[Funland] Hội phong lan OF.

TungThoc

Xe điện
Cụ tham thế? Chơi mà cắt be bét như nhân để bán =))
Em chẳng biết ươm kie thế nào đành cắt cành xào xáo ko biết có ăn thua gì không🤣🤣🤣
Còn rổ rau này, cụ nào có cây gì hay hay chúng mình trao đổi
Hội phong lan OF giờ sắp thành hội rau xào các cụ nhỉ? Rổ rau nhà em mà nảy mầm nảy rễ hết là có thu nhập = 1 năm luơng công chức đây ạ

Vì nó là thuốc chữa HO đang rất sốt mùa dich Covid này

TungThoc

Xe điện
Em mạo muội đề xuất với cụ 1 ý kiến nho nhỏ thế này: Cụ bón phân tan chậm trắng Đài loan (loại này rất đắt) lên chậu chứng tỏ toàn lan quý; phân bón này để ngoài ánh sáng sẽ mất đi một phần công dụng thậm chí có thể sinh ra phản ứng hóa học gây bất lợi cho rễ cây, cụ nên nhấc nhẹ mấy cái vỏ thông (hoặc dớn) đặt phân xuống dưới vừa đẹp chậu giấu phân, vừa đảm bảo phân không bị phơi nắng sinh ra chất có hại.

Tướng cướp

Xe điện
Em mạo muội đề xuất với cụ 1 ý kiến nho nhỏ thế này: Cụ bón phân tan chậm trắng Đài loan (loại này rất đắt) lên chậu chứng tỏ toàn lan quý; phân bón này để ngoài ánh sáng sẽ mất đi một phần công dụng thậm chí có thể sinh ra phản ứng hóa học gây bất lợi cho rễ cây, cụ nên nhấc nhẹ mấy cái vỏ thông (hoặc dớn) đặt phân xuống dưới vừa đẹp chậu giấu phân, vừa đảm bảo phân không bị phơi nắng sinh ra chất có hại.
Cảm ơn cụ, em xử lý luôn ạ, phân trắng tan chậm của Nhật cụ ạ.
Khoe kiều nhà em hôm nay nở

Toi88888

Xe điện
Chào các cụ
Các cụ chỉ cháu cách làm sao để hoa nó căng và mướt như nhà các cụ mới. Nhà cháu cứ như thiếu dinh dưỡng ấy :(
Ảnh up nó bị lỗi hay sao ấy nhỉ

tuanhm

Xe tải
Các cụ cho e hỏi e muốn làm cái giàn ở trên tầng thượng diện tích khoảng 5m rộng x dài 4m thì nên làm kích thước và kiểu như nào cho nó hợp lý, được nhiều công năng sử dụng nhất ạ?

Tướng cướp

Xe điện
Mấy cái nụ xanh kia mà sổ ra var thì cụ giàu to rồi. À mà cụ kích bằng thuốc gì đấy. Em để tự nhiên chả ra mống nụ nào
Toàn bộ cây em chụp là hàng var cụ ạ, 2 cây có nụ là Củ Chi và Bùi Việt, nó bói trên kie năm nhất, em ko kích nó ra hoa tự nhiên ạ.

daumo

Xe tải
Toàn bộ cây em chụp là hàng var cụ ạ, 2 cây có nụ là Củ Chi và Bùi Việt, nó bói trên kie năm nhất, em ko kích nó ra hoa tự nhiên ạ.
Sưu tầm bắc trung nam cho máu cụ nhỉ (Phú thọ, Hà Tĩnh, Nha trang, Củ chi..bây giờ nhiều CT nên loạn hết lên!!)

