[Funland] Hội phong lan OF.

cưỡi chổi

Xe lăn
Các cụ nhiều PĐ đẹp, e góp cây kiếm mới trồng 1 năm
Kiếm giờ đang hot trend hả cụ?
Mà các cụ có biết tại sao giờ kiếm lại quay lại không ạ. Em nhớ trước đây (cũng khá lâu rồi) đã có chơi kiếm. Sau bẵng 1 thời gian lại thấy quay lại. Giống như mốt quần ống loe thế nhỉ

Duc012009

Xe tải
Mà các cụ có biết tại sao giờ kiếm lại quay lại không ạ. Em nhớ trước đây (cũng khá lâu rồi) đã có chơi kiếm. Sau bẵng 1 thời gian lại thấy quay lại. Giống như mốt quần ống loe thế nhỉ
E ko biết có hót ko, nhưng năm ngoái có đứa e cho 1 bó to e trồng đc 5 chậu, năm nay có 2 chậu ra hoa.

Poisoner

Xe tăng
Kiếm hót lại từ năm ngoái rồi, bây giờ nên đón đầu trend mới bằng dòng var đơn thân cụ ợ :)

Bigcat1

Xe buýt
Đơn thân ko bao giờ nổi được. Vì nó đẻ rất chậm.

Những dòng được thổi giá phải biết đẻ nhanh, khó chết. Thế người đầu tư mới có hứng thú. Cứ tính đầu năm mua cái ki vài triệu. Cuối năm dài ra 20cm. Thế là có tiền rồi.

Kiếm rất dễ đẻ, cực kỳ khó chết, bộ lá rất đẹp. Là đối tượng để đầu tư. Phi điệp cũng thế.

Trước có thổi địa Bắc Hà. Nhưng địa trồng hơi khó. Ra hoa đúng Tết mà trưng lại càng khó.

Em cũng chưa nghĩ ra sau Phi điệp, Kiếm thì thiên hạ còn đi đầu tư cái giống gì nữa.

Em thích chơi lan Cát. Lan Cát hoa đẹp, dễ trồng, đẻ nhiều. Trước miền Nam thổi giá khá ác. Giờ bình dân rồi. Thế là thỏa đam mê.

dinh hai.

Xe tải
Kiếm hót lại từ năm ngoái rồi, bây giờ nên đón đầu trend mới bằng dòng var đơn thân cụ ợ :)
Cụ ơi giải thích hộ em thuật ngữ Var là gì vs ạh. Cháu cứ thấy nói var mà chưa hiểu nó là gì. Đội ơn

NewPeace

Xe điện
Em thích chơi lan Cát. Lan Cát hoa đẹp, dễ trồng, đẻ nhiều. Trước miền Nam thổi giá khá ác. Giờ bình dân rồi. Thế là thỏa đam mê.
Lan Cat cách đây hơn chục năm thì rộ lên, hoa đẹp, cũng dễ chăm, lâu nay thấy đi xuống, rẻ hẳn.

Poisoner

Xe tăng
Cụ ơi giải thích hộ em thuật ngữ Var là gì vs ạh. Cháu cứ thấy nói var mà chưa hiểu nó là gì. Đội ơn
Var là viết tắt của từ Variation ~ đột biến, hiện trong giới lan Việt Nam vẫn còn một số tranh luận về từ này nhưng bỏ qua tranh luận cứ hiểu là vậy vì nhắc đến Var ai cũng hiểu là lan đột biến.
Thi thoảng cụ sẽ gặp thêm từ Alba (trắng) hay Semi Alba đứng sau từ Var nữa để mô tả cho bông trắng tuyền hay 5ct.

NewPeace

Xe điện
Lan Cat cách đây hơn chục năm thì rộ lên, hoa đẹp, cũng dễ chăm, lâu nay thấy đi xuống, rẻ hẳn.
Lan Cat nhiều loại lúc bắt nắng thơm ngào ngạt, giống đấy cũng hay dính rệp sáp. Giờ chắc chả nhà nào nhập ngoạ nữa và giá rẻ đồng hạng 200k.

aym

Xe hơi
Em lại có tý hầu các cụ. Những năm 90 thì nhiều loại lan này. Trông như Covid các cụ nhỉ.
Công nhận hình dạng hoa này cứ như virut ấy. Có nơi gọi là hoa cẩm tú cù hay sao ấy (gọi chệch của cẩm tú cầu).

