[Funland] Hỏi nhanh, Đáp gọn mọi thứ liên quan tới "I tờ và thời đại số"

Với cấu hình của cụ chắc ngang ngửa với mấy con IBM T41, con này chạy WinXP SP3 và Office 2007 ngon lành. Cho nên khuyến cáo cụ nên cài lên bản đó.
Tiếp đến qua ảnh chụp tôi tháy cụ cài và cho chạy thường trực rất nhiều phần mềm, Riêng cái DU của cụ tôi cũng chẳng nghĩ ra là để làm gì nữa. Tiếp nữa là cụ nên tạm biệt Firefox đi mà thay bằng Chrome cho nó nhanh hơn và thuận tiện hơn, cũng an toàn trước Virus hơn.
Các bản cài gốc cụ có thể tham khảo dưới chữ ký của tôi nhé.
Cụ đúng là siêu - máy em đang dùng là IBM T42 - thực tế em dùng máy khá lâu rồi, mua từ lúc mới về VN như Iphone5, giá mua thời điểm đó là 1,850$ - rất nhiều lần định thay máy nhưng mà nó chả hỏng gì cả ngoại trừ hỏng cái sạc pin nên cứ dùng.
Hiện tại em đang dùng Office 2007.
Cụ cho em hỏi thêm một số điểm theo tư vấn của cụ:
- Em thấy Chrome nặng hơn Firefox rất nhiều, nếu nâng cấp lên có làm máy chạy chậm đi không? (Ổ C của em còn dư 881MB).
- Em có thói quen dùng chương trình nào thì mở chương trình đó rồi lại thoát ngay. Khái niệm phần mềm thường trực em chưa hiểu lắm? Cụ ví dụ cho em một vài cái để em tìm cách gỡ bỏ.
- Hiện tại cái DU Meter em chỉ để xem tốc độ download & upload. Gặp lúc nó báo tốc độ thấp thì bỏ đấy không làm việc hoặc tạm dừng download rồi sau đó tiếp tục sau. Cái DU Meter chỉ mất 2.4MB, cụ tư vấn giúp có nên gỡ đi không?

Thực ra em mua máy, họ cài cho sao cứ để nguyên vậy. Em biết những câu hỏi này với người chuyên thì nghe rất ngớ ngẩn nhưng với em - thuộc diện xóa nạn mù chữ tin học, chỉ biết gõ bàn phím - thì tư vấn của cụ rất hữu ích, em ghi nhận & chân thành cám ơn.

catpv

Xe điện
Các phần mềm chạy thường trực là các phần mềm ngay khi khởi động máy đã tự chạy. Còn các phần mềm khác thì người dùng phải kích hoạt thì nó mới chạy.
Quan điểm cá nhân của tôi là phần mềm nào không tối cần thiết thì không cài, vì cài vào dù ít dù nhiều cũng ảnh hưởng đến tốc độ máy. Mặc dù công việc tôi cũng cần nhiều thứ phải cài, nhưng cái laptop tôi hay dùng thì chỉ có Win, Office mà cũng chỉ có World, Excel, powerpoint, bộ gõ tiếng việt, trình duyệt chrome, YM, Skype, diệt Virus là hết.
Còn các cái khác tôi cài lên các máy khác nhau, cần cái gì thì Remote vào máy đó chạy thôi.
Cụ cứ mạnh dạn gỡ bỏ hết những thứ không cần thiết ra cho nó nhẹ máy.
Còn về Chrome và Firefox thì tôi vẫn nghiêng về Chrome hơn, mặc dù có nặng hơn chút đỉnh tuy nhiên lại nhanh hơn và có nhiều tiện ích hơn.

Các phần mềm chạy thường trực là các phần mềm ngay khi khởi động máy đã tự chạy. Còn các phần mềm khác thì người dùng phải kích hoạt thì nó mới chạy.
Quan điểm cá nhân của tôi là phần mềm nào không tối cần thiết thì không cài, vì cài vào dù ít dù nhiều cũng ảnh hưởng đến tốc độ máy. Mặc dù công việc tôi cũng cần nhiều thứ phải cài, nhưng cái laptop tôi hay dùng thì chỉ có Win, Office mà cũng chỉ có World, Excel, powerpoint, bộ gõ tiếng việt, trình duyệt chrome, YM, Skype, diệt Virus là hết.
Còn các cái khác tôi cài lên các máy khác nhau, cần cái gì thì Remote vào máy đó chạy thôi.
Cụ cứ mạnh dạn gỡ bỏ hết những thứ không cần thiết ra cho nó nhẹ máy.
Còn về Chrome và Firefox thì tôi vẫn nghiêng về Chrome hơn, mặc dù có nặng hơn chút đỉnh tuy nhiên lại nhanh hơn và có nhiều tiện ích hơn.
Em hết quota để rót thêm rượu mời cụ rồi, cụ cho em nợ chén. Cám ơn cụ rất nhiều.

