[Funland] Hội phong lan OF.

Kiabuoisang

Xe container
Em đây cứ cắt trụi rể hỏng của nó. Lột sặch rêu ra rồi ghép lên cây lộc vừng, đắp rêu hoặc dớn mới lên, ăn nắng to mà hồ điệp nó vẫn cực khỏe.
Em thấy cây gì khó trồng cứ ghép lên thân cây sống là auto sống.
Vâng cụ. Nếu nhà có cây cối thì còn gì bằng, ghép lan vào lên tốt và không phải chăm sóc gì. Như nhà chúng em chẳng có cây nên chơi cũng khá vất vả.

Kiabuoisang

Xe container
Em thì dùng nước rửa chén pha chung với phân thuốc. Xịt chả sao hết mà lúc nào cũng sẵn
Công thức cứ 2 cc nrc+ 2 cc dầu neem cho 1 l nước
Vâng cụ. Để em test thử xem OK không. Mua thuốc cũng khá tốn kém và độc hại kinh khủng.

jazzzzz

Xe lăn
E chơi lan hơn 2 chục năm, mấy năm nay chơi thêm hồng, nói thật chơi hồng mất công và mệt mỏi gấp 10 chơi lan các cụ ạ, được cái hoa quanh năm
Lan chơi coa gì vất đâu, em cứ treo lên, dùng vòi tưới tự động, sống nuôi chết bỏ (mà bó cũng chả chụi chết).
Còn hồng thì có mấy cây, cũng dặt dẹo những vẫn cho hoa. Khiếp nhất là em ấy hay bị trĩ thôi
.

Andydo

Xe điện
Lan chơi coa gì vất đâu, em cứ treo lên, dùng vòi tưới tự động, sống nuôi chết bỏ (mà bó cũng chả chụi chết).
Còn hồng thì có mấy cây, cũng dặt dẹo những vẫn cho hoa. Khiếp nhất là em ấy hay bị trĩ thôi
.
Cây dưới là jubilee pk cụ ;)

quangkhang5879

Xe hơi
Trồng hồ điệp sau tết.
Hết tết rồi, chắc nhiều cụ cũng mua hồ điệp về chơi.

Lúc nào chơi chán thì ta rỡ ra, cắt bỏ ngồng hoa tính từ thân lên khoảng 20cm. Để nguyên bầu rêu của nó, ko cần rỡ bỏ bất cứ thứ gì.
Kiếm vài cái chậu to to (đặt được 2-3 cây/chậu), rửa sạch chậu và khéo léo xếp hồ điệp vào. Chú ý xếp song song, ko để lá vắt qua nhau.
Những khe hở xung quanh các bác có thể cho vỏ thông, than củi cỡ 2x3.
Rắc hoặc xịt thuốc chống sên ở khu vực gốc và vùng quanh bên ngoài vị trí đặt chậu.
Pha thuốc kích rễ, b1 tưới đẫm gốc. Phun phủ 1 lần thuốc chống nấm, chống thối nhũn.
Ok tiếp đó ta mang cột tại những nơi không có nước mưa (chân cột hiên nhà, dưới mái che,…), hạn chế năng 1 tí.
Định kì khoảng 1-2 tuần các bác tưới gốc ướt đẫm 1 lần. Khoảng nửa tháng tới 1 tháng bón phân 10-10-10 một lần. Khi cây đã lực, khoẻ và nhiều lá rồi, thích chơi hoa thì bón phân có kali cao, cây sẽ ra ngồng hoa và tầm 3-5 tháng sau sẽ có hoa chơi.
Các bác đừng gỡ bầu nguyên bản ra nhé. Việc đó chỉ phù hợp với người trồng chuyên nghiệp và có đủ loại phân thuốc. Mình chơi không chuyên thì cứ để nguyên, ko chột cây và lên cực tốt

Nếu không có thời gian, các bác có thể mua bộ tưới nhỏ giọt giá khoảng hơn 200k về gắn vào. 1 tuần auto tưới 1 lần. Thỉnh thoảng xịt cho sạch bụi bám lá là ok.
Chúc các bác thành công.
Những đồ như: vỏ thông, than củi, thuốc chống sên, thuốc kích rễ.... mua ở đâu cụ ơi (e ở trần duy hưng và đại la ạ?
Như cụ bảo xếp vào chậu to. Là đặt luôn như thế hay sao ạ, e thì muốn mỗi cây vào 1 chứ r treo lên ạ
Cụ chỉ bảo e nhé. E năm nay mới bắt đầu tập toẹ trồng lan ạ. Thanks cụ!

formula_one

Xe tăng
Những đồ như: vỏ thông, than củi, thuốc chống sên, thuốc kích rễ.... mua ở đâu cụ ơi (e ở trần duy hưng và đại la ạ?
Như cụ bảo xếp vào chậu to. Là đặt luôn như thế hay sao ạ, e thì muốn mỗi cây vào 1 chứ r treo lên ạ
Hoàng Hoa Thám đủ đồ hết bác nhé.

