Hội những người mua nhà Vin Metropolis 29 Liễu Giai

tunguyen146

Xe hơi
Có hẳn 1 thớt đánh giá về cái gọi là Kiến trúc V
https://www.otofun.net/threads/kien-truc-vin.1255545/
---
Thực ra rất ít người trong nghề xây dựng mua nhà của Vin, dù có quá nhiều tiện ích sống mời gọi hấp dẫn, bệnh viện, trường học, khu vui chơi, siêu thị và cách thức vận hành chuyên nghiệp, nhưng cái mà người hiểu nghề dừng lại, đó là kiến trúc không gian sống của từng căn hộ.

Royal thì miễn bàn, căn hộ như hang chuột, cửa sổ mở ra hành lang, và thậm chí có phòng ngủ còn không có cửa sổ.

Tôi cho con về tầng hầm của Royal duy nhất một lần, và không bao giờ quay lại lần 2, bởi nguyên tắc thiết kế có quá nhiều rủi ro khi gặp sự cố. Người đông ngìn ngịt, nhưng tuyệt đối tôi không nhìn thấy biển chỉ dẫn thoát hiểm ở đâu.

Nguyên lí của thiết kế tầng hầm là cho dù anh đứng ở bất cứ vị trí nào, anh cũng phải quan sát được và nhìn thấy cửa thoát hiểm khi có sự cố cháy nổ hay mất an toàn khác, nhất là khi đi với trẻ con. Nó là các hình dấu cộng ghép nối với nhau, tuy nhiên, cửa thoát hiểm không được hiển thị rõ nét. Tôi đưa con đi nhưng không dám nhìn vào bất cứ cái gì, chỉ chăm chăm cái góc thoát hiểm nó nằm ở đâu, định vị nó trong đầu, để nếu có gì xảy ra thì bế con chạy.

Từ đó tôi không về lại lần nào nữa.

Time có cải tiến hơn chút, tuy nhiên, khi lên hành lang tòa nhà thì chán hẳn. Về nguyên lí, hai đầu hồi của anh không được chiếm dụng, bởi nó dùng lấy sáng cho hành lang và trổ cửa phòng khi cháy nổ. Khi đó, các thang ứng cứu sẽ được bắc lên hành lang để cứu người thoát ra ngoài. Chỉ cần 2 góc hành lang đó, tần suất cứu sống người khi gặp sự cố sẽ tăng lên khoảng 10 cho đến 20 lần so với bắc thang vào từng căn hộ. Nhưng ở đây Vin bịt hết để bán cho các căn hộ góc, căn hộ đầu hồi.

Bếp Time đặt giữa nhà, một phòng ngủ trông ra bếp và nếu có, sẽ trổ cửa ra hành lang. Thường căn hộ 2 phòng ngủ thì chỉ có 1 phòng có cửa nhìn ra bên ngoài.

Vin không chú trọng không gian sống riêng tư của căn hộ. Chỉ chú trọng không gian tiện ích chung và dịch vụ ngoại vi đi kèm. So sánh hơi lệch lạc, xét trên cùng một diện tích bỏ tiền ra mua và được sử dụng, thì tính hiệu quả của căn hộ ở Ecopark gấp khoảng 2,5 lần so với căn hộ của Vin. Tuy thế, người dùng chỉ nhìn thấy cái áo, chứ không nhìn thấy thầy tu, dù cái cần sau này là khả năng “tu tập” của thầy, chứ không phải cái áo.

Nhưng ở đời, cái gì lợi về lực thì thiệt về đường đi. Ecopark hiệu quả, nhưng lại xa phố, theo tiêu chí sống của một số người.

Hiện nay, về cơ bản Vin đã chú trọng đến thiết kế riêng tư của căn hộ, nhưng họ đã thiết lập một phân khúc thị trường khác hẳn, phân khúc cho người giàu, với giá cao hơn 1,2 cho đến 1,5 lần so với các chủ đầu tư khác ở cùng một mức trang bị và dịch vụ đi kèm. Dân gian hay gọi đó là phí thương hiệu.

Tùy theo tiêu chí của từng người khi mua nhà thôi. Bạn chú trọng hay bị che mờ bởi vẻ hào nhoáng và tiện ích ngoại vi, mua trọn gói, bạn sẽ nhất định là Vin. Nếu bạn cân nhắc đến tính biệt lập của từng tiện ích, bạn sẽ chia gói những nhu cầu của cuộc sống đó ra, chọn căn hộ ưng ý, trường học phù hợp, và con đường di chuyển đến bệnh viện thuận lợi.

