[Funland] Hội phong lan OF.

Mạnh Huy

Xe hơi
Nhà e chưa đủ tuổi, đủ tầm, đủ kiến thức để chơi món này, nên nhiều khi nhìn chả khác gì cọng rau muống :))

daumo

Xe tải
Nhà e chưa đủ tuổi, đủ tầm, đủ kiến thức để chơi món này, nên nhiều khi nhìn chả khác gì cọng rau muống :))
Gửi và chào Cụ,
Nhân cụ góp ý Rau muống trong Chủ đề hoa lan em xin chia xẻ một chút ạ:
Vì trong off có quy đinh ngầm đã là thành viên đều lên chức “Cụ mợ…” là những người có tuổi hii Nhưng cụ lại khiêm tốn nhận mình chưa đủ tuổi thật Dũng cảm. Bài viết trong chủ đề Hoa Phong Lan thì theo em không nên đưa rau Muống vào như vậy thì cụ lại là những người có tuổi rồi. Nhưng bị Lẫn.
Còn về Tầm thì em nghĩ đa số anh em chơi lan đều nhận mình là Nông dân như vậy theo em mức độ Tầm không quan trọng Cài này em cũng thấy Cụ Khiêm tốn. Nói thật e cũng chẳng thích dùng từ Tầm nghe nó Trọc phú kiểu gì ấy…
Kiến thức thì thật sự rộng lớn:
- Về nuôi trồng thì Lan cũng trồng như rau muống phải hiểu thì mới trồng được. Trồng từ hạt đó là gieo hạt lên mầm bón phân tưới nước hái ngọn luộc ăn…. Trồng từ khúc thân già thì làm luống vùi xuống tưới bón phân hái ngọn luộc ăn. Lan hay Rau muống đều phải sờ tay vào làm…Thì nó mới cảm thấy khác..
- Về bán mua: Giá Lan cao hơn Rau muống vì Rau muống không thể thổi giá cao được mặc dù đã rất nhiều lần, dùng các lý do (Xăng tăng, lương lên…) để thổi nhưng không thành. Có chăng đây là sự bất lực của ngành trồng rau muống. Em nghĩ không phải vậy chắc là lý do bí ẩn…
- Về giá trị tinh thần cái này cụ Đúng: Hai vợ chống Mới cưới mà luộc 1 đĩa rau muống luộc vớt ra đĩa chấm mắm thì làm chấm hết cho mọi ưu phiền. Còn khi Hai vợ chồng cưới nhau 30 năm rồi cũng nhau chăm ngắm 1 chậu Lan rừng thì cũng chấm hết cho cho mọi lo toan ưu phiền. Tựu chung lại là Tốt.
-Về cái gì nữa nhỉ, Cụ ạ.................
Trong góc nhìn rau muống và hoa Lan sẽ còn rất nhiều các ý kiến khác nhau, rất mong sự chia xẻ hiểu biết thêm của Cụ về rau muống hị vọng chia xẻ đó giúp em tìm hiểu thêm về cái đẹp của hoa Phong Lan từ góc nhìn Rau muống.

Pumzen

Xe ba gác
Lan "đột biến" 5 cánh trắng........

.....Dendro . :D

Vietdo6789

Đi bộ
Chào các cụ.em mới tập chơi,có mua được mấy cây quế xếp. Nhưng tàn hoa có quả rồi.các cụ xem có phải quế tháng 8 không hộ em với

