[Funland] Hội phong lan OF.

robeo1958

Xe điện
Chỗ của cụ có vẻ ít nắng, cụ nên trang bị vài bóng led trồng cây sẽ tốt hơn
Thực ra đứng phía sát cửa sổ nhìn vào trong thấy cũng sáng ra phết, mình chụp ảnh ngược sáng kia nhìn nó bị tối. Nhưng cơ bản e nghĩ vẫn là thiếu nắng, e cũng đang nghiên cứu bóng trồng cây mà chưa biết nên dùng loại như nào cho bền và phù hợp chỗ đó. Cụ có kinh nghiệm gì có thể tư vấn thêm giúp e với đc ko ạ. E đang tính tháo mấy bóng led trên trần kia, cần thì đầu tư luôn cái công tắc thông minh thay công tắc cũ, vậy là mình có thể bật/tắt từ cq đc ạ :D. GIờ chỉ ko biết loại bóng đèn nào có thể lắp phù hợp chỗ đó nhìn đỡ xấu là ổn ạ

formula_one

Xe tăng
Thực ra đứng phía sát cửa sổ nhìn vào trong thấy cũng sáng ra phết, mình chụp ảnh ngược sáng kia nhìn nó bị tối. Nhưng cơ bản e nghĩ vẫn là thiếu nắng, e cũng đang nghiên cứu bóng trồng cây mà chưa biết nên dùng loại như nào cho bền và phù hợp chỗ đó. Cụ có kinh nghiệm gì có thể tư vấn thêm giúp e với đc ko ạ. E đang tính tháo mấy bóng led trên trần kia, cần thì đầu tư luôn cái công tắc thông minh thay công tắc cũ, vậy là mình có thể bật/tắt từ cq đc ạ :D. GIờ chỉ ko biết loại bóng đèn nào có thể lắp phù hợp chỗ đó nhìn đỡ xấu là ổn ạ
Không phải ngược sáng tối đâu cụ ơi. Em nhìn thấy cụ trồng trong nhà có mỗi cái cửa sổ kia là thua rồi :D. Đèn trồng cây rẻ nhất mấy bóng tàu, đợt trước em mua 200k/ đèn có cả điều khiển từ xa đủ các màu, công suất nó ghi 50W nhưng em nghĩ chắc tầm 20W.

robeo1958

Xe điện
Không phải ngược sáng tối đâu cụ ơi. Em nhìn thấy cụ trồng trong nhà có mỗi cái cửa sổ kia là thua rồi :D. Đèn trồng cây rẻ nhất mấy bóng tàu, đợt trước em mua 200k/ đèn có cả điều khiển từ xa đủ các màu, công suất nó ghi 50W nhưng em nghĩ chắc tầm 20W.

Vâng e thấy mỗi cửa đó thiếu sáng là chắc, có tí nắng sáng thôi. Mà ngày xưa còn nắng từ bình minh, 2 năm nay có tòa bên kia đường chắn mất 1 ít rồi ạ :D
Bóng này đường kính khoảng bao nhiêu đó cụ? Đui xoáy ạ? Như khu vực nhà e đó (chắc chỉ hơn 2m2) thì cần công suất khoảng bao nhiêu là vừa nhỉ

formula_one

Xe tăng
Vâng e thấy mỗi cửa đó thiếu sáng là chắc, có tí nắng sáng thôi. Mà ngày xưa còn nắng từ bình minh, 2 năm nay có tòa bên kia đường chắn mất 1 ít rồi ạ :D
Bóng này đường kính khoảng bao nhiêu đó cụ? Đui xoáy ạ? Như khu vực nhà e đó (chắc chỉ hơn 2m2) thì cần công suất khoảng bao nhiêu là vừa nhỉ
Khoảng đâu 10cm trong lòng, còn không để mai ban ngày em đo lại chính xác cụ nhé. Bóng sử dụng đui xoáy E27 như bình thường. Cụ 2m2 em nghĩ phải tầm 2-3 bóng :D

Kiabuoisang

Xe container
Đùi gà dẹt hoa tím :P

Andydo

Xe điện
Chỗ cụ không có gió mà vẫn phát triển được nhỉ.
Em cứ nghĩ lan phải đủ bộ nắng ẩm và gió

Andydo

Xe điện
Cụ lên shopee tìm đèn chuyên dụng cho trồng cây. Hình như dải quang phổ nó khác đèn thông thường

robeo1958

Xe điện
Chỗ cụ không có gió mà vẫn phát triển được nhỉ.
Em cứ nghĩ lan phải đủ bộ nắng ẩm và gió
Đâu cụ ơi, họ trồng trên Phú Thọ, e mới mua về treo để chơi hoa vụ này và giờ muốn học hỏi các cụ để chăm e nó tiếp sau vụ hoa đây ạ :D. Nhưng chỗ đó nhà e nhiều gió lắm, hướng đông ghé nam, tầng 10 nên rất hút gió ạ. E lo phần ánh sáng và độ ẩm thôi. Trong nhà nên e ko tưới như các cụ được mà chỉ dùng lọ xịt cồn cho nước vào xịt xịt thôi ạ :D
Cụ lên shopee tìm đèn chuyên dụng cho trồng cây. Hình như dải quang phổ nó khác đèn thông thường
E search thì có một số loại nhưng đang ko hiểu loại nào tốt, bền và tương đối phù hợp chỗ trần nhà e như kia nên muốn nhờ các cụ cao nhân chỉ giáo giúp ạ