Khi chúng ta đuổi theo quá nhiều mục đích, nhúng quá nhiều nhu cầu của cuộc sống vào một đơn vị bán hàng, cũng như đặt trứng vào một giỏ, sẽ rất khó xoay xở hay thay đổi, nếu bạn không đủ sức đáp ứng các khoản chi cho những rủi ro trong cuộc sống mà bạn gặp phải, như lạm phát phi mã, kinh tế bất ổn và chỉ số giá tiêu dùng tăng cao. Khi đó, người cầm giỏ trứng của các bạn sẽ cứu mình trước khi cứu các bạn, bởi họ không làm phúc lợi, họ làm tiền, mà làm tiền thì cần có lãi.

Thành thật chia buồn với các bạn mua Vin mà không được như mong muốn, bởi có lẽ các bạn đã sắp xếp chưa đúng thứ tự ưu tiên các nhu cầu trong cuộc sống của mình.

Khi đẹp trời, người ta dễ quên những lời thề nguyền trong gió bão
Vodka Báo cáo
Trích dẫn Trả lời
Bác Bin_2013 đã được 85 người mời rượu
em xin phép quất lại còm này của cụ,mai cho cụ lái chính xe này vào đọc,vì lão nhất nhất cứ phải là vin,trong khi đk sống và thu nhập nhà em mức bt

cadan

Xe container
E copy ở đây,
Phòng khi thớt kia bay ^_^

---

Vịnh Bánh giò:

Bán nhà dỗ kèm trường học
Bán lớp học kèm nhà thương
Chao ôi, thương ơi là thương
Làm dân Tham sao mà nhọc

Bánh giò ôi thiu nổi mốc
Vẫn ép học sinh phải măm
Vin mêch đang sẵn giường nằm
Khách hàng bây giờ cả đống

Một tuần đã trôi qua nhưng những bức xúc của phụ huynh trường tiểu học Vinshool Times city về chiếc bánh giò thối vẫn âm thầm bốc cháy. Phụ huynh giận dữ còn lãnh đạo nhà trường và lãnh đạo tập đoàn Vin Group vẫn im lặng coi thường phụ huynh một cách khó hiểu!

Sự việc xảy ra vào bữa ăn buổi chiều ngày 06/11 tại trường tiểu học Vinshool Times city. Đã có 6100 chiếc bánh giò được chuyển đến cho 6100 cháu học sinh trường tiểu học Vinshool Times cty để ăn bữa chiều. Và ngay trong bữa ăn, nhiều học sinh lớp lớn đã phản ứng từ chối ăn bánh giò vì các cháu phát hiện những chiếc bánh này bị thiu thối. Tuy nhiên, các cháu lớp nhỏ thì bắt buộc phải ăn chúng vì yêu cầu của cô giáo phụ trách bữa ăn đó. Tất nhiên, nhà trường không thể thu hồi toàn bộ số bánh giò đã phát tới tay bọn học trò đang cơn đói bụng buổi chiều, …

Và ngay sau khi ăn xong, hơn 300 cháu đã bị đau bụng, đi ngoài và có cháu phải nhập viện. Gia đình hoang mang vì nguyên nhân các con nói, đó là, chiếc bánh giò buổi chiều bốc mùi thiu thối nhưng vẫn bị cô giáo ép ăn. Hơn 300 học sinh bị đau bụng, tiêu chảy được tập trung vào 43 lớp thuộc khối 1 khối 2 và một phần khối 3.

Chiều ngày 8/11, đại diện Ban phụ huỳnh trường đã có buổi làm việc với Ban giám hiệu nhà trường về chiếc bánh giò thiu thối này. Nhà trường đã nhận trách nhiệm về chiếc bánh giò bị thối được phát tới 6100 học sinh toàn trường. Có một phần trong số đó đã được thu hồi kịp thời nhưng hậu quả để lại là vẫn có hơn 300 học sinh của trường bị đau bụng, tiêu chảy.

Một điều vô cùng lạ, đó là nhà trường thường nêu sự hiện đại trong quá trình chế biến bữa ăn cho học sinh nhưng, những chiếc bánh giò lại được nhập từ một doanh nghiệp tư nhân xa tít, cách Hà Nội hàng trăm km. Và ngay trong quá trình bóc mở chiếc bánh, những nhân viên ở đây, được nói là đào tạo đúng quy trình mà không thể phát hiện ra nó bị thiu thối đến mức không thể ăn được mà họ vẫn ép học sinh của mình phải ăn nó.