TungThoc

Xe điện
Cái cần thiết cho người mới bắt đầu là chỗ treo, tháng mát, không bị nắng chiếu trực tiếp. Có thể dùng ban công, sân thượng, bóng cây để chơi lan.
Sau đó mới đến kỹ thuật, 99% người chơi phong lan có "mối tình đầu" là Hồ điệp, vậy cụ cũng bắt đầu từ Hồ điệp nhé. Cây này dễ sống, miễn là đủ ánh sáng và gió mát, không bị nắng chiếu trực tiếp lên lá, không bị úng nước.
Cụ cắt ngồng hoa đi, tách hết dớn (rêu) trên gốc cây trồng sau tết, cắt sạch sẽ rễ cũ, rửa sạch sau đó để chỗ gió mát mẻ khoảng 30 phút cho cây khô ráo, đặt cố định (có que định vị buộc thật chặt không lay đổ được) vào chậu sành sứ (loại thủng lỗ thoát nước nhanh chuyên để trồng phong lan chừng 5-10k/cái). đổ vỏ thông xung quanh gốc, có thể phủ nhẹ một ít dớn cũ tí ti thôi đừng dùng nhiều quá úng nước thối cây.
Vậy là mùa xuân cứ 2 ngày phun tưới nhẹ 1 lần, mùa hè thì 1 ngày 1 lần vào sáng sớm. Cây sẽ bật rễ mới, lên lá xanh đẹp. Sau này giỏi rồi sẽ trồng sang nhiều cây phong lan khác kiêu sa, kiều diễm hơn nữa đề nâng cao trình.
Tết sang năm cụ có mấy giò hồ điệp chơi, bảnh chọe.
Chúc cụ thành công.
Cây hồ điệp đã gắn bó nhiều năm với em đây:

formula_one

Xe tăng
Cái cần thiết cho người mới bắt đầu là chỗ treo, tháng mát, không bị nắng chiếu trực tiếp. Có thể dùng ban công, sân thượng, bóng cây để chơi lan.
Sau đó mới đến kỹ thuật, 99% người chơi phong lan có "mối tình đầu" là Hồ điệp, vậy cụ cũng bắt đầu từ Hồ điệp nhé. Cây này dễ sống, miễn là đủ ánh sáng và gió mát, không bị nắng chiếu trực tiếp lên lá, không bị úng nước.
Cụ cắt ngồng hoa đi, tách hết dớn (rêu) trên gốc cây trồng sau tết, cắt sạch sẽ rễ cũ, rửa sạch sau đó để chỗ gió mát mẻ khoảng 30 phút cho cây khô ráo, đặt cố định (có que định vị buộc thật chặt không lay đổ được) vào chậu sành sứ (loại thủng lỗ thoát nước nhanh chuyên để trồng phong lan chừng 5-10k/cái). đổ vỏ thông xung quanh gốc, có thể phủ nhẹ một ít dớn cũ tí ti thôi đừng dùng nhiều quá úng nước thối cây.
Vậy là mùa xuân cứ 2 ngày phun tưới nhẹ 1 lần, mùa hè thì 1 ngày 1 lần vào sáng sớm. Cây sẽ bật rễ mới, lên lá xanh đẹp. Sau này giỏi rồi sẽ trồng sang nhiều cây phong lan khác kiêu sa, kiều diễm hơn nữa đề nâng cao trình.
Chúc cụ thành công.
View attachment 6899496
Cụ trồng bán thủy canh hay thế nào mà em thấy có khay nước có bèo ở bên dưới :D

quangkhang5879

Xe hơi
Chúc cụ thành công.
View attachment 6899496
E cảm ơn cụ nhiều. Vâng, mồi tình đầu của e là lan hồ điệp. Hi vọng tết năm sau có mấy giò chơi tết thì tuyệt vời ạ. Chúc cụ và toàn thể đại gia đình 1 năm mới an khạnh thịnh vượng, vạn sự bình an ạ

Andydo

Xe điện
E cảm ơn cụ nhiều. Vâng, mồi tình đầu của e là lan hồ điệp. Hi vọng tết năm sau có mấy giò chơi tết thì tuyệt vời ạ. Chúc cụ và toàn thể đại gia đình 1 năm mới an khạnh thịnh vượng, vạn sự bình an ạ
Hồ điệp nó chỉ bị 1 cái bệnh khó nhất là hay thối nhũn lá cho nên phải thường xuyên phun phòng. Chứ còn những yếu tố khác thì dễ.
Dịch nha đam cũng là 1 cách hiệu quả rẻ tiền để trị bệnh này. Chúc bác nhìu giò hoa đẹp

quangkhang5879

Xe hơi
Hồ điệp nó chỉ bị 1 cái bệnh khó nhất là hay thối nhũn lá cho nên phải thường xuyên phun phòng. Chứ còn những yếu tố khác thì dễ.
Dịch nha đam cũng là 1 cách hiệu quả rẻ tiền để trị bệnh này. Chúc bác nhìu giò hoa đẹp
Vâng ạ. E là trang giấy trắng đang đi tìm mực cụ ạ 😂😂😂

quangkhang5879

Xe hơi
Tiện trên này có cụ nào có chậu đất nung hoặc chậu nhựa thừa mà ko sử dụng thì để lại cho e giá tốt với ạ.
Em cảm ơn các cụ!

