[Funland] Hội phong lan OF.

matizac

Xe tăng
nhú tý, mà sao vẫn chưa rụng lá nhỉ

perfect_vp

Xe buýt
cụ nào ở HN hay các tỉnh chơi lan có nhu cầu lấy vỏ thông hàng đẹp các loại không?
em chuyên sỉ lẻ vỏ thông, phân trùn quế

tienthanh6t

Xe buýt
Cây Phong lan chuẩn rừng xanh sạch tuyệt đối thân lá đẹp vẫn ra bông 5 cánh tím hoặc ám hoặc khói bình thường. Cây thân màu hơi tím lúc nhỏ sau đó lớn lên xanh dần bay hết tím lại ra 5 cánh trắng (ví dụ cây 5CT phú thọ). Chơi lan nhìn thân lá không thể nói kết luận về hoa được. Nhìn thân lá phỏng đoán đều có thể sai, kể cả người chơi có kinh nghiệm lâu năm cũng đoán sai. Em cũng từng nhiều lần đi săn xổ số những cây xanh sạch tuy vậy khi hoa nở vẫn thành ám như thường cụ ạ, đây là một trong những cây xanh sạch tuyệt đối em nhặt khúc cây trong cả đống lan rừng cách đây 4 năm khi hoa nở đây:

Em còn nhiều thân xanh sạch tuyệt đối, khi hoa sắp nở hồi hộp lắm cụ ạ, biết đầu trời thương giáng cho 1 cây 5CT loại mới là giàu to
Cụ đúng là đam mê, mình cũng mới chơi đc 1 năm nhưng cảm nhận về phi điệp thì bông nào cũng đẹp, bông điệp rừng nào sắp nở cũng đem lại mộtncamr xúc trông ngóng đến khó tả. Để có thể lao vào vả thì có lẽ chưa dám hoặc chưa đủ tầm đành hóng theo và ngắm var trên điện thoại. Hôm rồi vào vườn Lan giống Đài Loan ngắm mặt hoa công nghiệp cũng đẹp đến ngỡ ngàng nhưng quả thật so với phi điệp rừng vẫn có cái gì đó yểu điệu thướt tha mà cây công nghiệp đẹp quá mà ko có đc. Giống như thôn nữ chân đất so với kiều nữ phố thị phải ko cụ. Kính cụ một ly.

A.Linh

Xe hơi

Ngày đầu nở hoa. Khoe các cụ tý 😁😁😁

cưỡi chổi

Xe lăn
Giờ mà xổ số nhà em ra 1 em var chưa từng có trên thị trường thì có cụ ọp phơ nào dám bỏ ra tiền tỉ để mua không nhỉ :D

TungThoc

Xe điện
Loại này là Hawai gì đấy à bác.
Trầm trắng em thấy nó cũng giống thế
E mới nhẩy đc các cụ ạ hihe
Theo em cây của cụ này phải gọi đúng tên là Phi điệp trắng Thái Lan, tuy là một cây công nghiệp nhưng cũng đẹp và mới chơi thì cũng nên có để thưởng thức

Hoa nở hết cỡ của nó đây
PD Trắng Thailand.jpg

TungThoc

Xe điện
Giờ mà xổ số nhà em ra 1 em var chưa từng có trên thị trường thì có cụ ọp phơ nào dám bỏ ra tiền tỉ để mua không nhỉ :D
Cây mới hoàn toàn tuy là ĐỘC, song còn phải đánh giá về độ đẹp nữa. Cây độc rất nhiều, song cây đẹp lại rất ít, đẹp toàn diện cả về bông, thân, lá thì việc bán được tiền tỷ có khi lại là hớ nặng, chỉ bán kie thôi không bán đứt gốc nhé, gốc để làm cây ATM trong nhà.

cưỡi chổi

Xe lăn
Cây mới hoàn toàn tuy là ĐỘC, song còn phải đánh giá về độ đẹp nữa. Cây độc rất nhiều, song cây đẹp lại rất ít, đẹp toàn diện cả về bông, thân, lá thì việc bán được tiền tỷ có khi lại là hớ nặng, chỉ bán kie thôi không bán đứt gốc nhé, gốc để làm cây ATM trong nhà.
Nếu mặt hoa nó giống 1 loại nào đó đắt tiền đang có trên thị trường nhưng em đặt cho 1 tên khác được không cụ? Và em vẫn bán với giá cao được chứ ạ? (Cứ cho là không giống hoàn toàn 100%, nhưng giống trên 90%)

formula_one

Xe tăng
Nếu mặt hoa nó giống 1 loại nào đó đắt tiền đang có trên thị trường nhưng em đặt cho 1 tên khác được không cụ? Và em vẫn bán với giá cao được chứ ạ? (Cứ cho là không giống hoàn toàn 100%, nhưng giống trên 90%)
Trên thị trường vẫn có 1 mặt bông nhiều tên đó bác. Ví dụ 5ctpt-đại tướng, Hồng yên thủy-cái bang ....Đặt tên thoải mái chả ai ép hay có quy ước gì cả bác ah :D