Theo phân tích của Ban phụ huynh trường Vinshool Times city, những chiếc bánh giò trong khẩu phần ăn của học sinh là hoàn toàn không thể đảm bảo chất lượng VSATTP. Nó được bốc lên xe từ 07h sáng hàng ngày từ một nơi sản xuất rất xa Hà Nội. Tất nhiên, để làm ra 6100 chiếc bánh thì nguyên liệu của họ không thể được sản xuất trong ngày. Khi đến được tay học sinh là lúc 15h chiều mà nhà trường, đương nhiên không thể có bất kỳ phương tiện bảo quản nào. Như vậy, với tiêu chí sinh học của chiếc bánh giò, chúng đương nhiên sẽ bị lên men và phân hủy trong điều kiện thời tiết nắng nóng của tự nhiên….

Vậy mà, một thương hiệu lớn, Trường tiểu học Vinshool Times city vẫn thường xuyên đưa vào thực đơn của học sinh từ nhiều tháng nay và hậu quả giờ đã bùng phát….

Trong hàng loạt bất bình của phụ huynh trường tiểu học Vinshool Times city đang âm thầm bốc cháy những ngày gần đây như: Tăng học phí bất thường; chất lượng giáo viên vô cùng non kém không đủ năng lực; ép gia đình chuyển cơ sở giáo dục phản khoa học thì giờ lại thêm một mối lo hiện hữu là an toàn thực phẩm trong bữa ăn hàng ngày của con mình. Những mối lo sợ đang thường trực trong từng phụ huynh trường Vinshool Times city ….

Chúng tôi thấy, những gì cam kết của tập đoàn Vin Group chỉ là hư ảo và niềm tin giờ quá xa vời chăng?

http://langmoi.vn/chiec-banh-gio-va-niem-tin/

P/s: Thèng cu nhà cháu choén 1/2 bánh này, rất may bụng tốt và cũng nằm trong những lớp tiểu học không bị làm sao. Cái này nhà trường dấu rất kỹ, mãi tận chiều tối hôm sau khi có phụ huynh lên group thắc mắc mọi chuyện mới vỡ lẽ. Đến giờ mọi chuyện vẫn = 0

hiphip1100

Xe máy
em xin phép quất lại còm này của cụ,mai cho cụ lái chính xe này vào đọc,vì lão nhất nhất cứ phải là vin,trong khi đk sống và thu nhập nhà em mức bt
thực ra để mà nói về thiết kế thì có thể không hợp ý cụ này, cụ kia, chủ yếu em thấy vãn cứ là dịch vụ chăm sóc khách hàng, tiện ích nội khu cho cư dan và vị trí, cụ có căn thiết kế đẹp để làm gì khi ở vị trí xa, bước chân cái là xuống đường, dịch vụ quản lý, vui chơi kém hoặc không có. Thiết kế căn hộ thì mình có thể chỉnh sửa chút theo ý của mình, cái này giải quyết đơn giản mà cụ

kaka_392

Xe đạp
E đã xúc căn 12a tầng 2x toà m2. Các cụ cho e xin đánh giá về căn này đc ko a?

Chỉnh sửa cuối:

lovewheels

Xe buýt
Căn của bác là căn 3 ngủ rẻ nhất trong số các căn có 3 phòng ngủ, diện tích và thiết kế hợp lý không bị diện tích thừa. Nhưng các nhân em thì không chọn căn này do căn này bị hướng tây nam và em đã kiểm tra hướng nắng rất kỹ và thấy căn này toàn bộ mùa hè sẽ bị năng chiếu thẳng cửa số và ban công độ 5 tới 6 tiếng buổi chiều. Kinh nghiệm nhà em ở chung cư thì không thể chịu được nắng kiểu này. Bác có thể tham khảo chống nắng bằng cách dán kính toàn bộ xong lặp thêm 1 lớp rèm 100% blind cho toàn bộ diện tích cửa rồi tới 2 lớp rèm như thông thường. Đây là cách nhà em đang chống nắng tại Royal, thấy giảm đi được khá. Nếu được nhờ bác pm hộ giá bác lấy căn này nhé.

