Nẵng đi Huế, đường từ sân bay về TP Nha Trang, Đà Lạt nên bạn nhớ mang theo máy ảnh và dừng thưởng thức nếu có thời gian.
- Đến Cát Bà bạn đừng bỏ qua món Tu Hài, đó là đặc sản Cát Bà và chỉ ăn ở đó mới ngon. Mực khô ở Cát Bà cũng là loại ngon nhất có thể mua về làm quà. Cua thì cũng ngon nhưng khó chọn hơn. Bạn đi mùa này thì đồ ăn rẻ và đúng là của Cát Bà, khoảng 1 tháng nữa thì là đồ từ HP chuyển ra.
- Nếu bạn đến bến phà Đình Vũ vào tầm ăn trưa hoặc tối thì nên dừng ở bến phà phía HP để thưởng thức bữa. Có 1 quán đồ biển ăn rất ngon, tươi và rẻ là Phúc Đình Quán ( ở bên trái nếu bạn đi từ HP ra bến phà, ở bên phải nếu bạn đi từ bến phà về). Nếu bạn là gent thì nhớ thưởng thức món rượu dừa ( đựng trong quả dừa, qua thời gian ủ, trước khi uống quay lại), còn là lady thì mua về tặng AX sẽ có thêm điểm thưởng đấy....
Chúc bạn có chuyến đi công tác thú vị nhé.

Travel

Xe hơi
Có 2 phương án này bác chọn nhé:
1-Hà Nội - Hải Phòng - Cát Bà:
Sáng bác đi từ Hà Nội lúc 6h30. Tới Bến Bính Hải Phòng lúc 8h30 hoặc 8h45. Bác đi tầu Cao tốc (Hoàng Yến hoặc thống Nhất - giá 130,000d/ve/luot) xuất phát lúc 09h00 từ bến Bính. Xe oto bác có thể gửi một trong những khách sạn ngay gần bến phà (khoảng 30 - 40k/1 đêm)
Tầu Cao tốc chạy khoảng 50 phút thì tới Cát Bà (Bến cá ngay trung tâm thị Trấn). Sau đó bác đi bộ về khách sạn hoặc có xe của khách sạn đón tùy theo khách sạn bác đặt.
Chiều về bác có thể đặt vé phà chuyến 14h45 từ Cát Bà. Phà đến bến Bính (HP) lúc 15h30, sau đó bác chạy khoảng 2,5h là về tới Hà Nội.

2 - Hà Nội - Hạ Long - Cát Bà - Hạ Long - Hà Nội
Xuất phát từ Hà Nội lúc 8h00 tới Tuần Châu lúc 11h30. Mua vé Phà Tuần Châu - Gia Luận chuyến 12h00 (Phà chạy liên tục và có nhiều chuyến để bác lựa chọn, giá là 20,000d/người/ lượt). Tới Gia Luận luận lúc 13h00 (ngày lễ hoặc cuối tuần thời gian có thể bị thay đổi). Bác thuê xe chạy khoảng 30 phút về tới TT Cát Bà (Vé xe bus khoảng 15 - 20k/người lượt, xe riêng 15 - 35 chỗ khỏang 350,000 - 400,000/xe/lượt).
Chiều vể từ Cát Bà bác làm ngược lại: đi xe ra Gia Luận, đón phà về Tuần Châu rồi đi xe về Hà Nội.
Hoặc phương án này bác có thể đi kết hợp thăm Vịnh Hạ Long. Tức là chiều đi bác chạy thẳng Hà Nội - Hạ Long, sau đó ra bến Bãi Cháy thuê tầu riêng (tầu thăm Vịnh ban ngày) đi thăm Vịnh + Hang Sửng Sốt... rồi đưa ra Gia Luận (giá tầu hành trình này khoảng 2tr/tầu (loại đẹp) - không bao gồm vé thắng cảnh (30,000/người), không bao gồm ăn trưa. Theo em bác nên đặt ăn trưa trên tầu. Giá ăn trưa khoảng 150,000d/xuất). Tới Gia Luận thì bác thực hiện như phương án em gợi ý trên. Chúc bác và gia đình có kỳ nghỉ vui vẻ:6:

Kuang2

Xe buýt
chào các bác, em cũng đang nghiên cứu tuyến này, nhưng thấy bẩu là cái phà ở Tuần Châu đã bị cấm hoạt động do không đăng kiểm được.

còn nếu đi theo hướng Đình Vũ thì thời gian đợi phà và đi phà lâu hơn, nhưng bù lại đường từ Phù Long về bãi biển đẹp long lanh.

em có con nhỏ nên muốn chọn hướng đi từ Tuần Châu đi. Sáng xuất phát muộn từ HN, chạy xuống Hạ Long chơi bời, ăn uống hít tí khí trời, chiều cho con xem cá heo rồi mới đi sang Cát Bà. thuê phòng xong ăn tối là vừa. Hôm sau tắm biển vật vã 2 tăng rồi lên xe quay về HN.

