Hỏi thăm các cụ đã và đang ở chung cư

Luffy53

Đi bộ
Chào các cụ,
Hiện tại e cũng dành dụm dc khỏang 6 tỷ, e cũng tính chuyện mua 1 căn chung cư cao cấp để ở (ở Q7, sài gòn). Nhưng kẹt cái đó h e chỉ ở dưới đất nên ko biết bây h bay lên trời ở sẽ ra sao.
Vì vậy e hỏi thêm các cụ có kinh nghiệm về vấn đề này, cái e còn lăn tăn đó là những lúc cưới hỏi (e tính sang năm lấy vợ) rồi đám tiệc sẽ tổ chức ntn (đám hỏi thôi). Rồi nếu ở lâu dài rồi tới thời điểm ông bố bà mẹ nằm xuống rồi thì...đám tang sẽ tổ chức ra sao :(
Rồi thêm cái là e đang nuôi 1 con chó nhỏ, ko biết là cc có cấm nuôi hay ko, tất nhiên là nuôi có ý thức chứ ko phải thả rông ỉa đái bừa bãi
Mong các cụ phân tích giúp e ạ, nếu kẹt quá thì chắc e lại ở dưới mặt đất tiếp dành tiền làm chuyện khác
E cảm on ạ

hapi_property

Xe tải
Chào các cụ,
Hiện tại e cũng dành dụm dc khỏang 6 tỷ, e cũng tính chuyện mua 1 căn chung cư cao cấp để ở (ở Q7, sài gòn). Nhưng kẹt cái đó h e chỉ ở dưới đất nên ko biết bây h bay lên trời ở sẽ ra sao.
Vì vậy e hỏi thêm các cụ có kinh nghiệm về vấn đề này, cái e còn lăn tăn đó là những lúc cưới hỏi (e tính sang năm lấy vợ) rồi đám tiệc sẽ tổ chức ntn (đám hỏi thôi). Rồi nếu ở lâu dài rồi tới thời điểm ông bố bà mẹ nằm xuống rồi thì...đám tang sẽ tổ chức ra sao :(
Rồi thêm cái là e đang nuôi 1 con chó nhỏ, ko biết là cc có cấm nuôi hay ko, tất nhiên là nuôi có ý thức chứ ko phải thả rông ỉa đái bừa bãi
Mong các cụ phân tích giúp e ạ, nếu kẹt quá thì chắc e lại ở dưới mặt đất tiếp dành tiền làm chuyện khác
E cảm on ạ
cụ quan tâm căn hộ nào quận 7 em tư vấn cho ạ :D
còn về đám cưới, đám ma thì cụ yên tâm là chung cư nào cũng có nhà sinh hoạt cộng đồng ạ, cư dân tổ chức tiệc hay gì đó thì đky với ban quản lý chung cư lầ ok ạ
còn về nuôi thú cưng thì đúng là k chung cư nào cho nuôi, nhưng nếu mình nuôi sạch sẽ thì cũng có thể được, nhưng cụ chọn chung cư cao cấp q7 thì e nghĩ hơi khó được nuôi đó ạ :D cụ cần thông tin gì inb e giải đáp cho cụ

KEY18

Xe hơi
M đang ở chung cư, gia đình trẻ nên chưa có nhiều cái phát sinh, nếu ở chung cư cao cấp thì cũng cần có khoản phí quản lý, gửi xe cao, còn chung cư bình dân phí thấp thì đi kèm dịch vụ chán, nếu cụ ở nhà đất rộng thì cứ tiếp tục ở còn có nhiều tiền thì mua thêm căn hộ ở thay đổi, có con nhỏ thì ở cc là an toàn nhất rồi. Chúc cụ sớm có quyết định đúng đắn.

NEWSS

Xe tải
E cũng đang ở mặt đất, e tính 1 2 năm sau kiếm ăn đc thì chuyển đổi lên cc, e ko biết ở cc thì có gì bất tiện so với mặt đất ko ạ, mong cccm có kn chia sẻ, e cảm ơn.

Bia ben

Xe máy
Bất tiện lắm cụ ạ. Trên cao chả có muỗi mà vỗ, chả có ruồi mà đuổi, chả có tiếng ồn oto, xe máy sôi động, chả có trộm mà bắt, toàn phải nhậu vs mấy ông hàng xóm thân tình. Chán lắm :)

tieudaovnt

Xe tăng
Em ở chung cư, khuyên cụ nếu có dưới 3 tỷ thì xem xét cc, còn nhiều xiền như cụ thì nếu là e em mua nhà đất dự án, có oto đi xa xíu cũng không quá tệ. Tự do, không phải chung đụng. Ở cc văn minh, nhưng nhiều cái bất tiện đấy ạ.

nam_hoai

Xe tăng
Tầm tiền như cụ e thích ở nhà đất hơn,làm miếng 4-5ty tầm 200m ven HN xong xây 1-2 tỷ vào ở thoải mái hơn

caisua

Xe lăn
Em ở chung cư, khuyên cụ nếu có dưới 3 tỷ thì xem xét cc, còn nhiều xiền như cụ thì nếu là e em mua nhà đất dự án, có oto đi xa xíu cũng không quá tệ. Tự do, không phải chung đụng. Ở cc văn minh, nhưng nhiều cái bất tiện đấy ạ.
Cụ ơi bất tiện như nào ạ? Cụ chịu khó kể cho chúng em biết với!

small_best

Xe lăn
Em đã ở dưới đất (tuy nhà trong ngõ, diện tích có 35m2) và giờ chuyển lên chung cư và thấy không hối hận, chỉ tiếc sao mình không lên chung cư sớm hơn.