VietAnhTse

Xe hơi
Máy e cài win7, cứ vào xem youtube độ 10phút là bị restart máy, thế là bị sao các cụ nhỉ, e nghĩ virus nên thử quét = hijackthis rồi vẫn k ăn thua ợ :( các cụ giúp e với ...

catpv

Xe điện
Máy e cài win7, cứ vào xem youtube độ 10phút là bị restart máy, thế là bị sao các cụ nhỉ, e nghĩ virus nên thử quét = hijackthis rồi vẫn k ăn thua ợ :( các cụ giúp e với ...
Lúc khởi động lại máy có nóng lắm không? Nếu không báo lỗi cái gì mà lăn ra khởi động lại thì phần lớn là do nóng quá. Nếu là Laptop thì kê lên cái gì đó cho nó thoáng cái mặt dưới, nếu là Desktop thì bỏ nắp Case re rồi chĩa cái quạt vào là ngon.

tmk1207

Xe tải
Có thể là do nóng quá . Laptop thì lấy 4 cái nút chai Sting kê nó lên .

Còn máy bàn thì mở ra . Xem cái quạt chip nó có bám đầy bụi không ? Nếu có thì mời bro tháo ra rồi tháo cái quạt ra mang ra hàng rửa xe nào nhờ xịt khô phát . Còn cục kim loại thì . Lấy nước phụt vào . Phơi khô tự nhiên . Rồi lắp lại ... :-bd

hunganhdh12

Xe buýt
Em dự là do máy cụ nóng quá rồi ạ.
Trước lúc mới mua về em không để ý vụ này, cứ để sát bàn thế là bị vài lần.

leetrung74

Xe hơi
Khi máy bị restart trên màn hình có hiện cái gì không, nếu không thì như các Cụ ở trên đã nói và hướng dẫn cách khắc phục. Nếu màn hình hiện "màu xanh chết chóc" thì đa phần là do ram hoặc main (khả năng này ít hơn)
mà lần sau Cụ nên mô tả rõ hơn về máy để mọi người giúp Cụ được chính xác hơn nhé.

killua

Xe buýt
các cụ cho nhà cháu hỏi là có cách nào để tìm và liệt kê được các website hoặc forum đang hoạt động trong một tỉnh được không ạ ???

hunganhdh12

Xe buýt
các cụ cho nhà cháu hỏi là có cách nào để tìm và liệt kê được các website hoặc forum đang hoạt động trong một tỉnh được không ạ ???
Em cũng có hỏi thử vài ông anh bên IT về vấn đề như cụ. Nhưng chả ai biết làm sao.
Nếu là máy tính thì căn cứ vào IP, còn website với forum thì...em chưa biết ạ.

killua

Xe buýt
Em cũng có hỏi thử vài ông anh bên IT về vấn đề như cụ. Nhưng chả ai biết làm sao.
Nếu là máy tính thì căn cứ vào IP, còn website với forum thì...em chưa biết ạ.
những website hoặc 4rum có đăng ký thì không nói làm gì .... nhưng những website hoặc 4rum không đăng ký, giờ mình muốn tìm và liệt kê để quản lý hoặc nắm bắt số lượng thì chả biết kiểu gì ạ, hỏi ông gu gồ các kiểu thì cũng chỉ ra được một phần nào đấy các web thôi chứ không thể ra hết :( ........ có cao thủ nào trợ giúp hay có hướng giải quyết vấn đề này không ạ ???

tmk1207

Xe tải
những website hoặc 4rum có đăng ký thì không nói làm gì .... nhưng những website hoặc 4rum không đăng ký, giờ mình muốn tìm và liệt kê để quản lý hoặc nắm bắt số lượng thì chả biết kiểu gì ạ, hỏi ông gu gồ các kiểu thì cũng chỉ ra được một phần nào đấy các web thôi chứ không thể ra hết :( ........ có cao thủ nào trợ giúp hay có hướng giải quyết vấn đề này không ạ ???
hầu như là khó ạ :D . Bro thử làm phiếu khảo sát chưa tại nơi mà bro muốn quản lý í ?