Bigcat1

Xe buýt
Lan Cat nhiều loại lúc bắt nắng thơm ngào ngạt, giống đấy cũng hay dính rệp sáp. Giờ chắc chả nhà nào nhập ngoạ nữa và giá rẻ đồng hạng 200k.
Rệp sáp xưa là nỗi đau đầu của em. Nay trị rất đơn giản bằng bình xịt côn trùng 65k. Tất nhiên ko nên xịt vào ngọn và nụ. Sẽ bị thui nụ do lạnh.
Ngoài rệp sáp thì các loại rệp vẩy (quên tên) trên đơn thân như quế, đai châu...trị phút mốt.
Ngon bổ rẻ.
Lan Cát tem bình dân tầm 200k chưa Ship về. Nhưng mua dòng hoa đẹp, mầu đỏ thì cũng vài trăm một lá. Năm ngoái em cũng chi kha khá, chẳng mấy khi rẻ vậy.
Cụ nào có sân vườn chơi Den nắng cũng rất hay. Hoa quanh năm. Giờ cũng rẻ bèo. Miền Nam đang mốt Den chớp. Em thấy nó cũng chẳng khác nhau mấy. Cứ nhiều hoa là đẹp rồi.

TungThoc

Xe điện
Rệp sáp xưa là nỗi đau đầu của em. Nay trị rất đơn giản bằng bình xịt côn trùng 65k. Tất nhiên ko nên xịt vào ngọn và nụ. Sẽ bị thui nụ do lạnh.
Ngoài rệp sáp thì các loại rệp vẩy (quên tên) trên đơn thân như quế, đai châu...trị phút mốt.
Ngon bổ rẻ.
Lan Cát tem bình dân tầm 200k chưa Ship về. Nhưng mua dòng hoa đẹp, mầu đỏ thì cũng vài trăm một lá. Năm ngoái em cũng chi kha khá, chẳng mấy khi rẻ vậy.
Cụ nào có sân vườn chơi Den nắng cũng rất hay. Hoa quanh năm. Giờ cũng rẻ bèo. Miền Nam đang mốt Den chớp. Em thấy nó cũng chẳng khác nhau mấy. Cứ nhiều hoa là đẹp rồi.
Rệp sáp thì Movento đặc trị rồi, 1 lần hết ngay, xịt nhiều chết cây

cưỡi chổi

Xe lăn
Các cụ cho em hỏi: Đối với phi điệp thì đoạn ngọn tỉ lệ ra hoa cao hơn hay ra ki cao hơn ạ?

didonghan.vn

Xe buýt

Poisoner

Xe tăng
Các cụ cho em hỏi: Đối với phi điệp thì đoạn ngọn tỉ lệ ra hoa cao hơn hay ra ki cao hơn ạ?
Ngọn tỉ lệ ra hoa cao hơn kei bất kể là kei năm thứ bao nhiêu, do vậy mới có chuyện "kích hoa" đầu ngọn. Tuy nhiên việc ra hoa hay kei còn tùy thuộc vào điều kiện chăm sóc của người trồng trên nguyên tắc chung muốn kei thì tăng đạm, muốn hoa thì tăng lân.

cưỡi chổi

Xe lăn
Ki năm 1 thì ra ki năm 2 thì ra hoa cụ ạ
Ngọn tỉ lệ ra hoa cao hơn kei bất kể là kei năm thứ bao nhiêu, do vậy mới có chuyện "kích hoa" đầu ngọn. Tuy nhiên việc ra hoa hay kei còn tùy thuộc vào điều kiện chăm sóc của người trồng trên nguyên tắc chung muốn kei thì tăng đạm, muốn hoa thì tăng lân.
Ki năm 2 các cụ nhé. Trước khi mắt sưng thì em có phun siêu lân được 2 lần. Giờ mắt nó sưng lên nhưng lại mẩy mà không được dẹt lắm nên em hơi phân vân