vieteuro

Xe container
Gửi và chào Cụ,
Nhân cụ góp ý Rau muống trong Chủ đề hoa lan em xin chia xẻ một chút ạ:
Vì trong off có quy đinh ngầm đã là thành viên đều lên chức “Cụ mợ…” là những người có tuổi hii Nhưng cụ lại khiêm tốn nhận mình chưa đủ tuổi thật Dũng cảm. Bài viết trong chủ đề Hoa Phong Lan thì theo em không nên đưa rau Muống vào như vậy thì cụ lại là những người có tuổi rồi. Nhưng bị Lẫn.
Còn về Tầm thì em nghĩ đa số anh em chơi lan đều nhận mình là Nông dân như vậy theo em mức độ Tầm không quan trọng Cài này em cũng thấy Cụ Khiêm tốn. Nói thật e cũng chẳng thích dùng từ Tầm nghe nó Trọc phú kiểu gì ấy…
Kiến thức thì thật sự rộng lớn:
- Về nuôi trồng thì Lan cũng trồng như rau muống phải hiểu thì mới trồng được. Trồng từ hạt đó là gieo hạt lên mầm bón phân tưới nước hái ngọn luộc ăn…. Trồng từ khúc thân già thì làm luống vùi xuống tưới bón phân hái ngọn luộc ăn. Lan hay Rau muống đều phải sờ tay vào làm…Thì nó mới cảm thấy khác..
- Về bán mua: Giá Lan cao hơn Rau muống vì Rau muống không thể thổi giá cao được mặc dù đã rất nhiều lần, dùng các lý do (Xăng tăng, lương lên…) để thổi nhưng không thành. Có chăng đây là sự bất lực của ngành trồng rau muống. Em nghĩ không phải vậy chắc là lý do bí ẩn…
- Về giá trị tinh thần cái này cụ Đúng: Hai vợ chống Mới cưới mà luộc 1 đĩa rau muống luộc vớt ra đĩa chấm mắm thì làm chấm hết cho mọi ưu phiền. Còn khi Hai vợ chồng cưới nhau 30 năm rồi cũng nhau chăm ngắm 1 chậu Lan rừng thì cũng chấm hết cho cho mọi lo toan ưu phiền. Tựu chung lại là Tốt.
-Về cái gì nữa nhỉ, Cụ ạ.................
Trong góc nhìn rau muống và hoa Lan sẽ còn rất nhiều các ý kiến khác nhau, rất mong sự chia xẻ hiểu biết thêm của Cụ về rau muống hị vọng chia xẻ đó giúp em tìm hiểu thêm về cái đẹp của hoa Phong Lan từ góc nhìn Rau muống.
View attachment 5436476
2 cái muống và lan đều tiến vua được
:)) :))

tazan_90

Xe tăng

tazan_90

Xe tăng
Xem nhiều quen đi thôi cụ ạ, rất nhiều bông na ná nhau nhưng cơ bản phân loại ra thế này cho dễ phân biệt:
1. Các bông 5CT thì 5 cánh phải trắng tinh cái đã, chia ra các loại lưỡi mắt mũi khác nhau thì sẽ khác nhau
2. Mũi trắng và mũi lem, Mũi mà trắng tình thì sẽ là ở tầm cao hơn mũi lem màu
3. Mắt: Có mấy loại mắt tràn viền, mắt đậm, mắt xước, mắt màu tím, mắt màu hồng, mắt tím hơi xanh, bông lưỡi mặt bệt.... hoặc pha lẫn các loại này với nhau, gu thẩm mỹ chung bây giờ là mắt xước ở tầm cao nhất (ví dụ như bông Bảo Duy, Julies, Tản Viên, Bông Mắt Trâu, Bông Thảo Nguyên 2 là dòng mắt xước; Bông Người đẹp Bình Dương, bông Vọng xưa, Bạch Tuyết, Phú Thọ, Đại Tướng là dòng mắt đậm; Bông Hiển Oanh, Hà Tĩnh, Bông Hải Dương Mắt mờ, Bông Bùi Việt, Thống Nhất, Thái Nguyên là dòng mắt hồng; Bông Blue, Bông Tuyết Ngọc là bông mắt tím xanh; Bông Lâm Xung, Bông Võ Tòng là bông mắt lưỡi bệt... nhiều nhiều lắm - biết đến đâu thì nhớ đến đó thôi).
4. Khuôn bông có nhiều kiểu cánh bay, cánh bầu, cánh mai...
5. Thân lá đường gân trên thân, màu xanh trên thân, gân trên lá, dạng lá... nhiều hình thái
Tổng hợp cuối cùng là mỗi một kiểu khác nhau hình thái thì sẽ đặt ra một tên gọi khác nhau cho bông 5CT. Đôi khi trồng ở vùng miền thì nó cũng khác nhau khá nhiều về mặt bông, nên phân biệt cũng khá là... khó khăn.
Điển hình là bông Phú Thọ
Ảnh1: Trồng ở Miền Bắc

Ảnh 2: Trồng trong Lâm Đồng

nghe đồn phú thọ giảm giá ah bác.

