[Funland] Hội PHHS 2K5 Otofun

chickbong2106

Xe tải
Em ví dụ như ở NEU nhé:

Có chứng chỉ IELTS rồi thì thi môn tiếng Anh trong kỳ thi TN THPT năm 2023 để làm gì?

Trả lời:
✔ Theo quy chế của Bộ GD&ĐT, thí sinh có chứng chỉ IELTS đạt 4.5 đã được quy đổi thành điểm 10 môn tiếng Anh để xét tốt nghiệp - nói cách khác là được miễn thi môn tiếng Anh và sử dụng điểm quy đổi này để xét TN.
✔ Tuy nhiên điểm quy đổi trên không được sử dụng thay thế cho điểm thi môn tiếng Anh trong xét tuyển vào ĐH Kinh tế quốc dân theo phương thức điểm thi TN THPT năm 2023 và phương thức XTKH nhóm 5.
—> Việc thi môn tiếng Anh trong kỳ thi TN THPT năm 2023 giúp:
- Thứ nhất, thí sinh có điểm thi tiếng Anh để có thể sử dụng tổ hợp có môn thi tiếng Anh (Toán - Văn - Anh; Toán - Lý - Anh;…) để xét ngưỡng điểm đầu vào khi XTKH theo phương thức 4&5.
(Năm 2022 ngưỡng này là 20 điểm)
- Thứ hai, thí sinh có thêm cơ hội xét tuyển theo phương thức điểm thi TN THPT năm 2023 sử dụng tổ hợp có môn thi tiếng Anh.

Ví dụ năm 2022: có trường hợp thí sinh xét tuyển kết hợp nhóm 4 điểm xét tuyển sử dụng IELTS kết hợp với điểm thi 2 môn > điểm chuẩn trúng tuyển. Tuy nhiên, thí sinh lại không có tổ hợp nào trong 9 tổ hợp xét tuyển của Trường đạt ngưỡng 20 điểm (do thí sinh không thi môn tiếng Anh nên các tổ hợp D01; A01; D07; D09; D10 không sử dụng được). Kết cục là thí sinh không trúng tuyển.

sinichit52

Xe container
Em ví dụ như ở NEU nhé:

Có chứng chỉ IELTS rồi thì thi môn tiếng Anh trong kỳ thi TN THPT năm 2023 để làm gì?

Trả lời:
✔ Theo quy chế của Bộ GD&ĐT, thí sinh có chứng chỉ IELTS đạt 4.5 đã được quy đổi thành điểm 10 môn tiếng Anh để xét tốt nghiệp - nói cách khác là được miễn thi môn tiếng Anh và sử dụng điểm quy đổi này để xét TN.
✔ Tuy nhiên điểm quy đổi trên không được sử dụng thay thế cho điểm thi môn tiếng Anh trong xét tuyển vào ĐH Kinh tế quốc dân theo phương thức điểm thi TN THPT năm 2023 và phương thức XTKH nhóm 5.
—> Việc thi môn tiếng Anh trong kỳ thi TN THPT năm 2023 giúp:
- Thứ nhất, thí sinh có điểm thi tiếng Anh để có thể sử dụng tổ hợp có môn thi tiếng Anh (Toán - Văn - Anh; Toán - Lý - Anh;…) để xét ngưỡng điểm đầu vào khi XTKH theo phương thức 4&5.
(Năm 2022 ngưỡng này là 20 điểm)
- Thứ hai, thí sinh có thêm cơ hội xét tuyển theo phương thức điểm thi TN THPT năm 2023 sử dụng tổ hợp có môn thi tiếng Anh.

Ví dụ năm 2022: có trường hợp thí sinh xét tuyển kết hợp nhóm 4 điểm xét tuyển sử dụng IELTS kết hợp với điểm thi 2 môn > điểm chuẩn trúng tuyển. Tuy nhiên, thí sinh lại không có tổ hợp nào trong 9 tổ hợp xét tuyển của Trường đạt ngưỡng 20 điểm (do thí sinh không thi môn tiếng Anh nên các tổ hợp D01; A01; D07; D09; D10 không sử dụng được). Kết cục là thí sinh không trúng tuyển.
Đúng điều em muốn nói nhưng ngại gúc cụ ạ. Nói chung bài thi TA là phải thi khi ĐK xét tuyển đầu vào bằng tổ hợp có môn tíêng Anh. Chưa kết 1 sô trường hợp đặc biệt họ ghi rõ không chấp nhập điểm tiếng Anh quy đổi

chickbong2106

Xe tải
Em động viên cô nhok nhà em là: học hết mình 12 năm rồi, mà thi tốt nghiệp có nhõn 3, 4 ngày thì cố gắng thi hết mình cho khỏi bõ công học.

tranmanhha

Xe điện
Cụ nào ngâm cứu kỹ quy chế năm nay, cho em hỏi:
Con bé nhà em định thi mấy trường khối Mỹ thuật.
Nó đã hoàn thành 5 kỳ với số điểm cũng kha khá.
Nó bảo giờ chỉ cần thi tốt nghiệp xong - không bị trượt và thi vẽ nữa là xong.
Cho nên em thấy nó cũng khá nhàn, chả lo gì hết.
Em không hiểu, nó đã biết hết các quy định quy chế chưa. Thi năm nay có gì phức tạp lắm không.

