[Funland] Hội phong lan OF.

TUCSON9389

Xe điện
em đang tính nhảy hố vôi, các cụ cho em hỏi tí ạ
1- nhà e có cái sân, nắng từ tầm 9h sáng đến 3 h chiều thôi ạ, thì có cần phải che đậy gì ko ạ.
2. địa chỉ mua lan ạ, khu nào bán nhiều các cụ mách em với ạ

TUCSON9389

Xe điện
1. Ổn, chơi được, diện tích bao nhiêu m2.
2. Nhà cụ khu nào? Nếu gần thì đến nhà em tặng vài chục cây về tập chơi, cụ chỉ phải bỏ tiền ra mua vỏ thông, giò đất nung, tính ra mỗi giò tiền vật tư chừng hơn 10k.
ôi, cám ơn cụ. diện tích tầm 25m2, có cái giàn bê tông sẵn rồi ạ. e ở khu Long biên ạ

TUCSON9389

Xe điện
Chơi phong lan đừng sốt ruột vội vàng.
Tuy nhiên, chơi mà chờ lâu quá không có hoa thì đúng là dễ chán (dành cả thanh xuân để chờ đợi :D )
Nên chơi đan xen, vừa đi tắt đón đầu, vừa trải nghiệm từng bước.
1. Đi tắt: Tầm 02/9 hàng năm, cụ mua cây hồ điệp to - khỏe đã nhú ngồng hoa chừng 3-5cm, nhà vườn họ trồng trong những cốc nilon, về khéo tay nhẹ nhàng cắt cốc ra sao cho đừng làm xước rễ, để nguyên vậy đặt vào giò, chèn nhẹ nhàng than củi hoặc vỏ thông cỡ size to chừng (3cmx4cm) xung quanh cho chặt chẽ vào giò, treo lên chỗ nắng xiên 1/2 ngày, thoáng gió (nếu cần lắp cái quạt nhỏ xa xa thổi gió), không để nước mưa trực tiếp vào giò. Giữ thật ổn định chỗ treo không nhác ra nhấc vào cây, móc treo thật vững để hạn chế cây lúc lắc, tưới chậm phun nước giọt nhỏ mỗi ngày tưới 1 lần vào buổi chiểu mát sao cho đủ ẩm đều thấm sâu vào giò hoa. Ngồng hoa dài dần thì lấy kẹp tóc chỉnh cho thẳng theo dây móc đến khi nụ to dần thì cho ngồng xõa bớt ra để đón hoa đẹp. Chú ý không nghe lời người bán phân thuốc mà tưới đẫy đà các loại vào cây sẽ chết. Chỉ cần mua lọ phân bón qua lá đầu trâu 701 pha loãng gấp đôi nồng độ ghi trên bao bì phun 2 tuần 1 lần là đủ dinh dưỡng nuôi cây nuôi hoa thoải mái rồi.
2. Lâu dài: Bổ sung kiến thức nhất định về trồng lan, mỗi loại có đặc tính riêng nên phải hiểu nó mới làm chủ nó được, khi đó lan là nàng hầu của mình, muốn gì em nó dẽ đáp ứng, muốn đẹp được đẹp, muốn thơm được thơm.
kinh nghiệm này hay quá, em sẽ nghiên cứu học tập.

Monteiv

Xe hơi
Lan treo gốc nhãn là thì hết ý còn gì.
Cụ với em chơi lan kiểu tài tử, trồng ban công nên khó, phải tự cảm nhận tự điều chỉnh cho phù hợp. Cơ bản là lan thích mát_thoáng_nắng vừa phải (thậm chí không cần nắng trực tiếp chỉ cần nắng khúc xạ hoặc phản xạ). Nên người chơi lan luôn có câu: Mỗi vườn mỗi khác, mỗi cây mỗi khác, không ai giỏi cả. Cái cần là trải nghiệm.
Rượu cụ ạ. Nhà em thấy muỗi kéo về làm tổ rồi. :D chắc hạp môi trường với Lan. :))

TUCSON9389

Xe điện
Vậy khá xa rồi, tưởng gần thì em đi qua xem tư vấn cụ cách làm giàn chơi. Cụ chụp ảnh cái sân vài góc độ gửi cho em, em tư vấn cho, mua lan thì từ chỗ cụ sang Học viện Nông nghiệp chỗ Trâu Quỳ bán nhiều lan và các loại vật tư, nhưng cần nhất là bổ sung kiến thức đã, không lại vứt tiền đi mua lấy bực mình về đấy. Nói chung chơi Phong lan giờ là thú chơi rẻ tiền, chỉ là cõ chỗ mà chơi hay không. Nếu có người biết chơi hướng dẫn thì chỉ cần mấy trăm K là có thế có chục giò để bắt đầu tập chơi được rồi. Không như cách đây mấy năm, lan đột biến đắt nên các loại vật tư cũng đắt theo khủng khiếp, giờ lan đột biến sập rồi thì vật tư cũng rẻ.
cám ơn cụ. em hỏi chút là thỉnh thoảng đi chơi vùng miền núi nó có bán lan ở dọc đường. có nên mua mấy cái này về nhà thuần hóa được ko hả cụ

phongt2qh

Xe tải
cám ơn cụ. em hỏi chút là thỉnh thoảng đi chơi vùng miền núi nó có bán lan ở dọc đường. có nên mua mấy cái này về nhà thuần hóa được ko hả cụ
Theo em thì không nên mua vì họ mang ra đường bán giá rất cao. Cụ vào các hội nhóm trên face thiếu gì đâu cụ, thích loại gì có loại đó. Cụ mới chơi thì mua mỗi loại 1 ít về trải nghiệm, em đợt này đang dành tiền mua đơn thân.