Lan phi Điệp

Xe máy
Hàng này bị người ta gọi là bờ rào vì bông nó tím. Tuy vậy 2 em kie này đều được chủ cây kịp đặt tên: Một là Mắt Bão, 2 là An Chúc ạ... Không thấy rao bán trên thị trường, chắc chỉ cho nhau.
Tiện thể em khoe bông Phú Thọ trồng tự nhiên không kích, hoa trên thân vẫn còn nguyên lá:

tazan_90

Xe tăng
Hàng này bị người ta gọi là bờ rào vì bông nó tím ấy mà. Tuy vậy 2 em kie này đều được chủ cây kịp đặt tên: Một là Mắt Bão, 2 là An Chúc ạ... Không thấy rao bán trên thị trường, chắc chỉ cho nhau thôi.
Tiện thể em khoe bông Phú Thọ trồng tự nhiên không kích, hoa trên thân vẫn còn nguyên lá:
View attachment 5444222
đẹp quá bác,khi nào có kie chia e 1 kia với.
phú thọ thì đẹp rồi bác nhỉ.

Lan phi Điệp

Xe máy
đẹp quá bác,khi nào có kie chia e 1 kia với.
phú thọ thì đẹp rồi bác nhỉ.
Hai bông bờ rào đấy danh sách muốn đổi của em chắc phải đến tầm 2025 chưa đổi hết được bông. Bác mà chờ chắc hơi lâu ạ

sontranvu

Xe điện
5cPt ko bít về 500k/cm là e múc vài cm chơi vui đấy. Kaka

tazan_90

Xe tăng
Hai bông bờ rào đấy danh sách muốn đổi của em chắc phải đến tầm 2025 chưa đổi hết được bông. Bác mà chờ chắc hơi lâu ạ
phú thọ hoa nở tại vườn bác ah?có kie bán ko bác oi.

Lan phi Điệp

Xe máy
5cPt ko bít về 500k/cm là e múc vài cm chơi vui đấy. Kaka
phú thọ hoa nở tại vườn bác ah?có kie bán ko bác oi.
giờ cũng tầm 700k đến 850k rồi mà bác.
Hội mình ít khi nói chuyện giá cả và mua bán, em hay thấy trao đổi tặng khoe là nhiều. Phú Tho nhà em cũng không kịp bán vì bị đặt trước hết ạ, giá cả thì miên man tùy vào độ khỏe, đẹp của kie cơ bản là rải từ 2tr-7tr/1kie bóc thân, 5tr-10tr/1kie cắt khúc. Kie xấu không ra rễ hoặc còi cọc năm trước để lại năm nay thành kie 52 thì lại đắt hơn nữa tầm 12-20tr... vì năm nay nó to và nảy nhánh chồi tứ tung.

tazan_90

Xe tăng
Hội mình ít khi nói chuyện giá cả và mua bán, em hay thấy trao đổi tặng khoe là nhiều. Phú Tho nhà em cũng không kịp bán vì bị đặt trước hết ạ, giá cả thì miên man tùy vào độ khỏe, đẹp của kie cơ bản là rải từ 2tr-7tr/1kie bóc thân, 5tr-10tr/1kie cắt khúc. Kie xấu không ra rễ hoặc còi cọc năm trước để lại năm nay thành kie 52 thì lại đắt hơn nữa tầm 12-20tr... vì năm nay nó to và nảy nhánh chồi tứ tung.
bác có kie nào nhỏ nhỏ tiền ib e kie để sưu tầm giống với .thanks nhiều

Lan phi Điệp

Xe máy
bác có kie nào nhỏ nhỏ tiền ib e kie để sưu tầm giống với .thanks nhiều
Dạ chắc sau tết mới xuống giống được loạt mới ạ, năm nay thì hết sạch sẽ mất rồi. thân tơ bây giờ mới già chắc hơn tháng nữa nước rụng lá lên kie mới. Cây Phú Thọ là cây cơ bản xóa đói giảm nghèo. Hầu hết người bắt đầu Va vấp cũng từ Phú Thọ.