catpv

Xe điện
Không hiểu bạn định quản lý cái gì? Nếu bạn là nhà quản lý chắc không hỏi câu này, còn bạn không là nhà quản lý thì hỏi cũng giải quyết được vấn đề gì đâu?
Việc quản lý các Web và Forum căn cứ vào việc quản lý tên miền và IP, bất kỳ nhà quản lý tên miền nào cũng quản được việc các thông tin đăng ký tên miền, còn về IP thì bất kỳ nhà cung cấp Intenet nào cũng quản được thông tin đăng ký. Nếu bạn là một trong các nhà quản lý đó thì không vấn đề gì, còn không thì khó đấy.

mAd_lOvE

Xe lăn
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
www.myphamxachtay.com
Cái này khác nào: các bác cho em hỏi, anh Chủ tịch tỉnh, bác TT có bao tiền, bao nhà không =))

mr-justin

Xe tải
máy tính của em mỗi khi click chuột phải vào file lại hiên thông báo " windown express has stop working"
các cụ chỉ em sửa cái lỗi, em đoán là bị virut nó chén mất file hệ thống,nhưng bây giờ em ngại cài win lắm

hunganhdh12

Xe buýt
máy tính của em mỗi khi click chuột phải vào file lại hiên thông báo " windown express has stop working"
các cụ chỉ em sửa cái lỗi, em đoán là bị virut nó chén mất file hệ thống,nhưng bây giờ em ngại cài win lắm
Cụ xem lại cụ ghi chính xác chưa ạ?
Em dự là: "windows explorer has stopped working"
Cụ xem lại phải không?

mr-justin

Xe tải
Cụ xem lại cụ ghi chính xác chưa ạ?
Em dự là: "windows explorer has stopped working"
Cụ xem lại phải không?
vâng đúng rồi, dạo này vốn tiếng anh kém quá, cụ có cách nào sửa được không?

hunganhdh12

Xe buýt
vâng đúng rồi, dạo này vốn tiếng anh kém quá, cụ có cách nào sửa được không?
Vâng cụ, với lỗi này thì Microsoft đưa ra 4 nguyên nhân chính:

- Driver card đồ hoạ của cụ là bản cũ chưa được update hoặc bị lỗi.
- Các file hệ thống của Windows bị lỗi.
- Máy cụ đang bị Virus hoặc Phần Mềm Gián Điệp chạy bên trong.
- Một vài ứng dụng hoặc dịch vụ chạy trong Windows gây ra.

Cách sửa:

- Cập nhật Driver đồ hoạ.
- Cụ vào Start gõ CMD vào ô Seach ===> Bấm chuột phải vào cmd.exe chọn Run as Administrator ===> Trong màn hình CMD cụ gõ Sfc /scannow để Windows check và sửa các lỗi trong hệ thống.
- Dùng các phần mềm diệt virus như Microsoft Safety Scanner để quét từ USB.

*Lời khuyên cá nhân của em:
Cài lại windows, update driver đầy đủ, cài chương trình diệt virus ===> Tạo bản ghost sạch để trong máy.
Bị lỗi là đem ghost lại mất 15-20' - đủ uống 1 ly cafe là cụ có máy sạch.

mr-justin

Xe tải
Vâng cụ, với lỗi này thì Microsoft đưa ra 4 nguyên nhân chính:

- Driver card đồ hoạ của cụ là bản cũ chưa được update hoặc bị lỗi.
- Các file hệ thống của Windows bị lỗi.
- Máy cụ đang bị Virus hoặc Phần Mềm Gián Điệp chạy bên trong.
- Một vài ứng dụng hoặc dịch vụ chạy trong Windows gây ra.

Cách sửa:

- Cập nhật Driver đồ hoạ.
- Cụ vào Start gõ CMD vào ô Seach ===> Bấm chuột phải vào cmd.exe chọn Run as Administrator ===> Trong màn hình CMD cụ gõ Sfc /scannow để Windows check và sửa các lỗi trong hệ thống.
- Dùng các phần mềm diệt virus như Microsoft Safety Scanner để quét từ USB.

*Lời khuyên cá nhân của em:
Cài lại windows, update driver đầy đủ, cài chương trình diệt virus ===> Tạo bản ghost sạch để trong máy.
Bị lỗi là đem ghost lại mất 15-20' - đủ uống 1 ly cafe là cụ có máy sạch.
em xin vodka cụ 1 ly!
chắc em phải ghost lại thôi chứ cứ sống với lũ thế này khổ lắm