Anh em ai mới đi, hoặc ở gần đó confirm lại dùm em cái phà Tuần Châu Cát Bà với

volume

Xe tăng
Em moi lại thớt này, dỡ lập mới :D. Cụ nào gần đây đi HN- CB không ạ, cho em hỏi tình hình với: Đi thế nào, ăn nghỉ ra sao, thời gian này đi được không ạ. Em rót rượu mời sẵn các cụ, mợ rồi ạ

otocon2013

Xe hơi
Cát bà đẹp em hóng để ôn lại kỷ niệm.

sieuanh

Xe hơi
Website
ivinciexpress.com
Em thì em chia sẻ thế này, thời điểm này chưa vào mùa du lịch ở Cát Bà vì vậy nó sẽ có những ưu nhược điểm sau
Ưu điểm:
- Không gian và cảnh quang thoáng đãng, sạch sẽ hơn so với mùa du lịch
- Ăn ở ngủ nghỉ đều rẻ hơn
Nhược điểm:
- Không tắm biển được, thời tiết này xuống biển vẫn còn rất lạnh
- Hơi buồn vì Ít người du lịch vào thời điểm này
Tạm thế đã

volume

Xe tăng
Em thì em chia sẻ thế này, thời điểm này chưa vào mùa du lịch ở Cát Bà vì vậy nó sẽ có những ưu nhược điểm sau
Ưu điểm:
- Không gian và cảnh quang thoáng đãng, sạch sẽ hơn so với mùa du lịch
- Ăn ở ngủ nghỉ đều rẻ hơn
Nhược điểm:
- Không tắm biển được, thời tiết này xuống biển vẫn còn rất lạnh
- Hơi buồn vì Ít người du lịch vào thời điểm này
Tạm thế đã
Thanks cụ, nhưng em hỏi ngu tý là nếu trời nóng như mấy hôm rồi ở HN thì liệuc có tắm được không nhỉ, hay nước biển vẫn lạnh

hathuylieu

Đi bộ
Website
hathuylieu.blogspot.com
Mình muốn đi từ Hà Đông - HN đến Cát Bà - HP thì đi xe khách nào? giá cả ko biết có đắt ko? Muốn đi với mấy đứa bạn mà ngại thuê xe riêng vì đắt, đi xe máy lại vất vả.

volume

Xe tăng
Mình muốn đi từ Hà Đông - HN đến Cát Bà - HP thì đi xe khách nào? giá cả ko biết có đắt ko? Muốn đi với mấy đứa bạn mà ngại thuê xe riêng vì đắt, đi xe máy lại vất vả.
Bắt xe đến bến xe Lương Yên, đi xe khách Hoàng Long đến tận Cát Bà

vietau2012

Xe điện
303-A12 KTTVPCP, Phương Mai, Đống Đa, Hà Nội
Bạn nên đặt vé Hoàng Long (gồm cả xe ô tô và vé tàu cao tốc) để đi từ bến xe Lương Yên (HN) - Cát Bà. Bạn sẽ đi ô tô HN - HP, tàu từ Đình Vũ sang đảo, ô tô về trung tâm đảo Cát Bà tất cả gộp chung trong giá vé Hoàng Long có bán.

bacnv

Xe buýt
Em lại lôi cái thớt này lên để các cụ cho ý kiến.
Em định chạy xe nhà ra Đình vũ, qua 2 phà để đến Cát bà.
Cụ nào đi gần dây cho ý kiến với ạ :|

tmanhthang

Xe tăng
Em lại lôi cái thớt này lên để các cụ cho ý kiến.
Em định chạy xe nhà ra Đình vũ, qua 2 phà để đến Cát bà.
Cụ nào đi gần dây cho ý kiến với ạ :|
đi lối này qua 2 phà chờ lâu lắm cụ ah . cụ chạy ra tuần chau có phà ra đấy , đi nhanh lắm .

Cho em hỏi, từ bến Gia Luận đến TT Cát Bà có cách đi đường rừng nhanh hơn không ạ?

nguyenlamcatba

Xe buýt
Cho em hỏi, từ bến Gia Luận đến TT Cát Bà có cách đi đường rừng nhanh hơn không ạ?
Đường đấy tầm 30 phút là về đến trung tâm, đường đi đẹp, không như đường ở bến gót chạy vòng vèo lắm.