jazzzzz

Xe lăn
Hoàng Lạp và Sơn Thuỷ Tiên nếu chưa ra hoa thì có cách nào phân biệt ko cụ
Không cụ ạh,
2 loại này là 1 chỉ khác nhau mắt đen thôi.
Năm rồi hàng tàu về nhiều mắt đen lắm nên giờ không có gì đặc biệt.
Bên Tàu họ trồng hàng hecta để làm trà.

TungThoc

Xe điện
Không cụ ạh,
Em thì ngắt thẳng bông tươi vào cốc trà, ngon

Andydo

Xe điện
Không cụ ạh,
Hàng tàu mắt đen ở đâu bán cụ. Em muốn sưu tầm mà không biết
Tiện thể cụ nào có biết lại hoàng thảo môi hài này không. Em muốn sưu tầm mà hình như hiếm

TungThoc

Xe điện
Hàng tàu mắt đen ở đâu bán cụ. Em muốn sưu tầm mà không biết
Tiện thể cụ nào có biết lại hoàng thảo môi hài này không. Em muốn sưu tầm mà hình như hiếm
Sắp đến mùa rộ Hoàng Lạp, Sơn Thủy tiên rồi, tầm tháng 4 đến tháng 6 cụ qua các cửa hàng bán cây hoa lan. Giò nào mắt nâu sậm đen thì là Sơn Thủy Tiên. Cây này cực dễ trồng dễ sống không kén khí hậu, hoa cũng đẹp lấy luôn làm trà tươi hoặc khô đều ngon thanh thơm mát nhẹ không độc, Bên Vân Nam TQ loại trà này cực đắt đỏ, tuy vậy cụ cân nhắc vì hoa... mau tàn.
Cây Long Nhãn Môi Hài cụ chơi cũng cân nhắc nhé, nó chỉ hợp với núi rừng phía bắc cực kỳ khó trồng ở nhà phố dù giàn hiện đại tạo môi trường tốt. Nhà cụ mà trang trại đồi rừng thì trồng được.

Andydo

Xe điện
Sắp đến mùa rộ Hoàng Lạp, Sơn Thủy tiên rồi, tầm tháng 4 đến tháng 6 cụ qua các cửa hàng bán cây hoa lan. Giò nào mắt nâu sậm đen thì là Sơn Thủy Tiên. Cây này cực dễ trồng dễ sống không kén khí hậu, hoa cũng đẹp lấy luôn làm trà tươi hoặc khô đều ngon thanh thơm mát nhẹ không độc, Bên Vân Nam TQ loại trà này cực đắt đỏ, tuy vậy cụ cân nhắc vì hoa... mau tàn.
Cây Long Nhãn Môi Hài cụ chơi cũng cân nhắc nhé, nó chỉ hợp với núi rừng phía bắc cực kỳ khó trồng ở nhà phố dù giàn hiện đại tạo môi trường tốt. Nhà cụ mà trang trại đồi rừng thì trồng được.
Em tưởng nó là đột biến của cây long nhãn. Mà long nhãn nghe nói dễ trồng.
Chỗ khác thì lại nói nó là đột biến của cây thái bình. Cây thái bình thì cũng dễ tính luôn.
Em trồng chơi nên cũng không sao. Thử thách 1 tí.

TungThoc

Xe điện
Em tưởng nó là đột biến của cây long nhãn. Mà long nhãn nghe nói dễ trồng.
Chỗ khác thì lại nói nó là đột biến của cây thái bình. Cây thái bình thì cũng dễ tính luôn.
Em trồng chơi nên cũng không sao. Thử thách 1 tí.
Những người chơi Phong lan gạo cội không bao giờ nói "Đột biến" cụ ạ, chính thức thì mỗi bông hoa Phong lan có hình thái riêng biệt tự lập thành một tên cây cho dễ gọi và dễ phân biệt. Bông nào hợp thị hiếu, hoặc hợp thẩm mĩ của đông người thì nó sẽ được nhiều người săn lùng gây giống + đặt tên + thưởng thức. Khoa học về gen, đột biến gen, lai tạo cấp độ tế bào chưa điều khiển được mặt bông và hương thơm theo ý của người chơi, nên người ta vẫn phải nhân giống tự nhiên, chậm nên giá nó hơi cao một chút.
Cũng có một số cây lan trong viện nghiên cứu cây trồng điều khiển được mặt bông như cây Hồ điệp, Catleya, Dendro...
Cây Hoàng Thảo môi tua trồng thì dễ nhưng để có hoa thì... khó. Đồng thời bông đó cụ và số ít người thích nên nó không phổ biến.