Hungthanhpham

Xe hơi
Em đã ở dưới đất (tuy nhà trong ngõ, diện tích có 35m2) và giờ chuyển lên chung cư và thấy không hối hận, chỉ tiếc sao mình không lên chung cư sớm hơn.
Cụ có thể chia sẻ chút lý do và sự khác biệt giữa 2 kiểu ở nv đc ko ạ. Em thích cc mà vợ lại thích mua nhà đất cũng tầm 35 40m2 trong ngõ thôi ạ

small_best

Xe lăn
Cụ có thể chia sẻ chút lý do và sự khác biệt giữa 2 kiểu ở nv đc ko ạ. Em thích cc mà vợ lại thích mua nhà đất cũng tầm 35 40m2 trong ngõ thôi ạ
Có nhiều khác biệt lắm, như ở nhà đất trong ngõ không có không gian chơi cho trẻ, các nhà cao nên hầu như lúc nào cũng phải bật điện (cc thì nhiều lúc ko cần) chung cư có 1 sàn nên các thành viên trong gia đình quây quần hơn, vui vẻ hơn. Nói chung mọi thứ tiện hơn rất nhiều

Sontretrau

Xe máy
Chào các cụ,
E cảm on ạ
Trước đây em đã ở CC và bây giờ đang ở mặt đất. Em thích cả hai. Những điều khác biệt giữa 2 loại hình này mọi người nói nhiều rồi cụ google thấy ngay. Em chỉ trả lời mấy cái cụ hỏi thôi. Cưới xin, ma chay cụ làm ở nhà hàng, nhà tang lễ. Nuôi chó mèo thì tùy quy định của mỗi BQL chung cư có cho nuôi hay không. Tuy vậy nếu cc nào cấm ko được nuôi chó mèo cụ vẫn có thể lách luật bằng cách nuôi chó mèo size nhỏ và có ý thức ko để chúng chạy lung tung, ko để chúng đói mà kêu ầm lên ảnh hưởng tới hàng xóm :D. Mỗi lần mang chúng đi chơi cụ mặc áo rộng giấu chúng vào trong, nhớ ngó trước ngó sau thấy bảo vệ tòa nhà thì đi mau kẻo bị phát hiện :D

Băng keo

Xe tải
Em giờ cũng thích chung cư, trước em ở Liền kề, sau bán liền kề mua 1 căn chung cư ở nội thành và 1 căn biệt thự ở trên ĐL thăng long, thấy lựa chọn của mình chuẩn. Giờ căn bt rất ít khi về, toàn ở chung cư, em còn mua thêm căn to để ở cho sướng đây :D

tieudaovnt

Xe tăng
Cụ ơi bất tiện như nào ạ? Cụ chịu khó kể cho chúng em biết với!
Ưu điểm thì ai cũng nhìn ra rồi nhưng nhược điểm cũng nhiều không kém. Đầu tiên về bql, không phải chỗ nào cũng tốt, nhiều chỗ như bố người ta, cđt tham như mõ nên làm láo hết cỡ, có coi cư dân ra gì đâu, cắt điện nước vô tội vạ, sửa chữa phải thủ tục lằng nhằng, gọi thợ ngoài vào cũng nhập nhèm không đơn giản. Tiếp theo là về hạ tầng kỹ thuật: cùng trục nhà dù cao cấp vẫn hay có chuyện dồn nước tràn ngược lên, vỡ bục ống liên quan đến hàng xóm cùng trục rất mệt, lại còn quả thang máy, cụ phải có cảm giác vào thang máy các mùi sực nức lên rất khó chịu vào giờ đi làm hay tan tầm, cụ ở cc cao cấp thì phải ở cao mới view đẹp thì chịu mùi này càng lâu thì rất khó chịu. Cái khó chịu nữa là chỗ đỗ oto xe máy, e nghĩ không sớm thì muộn cụ lại phải mua chỗ đỗ oto mà còn ko có vị trí cố định, bạn bè người thân sang chơi phí gửi xe chát chúa. Về lâu dài cđt bắt thóp rất mệt. Còn vụ ma chay hiếu hỉ thì khỏi nói rồi. Văn hoá VN vẫn phải lễ tại nhà, cũng rất bất tiện. Em nghĩ do đất chật người đông nên phải chồng chung cư để ai cũng được tiếp cận nhà ở, chứ nếu cho chọn giữa chung cư và nhà dự án thì e nghĩ đa phần sẽ chọn nhà phố dự án. Đây là ý kiến cá nhân, còn mỗi người mỗi quan điểm nha cụ, cụ cân nhắc

HiemAnh

[Tịch thu bằng lái]
Em giờ cũng thích chung cư, trước em ở Liền kề, sau bán liền kề mua 1 căn chung cư ở nội thành và 1 căn biệt thự ở trên ĐL thăng long, thấy lựa chọn của mình chuẩn. Giờ căn bt rất ít khi về, toàn ở chung cư, em còn mua thêm căn to để ở cho sướng đây :D
Giờ cụ còn thấy lựa chọn chuẩn không vì e đang muốn tính giống cụ hồi đó đây.

Băng keo

Xe tải
Giờ cụ còn thấy lựa chọn chuẩn không vì e đang muốn tính giống cụ hồi đó đây.
Cũng ổn cụ ạ. Em giờ 1 chung cư 1 biệt thự, hợp lý hơn là 1 căn nhà đất thật to ở nội thành :D