sinichit52

Xe container
Em không hiểu, nó đã biết hết các quy định quy chế chưa. Thi năm nay có gì phức tạp lắm không.
Khả năng F1 nhà cụ đúng rồi. Nhưng cụ bảo châu kt cẩn thận( có thể nó sẽ của rào cản kiểu như BK thì điểm TB 5 môn phải trên 6,5 ) và phải đỗ phần vẽ chứ nhỉ.

chickbong2106

Xe tải
Con nhok nhà em mục tiêu là NEU, xét tuyển theo phương thức kết hợp Nhóm 1. Các bạn Gà nhà cccm có lựa chọn cuối hết rồi chứ ạ?

lovecarhpqn

Xe điện
Em chào các cụ, các mợ ạ!

Tình hình là các F1 sắp học hết lớp 12 rồi ạ, Tết xong cũng gần thi giữa kỳ 2 và chả mấy mà thi HK 2.

Em lập nhóm để các PH có chỗ chia sẻ thông tin ạ.
F1 nhà em theo ngành truyền thông, còn F1 nhà các cụ mợ thế nào ạ?
Ngày 28/1/2023, em cập nhật về nguồn tài nguyên để tự học IELTS miễn phí ạ, các cụ mợ bảo F1 quét mã này tham gia nhóm Facebook nhé ạ:

Năm nay thi tốt nghiệp lớp THPT sớm hơn năm ngoái các cụ mợ ạ:

Các cụ đã chốt đc mấy trường cho bọn gà Ẩt Dậu rồi ???,

safenoodles

Xe cút kít

Tuanlq

Xe buýt
F1 nhà em phỏng vấn trường Đại học Kinh tế thuộc Đại học quốc gia Hà nội. Em ko hiểu trường này học xong thì bằng nó bằng gì..... đại học kinh tế hay đại học quốc gia.
Em vào trang web đại học kinh tế thuộc ĐH QG Hà nội....

lovecarhpqn

Xe điện
F1 nhà em phỏng vấn trường Đại học Kinh tế thuộc Đại học quốc gia Hà nội. Em ko hiểu trường này học xong thì bằng nó bằng gì..... đại học kinh tế hay đại học quốc gia.
Đúng rồi cụ, ngày xưa em thi mua mỗi quyển những điều cần biết thi tsđh là có tất cả tt, bây giờ trường đh nó nhiều như nấm sau mưa có trường chưa từng nghe thấy bao giờ. Con em cũng đk trường này mà chưa thấy nó gọi phỏng vấn, pv nó bảo cài pm ms team vào để nó hỏi mà lệ phí mất 3 lít cụ nhỉ. Nó hỏi những gì vậy cụ truyền đạt lại cho em với, thanks cụ nhiều ạ🍻

sinichit52

Xe container
Bằng của nó chắc ghi: DHQGHN - trường DHKT chứ nhỉ.

wavethai

Xe tăng
Ko phức tạp nhưng mỗi trường có đề án riêng và nhiều phương thức xét tuyển. Cụ vào web trường con cụ thi, tải cái đề án ngâm cứu nhé

Tình cờ

Xe tải
F1 nhà em được 55% học bổng ở VinUniversity ạ. Cháu thích cả RMIT nữa nên hiện tại em cũng lăn tăn.
Cụ/mợ có sự so sánh cơ bản nào giữa 2 trường này chưa ạ, cho em xin ít thông tin. Và cháu được hb 55% nhờ những tiêu chí nào ạ. Em cảm ơn ạ.

safenoodles

Xe cút kít
Cụ/mợ có sự so sánh cơ bản nào giữa 2 trường này chưa ạ, cho em xin ít thông tin. Và cháu được hb 55% nhờ những tiêu chí nào ạ. Em cảm ơn ạ.
RMIT thì có tiếng và nhiều năm kinh nghiệm rồi bác ạ, còn VinUni thì năm nay mới có khoá 1 ra trường.
Con trai em là học sinh tinh hoa của Vinschool ạ, tiêu chí là giỏi tiếng Anh, tham gia nhiều hoạt động của trường lớp, con đạt giải khuyến khích trong kỳ thi Tin học quốc gia và nhiều giải khác nhỏ hơn…Làm hồ sơ xin học bổng thì con có thư giới thiệu của cô hiệu trưởng và vài thầy cô bộ môn, lĩnh vực mà con đạt giải cao. IELTS của con là 7.5 ạ.
Bài luận con tự viết khi xin học bổng cũng là tiêu chí thêm vào kết quả học bổng, bác à.

Em chưa biết cho con học trường nào, chờ thi tốt nghiệp xong là con xin học bổng của RMIT xem có được 25% hay không ạ.

lovecarhpqn

Xe điện
Đang hóng vụ F1 nhà cụ phỏng vấn trường Đại học Kinh tế thuộc Đại học quốc gia Hà nội, cụ Tuanlq ơi???😃