Bigcat1

Xe buýt
Xem xét 1 bông lan Phi điệp đẹp theo thứ tự:
1. Khuôn bông ngay ngắn cứng cáp, các cánh xếp đều không bị vặn vẹo, cánh dày đều từ mép ngoài vào trong, Bông nở to xòe đều

2. Màu sắc bông hài hòa rực rỡ, tím ra tím, trắng ra trắng, hồng ra hồng, không bị nhòe mờ lẫn lộn nhau

3. Các nét màu trên bông thể hiện mắt, mũi, họng, thùy, lưỡi, mép lưỡi đẹp đẽ như nét vẽ chân thực của họa sỹ

Cả một bông hoa là một bức tranh nhỏ, trong tổng thể chùm hoa là bức tranh lớn và cả giò cây là một các phẩm nghệ thuật để thưởng thức... được 15 ngày.
Sau hết hoa thì đến chăm bón, người chăm thưởng thức tiếp 350 ngày từ mầm - rễ - thân - lá.
Người Yêu phong lan mới cao sang làm sao!
Thêm chút cụ nhé.
- Phải siêng bông. Dòng Quảng Bình hoa cánh sen rất đẹp nhưng ít bông. Dòng miền Nam và Cam siêng bông hơn.
- Cây khỏe thì lưỡi rất nhiều lông. Gọi là môi tuyết. Lưỡi tròn đều to đẹp mới thích. Dòng phi điệp Thái lưỡi rất đẹp. (ko tính hàng lai bi giờ)
- Hoa thơm. Nói chung nhiều bông thì mới thơm được.

Tiếc nhất là dòng Cam. Trước đây rẻ 250k/kg vì thân không to như hàng Bắc. Nhưng hoa không có mắt đen như miền Bắc. Tỉ lệ hoa đẹp rất cao. Mỗi tội nghèo nên không mua nhiều được.

A.Linh

Xe hơi
Theo em cây của cụ này phải gọi đúng tên là Phi điệp trắng Thái Lan, tuy là một cây công nghiệp nhưng cũng đẹp và mới chơi thì cũng nên có để thưởng thức

Hoa nở hết cỡ của nó đây
PD Trắng Thailand.jpg
Vâng cụ :D

TungThoc

Xe điện
Lan đẹp tự khắc có người mua giá hợp lý cụ ạ, tất nhiên phụ thuộc vào trình độ quảng bá - quảng cáo - tiếp cận thị trường của chủ cây. Còn đặt tên cây thì ... loạn cào cào, cùng là 1 cây 5CT Phú thọ mà hiện nay có nhiều bông trồng ở vùng khí hậu khác lại ra bông hơi biến thiên một chút khác với bông ban đầu.. thế là tự dưng đặt tên khác đi.

TungThoc

Xe điện
Thêm chút cụ nhé.
- Phải siêng bông. Dòng Quảng Bình hoa cánh sen rất đẹp nhưng ít bông. Dòng miền Nam và Cam siêng bông hơn.
- Cây khỏe thì lưỡi rất nhiều lông. Gọi là môi tuyết. Lưỡi tròn đều to đẹp mới thích. Dòng phi điệp Thái lưỡi rất đẹp. (ko tính hàng lai bi giờ)
- Hoa thơm. Nói chung nhiều bông thì mới thơm được.

Tiếc nhất là dòng Cam. Trước đây rẻ 250k/kg vì thân không to như hàng Bắc. Nhưng hoa không có mắt đen như miền Bắc. Tỉ lệ hoa đẹp rất cao. Mỗi tội nghèo nên không mua nhiều được.
Tiếc nhất phải là dòng Thái Lan cụ ạ, vì luật bảo tồn thiên nhiên của Thái Lan không cho phép buôn bán Phong Lan tự nhiên, vì vậy dân lấy được lan rừng tự nhiên về trồng nhưng lại mua bán mang tên cây công nghiệp... oài, thời đó nay còn đâu?.