TungThoc

Xe điện
Cụ trồng bán thủy canh hay thế nào mà em thấy có khay nước có bèo ở bên dưới :D
Hồ điệp dễ mà, trồng thủy canh, bán thủy canh, trồng khô, thậm chí trồng dưới đất em đều thử và cây đều sống khỏe, sai hoa.
Cây này em xin được cục sứ cách điện của trụ cao áp, em khoan thủng đáy sứ cho thoát nước, rồi trồng vào trụ, xung quanh đổ nước, nghịch mà sao lắm hoa vậy chứ gần 50 bông, nợ kịch vòi hoa không bỏ nụ nào.

quangkhang5879

Xe hơi
Nhìn
Hồ điệp dễ mà, trồng thủy canh, bán thủy canh, trồng khô, thậm chí trồng dưới đất em đều thử và cây đều sống khỏe, sai hoa.
Cây này em xin được cục sứ cách điện của trụ cao áp, em khoan thủng đáy sứ cho thoát nước, rồi trồng vào trụ, xung quanh đổ nước, nghịch mà sao lắm hoa vậy chứ gần 50 bông, nợ kịch vòi hoa không bỏ nụ nào.
chậu hoa của cụ công nhận thích mắt quá ạ

Kiabuoisang

Xe container
Em ở tỉnh nên ko rõ HN mua chỗ nào. Vật tư trồng phòng lan thì mình có thể mua online (chậu, vỏ thông, thuốc men có hết ạ) cụ ạ. Việc xếp bao nhiêu cây là do mình ạ, như chúng em trồng nhiều loại thì thường để khoảng 2-3 cây/chậu cho gọn.
Nếu mới chơi thì cụ không cần phức tạp nhiều. Cụ nhấc ra, để nguyên rêu, nguyên vỏ nilon cũ của nó và cho vào chậu hộ em. Treo trong chỗ không mưa gió, chẳng cần thuốc men gì, tuần đến 2 tuần cụ tưới 1 lần nước vo gạo là được.

formula_one

Xe tăng
Em cũng hay trồng kiểu bán thủy canh cho nó... nhàn :D. Đơn giản mình đi đâu chơi hay công tác dài ngày cũng không phải quá bận tâm đến em nó :D

quangkhang5879

Xe hơi
Em ở tỉnh nên ko rõ HN mua chỗ nào. Vật tư trồng phòng lan thì mình có thể mua online (chậu, vỏ thông, thuốc men có hết ạ) cụ ạ. Việc xếp bao nhiêu cây là do mình ạ, như chúng em trồng nhiều loại thì thường để khoảng 2-3 cây/chậu cho gọn.
Nếu mới chơi thì cụ không cần phức tạp nhiều. Cụ nhấc ra, để nguyên rêu, nguyên vỏ nilon cũ của nó và cho vào chậu hộ em. Treo trong chỗ không mưa gió, chẳng cần thuốc men gì, tuần đến 2 tuần cụ tưới 1 lần nước vo gạo là được.
Tức là để nguyên bầu àh cụ ơi. Có cần phải cho thêm vỏ thông, xỉ than... gì ko ạ?

Kiabuoisang

Xe container
Tức là để nguyên bầu àh cụ ơi. Có cần phải cho thêm vỏ thông, xỉ than... gì ko ạ?
Để nguyên cụ ạ. Còn nếu để tốt hơn thì cụ lấy kéo, khéo léo cắt bỏ bầu nilon nhưng không làm vỡ bầu là OK, rễ sẽ nhanh đâm ra ngoài hơn.
Khi cho vào chậu thì sẽ bị rỗng vùng quanh do vậy có vỏ thông hoặc than hoa thì chèn vào cho nó đứng cây. Không có những thứ đó thì cụ lấy loại xốp bọt biển bẻ ra chèn cũng Ok. Đừng chèn quá chặt là được.
Nhớ xả rửa sạch chậu, chất chèn tránh mầm bệnh cho cây ạ.
Khi trồng đừng nóng vội và đừng ham tưới. Khi ấn ngón tay vào thấy rêu chỉ còn ẩm ẩm hoặc có cảm giác khô thì mới tưới, nếu ướt tay thì không tưới nhé cụ. Tưới nhiều cây sẽ die vì úng nước. Thường thì mùa hè 1-2 tuần tưới/lần. Mùa đông thì 3 tuần mới tưới.

Chỉnh sửa cuối: