[Funland] Hỏi tất tần tật liên quan đến Răng Hàm Mặt

ntkien162

Xe tải
Của e thì nó không có tiếng lạo xạo, chỉ kêu "cộc" 1 phát (mà người hôn mình có thể nghe rất rõ,:P).
Gần đây e nhai thấy đau đau, mà nằm ngủ nghiêng bên đó thì cũng dính đòn.
Gì chứ dính dáng đến ăn,ngủ là toi.

jackiehuy

Xe điện
gần đây em lại hay bị stress chứ cụ ạ.
Đọc cái link của cụ thấy triệu chứng có vẻ trùng nhau rồi.
Hôm nào em khi khám phát xem sao. Cụ đi cùng không??:-c
Cụ đi khám trước đi rồi về cho e xin cái review. E dạo này bận quá với lại ở tỉnh nên chưa lên thủ đô được. Mà nghe nói phải trị ở các bệnh viện lớn vì các bệnh viện nhỏ ko biết mấy về bệnh này.

DV2004

Xe tăng
E dự cụ bị viêm khớp thái dương hàm. Cụ nên đến Viện răng hàm mặt phố Trang thi khám đi.

TOMDUY

Xe điện
Website
www.bacsygiadinhhn.vn
Đây là hiện tượng phổ biến hay gặp hiện nay ở Cộng đồng VN ta, phần lớn do khô dão khớp Thái dương hàm. Nguyên nhân do sai lệch khớp cắn, mất răng, nhai 1 bên, thói quen nhai đồ cứng, nhai keo cao su, sau chấn thương(nhất là sau khi bị tát hay vả vào miệng nhiều), hoặc sau sai khớp Thái dương hàm....
Nếu đau nhiều nên đi khám Bs cho chống viêm uống, lâu dài thì nên laọi bỏ các nguyên nhân gây quá tải khớp như: Nhai nhẹ nhành tránh ăn cứng, làm răng giả vào, nắn chỉnh khớp răng....
Nói chung khi mắc vào cái này thì biểu hiện đã già, thôi thì cố chiến đấu đc cái gì thì chiến đi ke ke ke

bvc

Xe tăng
Đây là hiện tượng phổ biến hay gặp hiện nay ở Cộng đồng VN ta, phần lớn do khô dão khớp Thái dương hàm. Nguyên nhân do sai lệch khớp cắn, mất răng, nhai 1 bên, thói quen nhai đồ cứng, nhai keo cao su, sau chấn thương(nhất là sau khi bị tát hay vả vào miệng nhiều), hoặc sau sai khớp Thái dương hàm....
Nếu đau nhiều nên đi khám Bs cho chống viêm uống, lâu dài thì nên laọi bỏ các nguyên nhân gây quá tải khớp như: Nhai nhẹ nhành tránh ăn cứng, làm răng giả vào, nắn chỉnh khớp răng....
Nói chung khi mắc vào cái này thì biểu hiện đã già, thôi thì cố chiến đấu đc cái gì thì chiến đi ke ke ke
Gặp đúng chuyên ngành có khác ăn nói chuẩn thật

Em ngoại đạo nghĩ cứ bú mớm đều đều thường xuyên là hết bệnh :-?

ntkien162

Xe tải
chữ đỏ có nghĩa là gì hả cụ? nếu nói về tuổi thì e mới 29 thôi đấy.

tran_thuat_lai

Xe lăn
Cái này dễ thôi, chắc chắn là phải thay zoang cao su càng A rồi .

hoặc là thụt có vấn đề ?...he he

minhchi233

Xe điện
Còn lý do nữa mà không thấy Kụ BS nhắc đến: Nhai bo bo, ngô, ngô rang(ngô răng ngựa ngày xưa nhá chứ không phải ngô non như bây h), nhai mía và ngồi chém gió nhiều nó cũng nhanh mòn khớp hàm.

sauken

Xe container
Tưởng nhớ
Các cụ ngắm cái skull và cho e hỏi tí về cái vùng e tô vàng.
( E mượn cái skull nạm kim cương minh họa, và e up ảnh k lên được-các cụ thông cảm nhá)
http://s581.photobucket.com/albums/ss251/ntkien162/?action=view&current=11023178-skull.jpg
Xương hàm e có vấn đề thì phải, lâu lắm rồi e phát hiện ra khi há to mồm và điều chỉnh tí thì nó kêu cộc cộc ấy, đúng dưới tai bên phải-bên trái không bị. Tóm lại là e muốn nó kêu hay k kêu cũng được.

Sau một thời gian dài, gần đây nhai thức ăn cứng e thấy hơi nhức, k ăn thì lại bình thường.

E thấy hơi lo rồi, định đi chụp x-quang cái xem sao. Các cụ có góp ý gì về hiện tượng này và nơi chụp ổn tí giúp e với ạ?