Milano2011

Xe tải
Căn của bác là căn 3 ngủ rẻ nhất trong số các căn có 3 phòng ngủ, diện tích và thiết kế hợp lý không bị diện tích thừa. Nhưng các nhân em thì không chọn căn này do căn này bị hướng tây nam và em đã kiểm tra hướng nắng rất kỹ và thấy căn này toàn bộ mùa hè sẽ bị năng chiếu thẳng cửa số và ban công độ 5 tới 6 tiếng buổi chiều. Kinh nghiệm nhà em ở chung cư thì không thể chịu được nắng kiểu này. Bác có thể tham khảo chống nắng bằng cách dán kính toàn bộ xong lặp thêm 1 lớp rèm 100% blind cho toàn bộ diện tích cửa rồi tới 2 lớp rèm như thông thường. Đây là cách nhà em đang chống nắng tại Royal, thấy giảm đi được khá. Nếu được nhờ bác pm hộ giá bác lấy căn này nhé.
Căn này hành lang dài hun hút mà bác bảo ko có diện tích thừa.

Alonghethaychua

Xe tải
về cơ bản vin thiết kế chán.
ví dụ căn này, khách muốn đi tè có thể vào nhầm phòng chủ nhà (có vợ chủ nhà) là chuyện rất dễ xảy ra :D

IZZ

Xe tăng
về cơ bản vin thiết kế chán.
ví dụ căn này, khách muốn đi tè có thể vào nhầm phòng chủ nhà (có vợ chủ nhà) là chuyện rất dễ xảy ra :D
Cụ cũng tỉnh phết.

Tuy vậy thường sẽ hướng dẫn khách đi thẳng rẽ trái. Ông nào nhầm chắc cố tình, xẻo mẹ chym.

Citi80

Xe hơi
Khu này em thích nhất là có quả bến Metro, tương lai xa là chắc chắn lên giá vì em đi các nước thấy bds xung quanh lên giá rất cao. Em thì định cho thuê ko biết có ổn không các cụ nhỉ vì lượng khách NN làm các khu Daeha, Lotte và sau này là 2 toà VP của MT nữa cũng khá nhiều.
Có thằng cu Nhật em quen nó làm Lotte mà thuê IPH 3PN hơn $3k/tháng nên em kỳ vọng khu này hơn

kaka_392

Xe đạp
Căn này chính nam ghé tí tây thôi mà bác?

kaka_392

Xe đạp
Bác vào trang web cho ktra hướng nắng các ngày trong năm ấy, có trên Of này mà em quên tên, ktra thì mới biết chính xác. Em ktra rồi nên mới dám phát biểu.
E cần mua thêm 1 căn cho các cụ, bác thấy căn nào hoa hậu nhất trong những căn còn lại này ạ?

kaka_392

Xe đạp
Căn này e lấy trừ hết km và lãi ngân hàng vì trả theo tiến độ thì còn 7tỷ

LePower

Xe buýt

Căn này có mấy điểm:
1- Về quan điểm mê tín : Cửa phòng vệ sinh mở ra nhìn thẳng vào đầu gường ngủ chính.
2- Về Thiết kế có bất tiện với Lô gia duy nhất, Lô gia này dùng để máy giặt, cục nóng ĐH, phơi đồ và view của phòng khách:
- View phòng khách sẽ rất tệ.
- Cửa logia phải đóng suốt khi dùng ĐH.
- Phòng VS quá nhỏ so với tiêu chuẩn căn nha 7 tỷ.

IZZ

Xe tăng
E cần mua thêm 1 căn cho các cụ, bác thấy căn nào hoa hậu nhất trong những căn còn lại này ạ?

Còn toàn tầng thấp quá. Tạm thời có M1-01 tầng 7 và M3-10 tầng 6 giảm thêm 20% nữa có thể nghiên cứu mua.

ipadair2

Xe tải
ở đây căn bé nhất bao nhiêu tiền các cụ?

kaka_392

Xe đạp
Căn này có mấy điểm:
1- Về quan điểm mê tín : Cửa phòng vệ sinh mở ra nhìn thẳng vào đầu gường ngủ chính.
2- Về Thiết kế có bất tiện với Lô gia duy nhất, Lô gia này dùng để máy giặt, cục nóng ĐH, phơi đồ và view của phòng khách:
- View phòng khách sẽ rất tệ.
- Cửa logia phải đóng suốt khi dùng ĐH.
- Phòng VS quá nhỏ so với tiêu chuẩn căn nha 7 tỷ.
E ở nhà 20 năm này phòng ngủ đối diện phòng wc nên đối vs e k vấn đề
Toà nhà này toàn bộ là điều hoà trung tâm cục nóng ko để trong căn hộ cụ ạ
Phơi đồ thì nhà e đang dùng máy giặt sấy nội địa nhật rồi nên chả bao h e phơi quần áo
Còn cái phòng vệ sinh thì e công nhận vs cụ là hơi bé so với nhà 7 tỉ