TungThoc

Xe điện
Các cụ cho e hỏi e muốn làm cái giàn ở trên tầng thượng diện tích khoảng 5m rộng x dài 4m thì nên làm kích thước và kiểu như nào cho nó hợp lý, được nhiều công năng sử dụng nhất ạ?
Cụ nên làm giàn lan 2 mái cong thế này là cực tốt cho Lan đấy, cũng không tốn kém hơn bao nhiêu đâu, nên lợp mái nhựa trong, ở dưới có thể kéo bạt chống nắng (nếu nắng quá vào mùa hè)

tuanhm

Xe tải
Cụ nên làm giàn lan 2 mái cong thế này là cực tốt cho Lan đấy, cũng không tốn kém hơn bao nhiêu đâu, nên lợp mái nhựa trong, ở dưới có thể kéo bạt chống nắng (nếu nắng quá vào mùa hè)
2 mái này chồng lên nhau và thừa ra 1 khoảng ở giữa cho gió lưu thông phỏng cụ nhi? E định dùng lưới đen đài loan nhưng ko biết là để lưới ở phía trên hay phía dưới của tấm nhựa trong cụ nhi?

TungThoc

Xe điện
Chào các cụ
Các cụ chỉ cháu cách làm sao để hoa nó căng và mướt như nhà các cụ mới. Nhà cháu cứ như thiếu dinh dưỡng ấy :(
Ảnh up nó bị lỗi hay sao ấy nhỉ
Ảnh chụp hoa thì nó cứ đẹp hơn thật ở ngoài mà, nhất là mấy chế độ tăng sáng tăng nét làm cho ảnh đẹp hơn rất nhiều. Cụ cứ bình tĩnh mà chơi.
Về cơ bản thì Lan rừng trồng chuẩn ít phân thuốc hóa chất kích nọ kia thì cây mọc cân đối cho bông hoa căng đẹp nhất. Lúc có hoa đã nở thì không nên tưới hoặc phun sương vào cánh hoa.
Giờ lan bị loạn nên các loại cây giống trồng = cách nhân tách mô công nghiệp và lai tạo quá nhiều thành ra khuôn bông xấu xí, mùi hương pha tạp. Lan rừng chuẩn số phận cũng chẳng hơn gì do bị kích nhân giống quá mạnh với các cây lan quý để nhanh bán ra thu hồi vốn + có lãi của các nhà vườn. Người chơi hoa lan chẳng được tận hưởng đến cuối cùng của vẻ đẹp bông hoa quý... đáng tiếc a

TungThoc

Xe điện
2 mái này chồng lên nhau và thừa ra 1 khoảng ở giữa cho gió lưu thông phỏng cụ nhi? E định dùng lưới đen đài loan nhưng ko biết là để lưới ở phía trên hay phía dưới của tấm nhựa trong cụ nhi?
Đúng rồi có khe thoáng cao khoảng 10-20cm để lưu thông gió tự nhiên. Nếu chăng lưới chống năng dệt kim của Đài loan nên chăng cao lên bên ngoài phía trên của đỉnh giàn cách đỉnh chừng 30 cm là trên cả tuyệt vời luôn. Lan trồng trong giàn kiểu này ít bệnh tật và mọc khỏe lắm. Phi điệp nhà em lá to đùng, ai cũng bảo giống lá mít song cây nào lá cũng đẹp vậy, chưa cần có hoa, chỉ thân lá thôi nhìn đã chết mê chết mệt rồi.

tuanhm

Xe tải
Đúng rồi có khe thoáng cao khoảng 10-20cm để lưu thông gió tự nhiên. Nếu chăng lưới chống năng dệt kim của Đài loan nên chăng cao lên bên ngoài phía trên của đỉnh giàn cách đỉnh chừng 30 cm là trên cả tuyệt vời luôn. Lan trồng trong giàn kiểu này ít bệnh tật và mọc khỏe lắm. Phi điệp nhà em lá to đùng, ai cũng bảo giống lá mít song cây nào lá cũng đẹp vậy, chưa cần có hoa, chỉ thân lá thôi nhìn đã chết mê chết mệt rồi.
Thanks cụ nhiều nhé. Để e về xin gấu tiền chuẩn bị triển khai ;))