Tiền sử e chưa bị đấm hay ngã mà bị như thế này đâu.
Cái này bìn thườn mà kụ, k phải quá lo đâu. tiếng kêu đó phát ra từ khớp thái dương hàm, nguyên nhân có thể do viêm, thoái hóa, lệch khớp..v.v.
Nó cũng chẳng hại gì, bị nguyên nhân nào thì chỉnh nguyên nhân đó thôi, còn không cứ để vậy khi ăn bún ăn phở nó cũng cứ kêu như ăn ngô rang, nghe rất vui tai :D

minhchi233

Xe điện
Cái này bìn thườn mà kụ, k phải quá lo đâu. tiếng kêu đó phát ra từ khớp thái dương hàm, nguyên nhân có thể do viêm, thoái hóa, lệch khớp..v.v.
Nó cũng chẳng hại gì, bị nguyên nhân nào thì chỉnh nguyên nhân đó thôi, còn không cứ để vậy khi ăn bún ăn phở nó cũng cứ kêu như ăn ngô rang, nghe rất vui tai :D
Bên ĐY của Kụ có cách nào chữ được không ạ? hàm trái của cháu nó cũng kêu lục cục ạ.

MayMan

Xe tăng
Ở đâu trồng răng tốt

E bị nhổ răng hàm phải dưới mấy năm trc rồi, hồi đấy bsy (ngườ quen cua gdinh) lắp kiểu cầu gì đó bằng kim loại, bay giờ e chuyển qua lắp implant thì làm ở đâu tốt, giá hợp lý. Nếu ở DN làm thì tốt, ko thì làm ngoài HN.

Xecutkit2008

Xe điện
Bác có thể qua phòng khám răng Bác sĩ Bùi Pham Khanh ( bác sĩ bạch mai nghỉ nhà nước về làm ) địa chỉ thì em không có chính xác nhưng trên đường trung tự đối diện 2 khối nhà chung cư mới xây trên nền nhà tập thể cụ ( chéo chéo chân ga nướng ).

robin2.0

Xe tăng
e ghét bọn làm hàng giả đặc biệt là bọn làm răng nên ko quan tâm lém cụ hỏi 108 nhé :P

Phuong Ho

Xe tăng
Bác tìm bác TOMDUY người OF nhà mình trên này chẳng chuẩn quá à.... làm nhẹ nhàng ko đau, bác sợ đau thì bảo bác ấy tiêm thuốc mê vào, ngất một lúc là xong :))

nhathuoconline

Xe điện
Website
www.nhathuoc360.com
Bác tìm bác TOMDUY người OF nhà mình trên này chẳng chuẩn quá à.... làm nhẹ nhàng ko đau, bác sợ đau thì bảo bác ấy tiêm thuốc mê vào, ngất một lúc là xong :))
Avata mợ làm em gẫy hết cả răng,, chắc cũng phải nhờ tôm duy trồng lại cái :))

TOMDUY

Xe điện
Website
www.bacsygiadinhhn.vn
E bị nhổ răng hàm phải dưới mấy năm trc rồi, hồi đấy bsy (ngườ quen cua gdinh) lắp kiểu cầu gì đó bằng kim loại, bay giờ e chuyển qua lắp implant thì làm ở đâu tốt, giá hợp lý. Nếu ở DN làm thì tốt, ko thì làm ngoài HN.
Cắm Implant làm gì bác, mất thời gian lắm. Theo em bác nên làm cầu răng giả Sứ cercon, vừa nhanh, ăn nhai mái thoải và không mang kim loại trong người(những cái này rất có lợi nếu sau này bác làm các thăm dò về điện não, Cộng hưởng từ, điện tim.... hoặc về già có thể còn sử dụng 1 số thiết bị hỗ trợ trong tim mạch.. thì ko phải tháo răng. Thường Kim lọai hay làm nhiễu các thăm dò này).
Quan trọng hơn bác còn làm đc 1 việc có ích là Ủng hộ quỹ từ thiện OF.
Em đã gửi cho BĐH Diễn đàn 3 đơn vị sứ Cercon vừa đủ làm 1 chiếc răng mất để làm cho các cụ OF, số tiền bán được sẽ cho hết vào Quỹ từ thiện xây trường Dìn phàn Sáng.
Nếu cụ có nhã ý muốn làm theo cách này để em mời các bác BĐH phụ trách vấn đề này vào thưa chuyện cùng cụ.
Thanks!

MayMan

Xe tăng
Vâng, nhờ bác luôn nhé. E vừa ra HN, làm mấy ngày thi xong. T2 e lại đi ctac rồi? Bác pm e cái alo của bác sang mai e qua.

drchinh

Xe container
Website
bacsinoitru.vn

TOMDUY

Xe điện
Website
www.bacsygiadinhhn.vn
Bác alo cho em theo số em nhắn trong PM.
Sáng mai em rảnh nên cụ có thể phone bất cứ lúc nào. Có thể chiều CN em lắp xong R cho bác.

Vì cái chương trình em gửi các bác trong ban điều hành chưa để khởi động được. Nên nếu bác tin tưởng ở em mà làm răng em công bố public luôn là sẽ tặng bác 20% giá làm, giúp bác đóng 20 % nữa vào TK từ thiện ủng hộ trường Dìn Phàn Sáng mang tên Mayman đóng góp.
Số còn lại em thêm vào chi phí Lab để làm R cho bác.
Tư vấn luôn là răng bác đã mài 2 bên và làm cầu KL bây giờ vẫn làm theo kiểu cầu răng giả nhưng chất liệu tốt hơn thôi.
PA Implant ko đc khả thi lắm.

Chỉnh sửa cuối:

TOMDUY

Xe điện
Website
www.bacsygiadinhhn.vn
Vừa làm răng cho bác Mayman xong.
Quỹ Từ thiện OF lại có thêm một món nho nhỏ do bác ý đóng góp.