Tuongtien1977

Xe điện
Em Lan của cụ sức hút thật là ghê gớm. :D
Ban công nhà em bị thụt vào. Dendro được nắng từ 7-9h. Hồ điệp thì còn cớm nắng hơn. Điều kiện như thế có ổn ko cụ? Ở quê nhiều cụ cứ đặt gốc nhãn, Lan ko thấy mặt nắng, em thấy có vẻ vẫn phát triển bình thường.
Ban công đông nam thì em khuyên cụ không nên trồng vì nó quá ít nắng không ra hoa đâu, trước tôi cũng ban công hướng này thừa gió mà không ra được hoa, sau chuyển nhà ban công Tây Bắc hơi nóng tý nhưng đai trâu thì hoa đều, Cẩm cù thì nhiều hoa… nói chung loại nào sống sót qua mùa hè thì điều có hoa, quế t8 thì héo dần

Tuongtien1977

Xe điện
Ban công chung cư hướng xế Tây, hơi khó chơi phong lan vào mùa này. Buổi chiểu tường nóng hâm hấp phả trở lại giò lan như nồi hầm. Nhưng tinh thần đam mê Lan của cụ rất tốt, đó là dấu hiệu để cụ chuẩn bị mua 1 căn liền kề có sân thượng rộng rãi để trồng lan thỏa thích.
Em mê lan từ khi ở trong căn nhà có 18m2 xây 4 tầng do tận dụng diện tích nên xây bít bùng không có tý ban công nào, treo 3 giò (hồ điệp, dendro, vũ nữ) trước cửa ra vào hôm nào vội là bị cộc đầu vào giò... vậy mà cứ cố dần tiết kiệm tích cóp đổi nhà ra xa trung tâm, đến nay có 2 giàn lan (một giàn ban công khoảng 30m2 đang treo 100 giò lan, một giàn sân thượng 120m2 đang... để trống vì lười leo tầng).
Vâng cụ , em có gen từ ông nội đến ông già em thích chơi lan, chơi chim, cá… giờ ở chung cư lại hay di xa nên bỏ món chim cò chỉ chơi mấy giò lan lấy tý xanh vừa mát nhà vừa có hoa, cái cây mình trông cả năm đến mùa nó ra hoa mặc dù không đẹp bằng hoa chợ nhưng nó vẫn sướng

TUCSON9389

Xe điện
Cụ đừng mua theo cảm tính.
Nên mua theo kiến thức, phải biết rất rõ mới mua.
Nếu mua bừa thì: Một là, mua phải cây hoa không đẹp hoặc hoa đẹp nhưng không thể trồng được do cây không thể thuần dưỡng trong điều kiện nhà phố như vậy mất công sức; Hai là, mua đắt. Ba là, mua được cây lan rẻ lan đẹp nhưng cụ không có kiến thức về cây lan chủng loại đó thì cụ mang về trồng cũng ngót dần một thời gian sau sẽ chết hết.
Nói chung Lan là thú chơi tao nhã, dễ chơi - ít tiền, nhưng cần phải có kiến thức nền vững chắc.
cụ inbox giúp e số đt, e muốn gửi vài cái ảnh nhờ cụ tư vấn ạ

Monteiv

Xe hơi
Ban công đông nam thì em khuyên cụ không nên trồng vì nó quá ít nắng không ra hoa đâu, trước tôi cũng ban công hướng này thừa gió mà không ra được hoa, sau chuyển nhà ban công Tây Bắc hơi nóng tý nhưng đai trâu thì hoa đều, Cẩm cù thì nhiều hoa… nói chung loại nào sống sót qua mùa hè thì điều có hoa, quế t8 thì héo dần
Kể cả loại ít nắng như hồ điệp cũng ko ra à cụ? Thôi em cứ để cho xanh cửa xanh nhà. Như hoa giấy em cũng trồng đến cây thứ 2 mới ra được hoa, dù màu hơi nhạt do thiếu nắng.

Tuongtien1977

Xe điện

Cậu em cho cành 5ctpt, không biết sang năm có ra hoa được không

Thanhtranbk

Xe buýt

Đây có phải là Hồng Yên Thủy ko các cụ, chậu này e đc tặng năm ngoái giờ mới nở hoa

Thanhtranbk

Xe buýt
mấy cái mặt bông này em không thấy đẹp, em thật, với phi diep em vẫn thấy tím mộng mơ, cánh bay mặt hoa cân đối là đẹp
Cánh bay bay, hương thoang thoảng thì phi điệp Tây Nguyên e thấy đẹp nhất, mỗi tội khó thuần, e trồng trên sân phơi T4 nắng quá cứ lụi dần

TungThoc

Xe điện
mấy cái mặt bông này em không thấy đẹp, em thật, với phi diep em vẫn thấy tím mộng mơ, cánh bay mặt hoa cân đối là đẹp
anh nền.jpg

Sở thích của cụ mặn mà, nồng nàn, đậm đà cả hương lẫn sắc như em này phải không?
Phi điệp có nhiều hình thái khác nhau:
Những cây 5Ct nó tươi trẻ trong trắng như tuổi học trò.

Cây hồng nó thướt tha yểu điểu mềm yếu như những mỹ nhân yếu đuối
hong 17.jpg

Cây tím nó mộng mơ, nồng nàn, phồn thực như phụ nữ trung niên
Cây bệt nó dữ dẵn, mãnh liệt như vận động viên thể thao
mat bao.jpg

Chỉnh sửa cuối: