[Funland] Hỏi ngu

Culay

[Tịch thu bằng lái]
Mấy năm nay em thường nghe ngành điện than lỗ CCCM thông thái cho em hỏi vài câu

1- Thủy điện chiếm tỷ suất bao nhiêu phần trăm sản lượng ?

2- Những công trình thủy điện lớn như Hòa bình , Sơn la , Lai châu, Huổi quảng, Yaly, Trị an , Dami, Na hang , Ba hạ , Thác bà , Thác mơ , Trung sơn được đầu tư bằng nguồn vốn nào :

Liệu có phải nguồn vốn do ngân sách ? Nếu nguồn vốn do ngân sách thì có phải lấy từ thuế của nhân dân không ?

3 - Điện do thủy điện đáp ứng được bao nhiêu phần trăm dùng cho sinh hoạt của nhân dân , điện mua của nước ngoài đáp ứng có đủ cho sản xuất ?

Từ những câu hỏi trên theo các cụ người ta giải thích kiểu đem giá điện nước ta so với các nước kinh tế thị trường ( not định hướng ) có bất hợp lý không ?

Vì em thấy như nước họ muốn thu tiền điện mỗi doanh nghiệp phải tự bỏ tiền mà đầu tư chứ đâu như nước mình lấy tiền ngân sách xây dựng nhà máy sau đó đòi thu bằng các nước kia

Nợ đời 2

[Tịch thu bằng lái]
Em kính chuyển câu hỏi của cụ thớt cho cụ dưới, đồng kính chuyển lên hội đồng ní nuộn chung ương, bộ tài chén, bộ công thương và ủy ban các vướn đề xã hội của cuốc hụi.
Dễ giả nhời thế thời ai cũng làm quan được!

STElectrics

Xe lăn
Cụ chủ bẩu hỏi ngu dưng em còn ngu hơn, không giả lời được mặc dầu vẫn biết các sếp ở mấy nhà máy điện cỡ trưởng phòng thôi là cũng giàu bỏ mịa đi được ấy.

suzu37

Xe container
Em kính chuyển câu hỏi của cụ thớt cho cụ dưới, đồng kính chuyển lên hội đồng ní nuộn chung ương, bộ tài chén, bộ công thương và ủy ban các vướn đề xã hội của cuốc hụi.
Em lại kính chuyển cho cụ thớt.

Tuyền câu hỏi vĩ mô về một ngành độc quyền.

Culay

[Tịch thu bằng lái]
Cụ chủ bẩu hỏi ngu dưng em còn ngu hơn, không giả lời được mặc dầu vẫn biết các sếp ở mấy nhà máy điện cỡ trưởng phòng thôi là cũng giàu bỏ mịa đi được ấy.
Bởi bọn EVN nó có phải đầu tư gì đâu Cứ thế đc thu tiền và tăng giá nếu muốn Có đợt nó còn tính cả giá chơi gôn của lãnh đạo vào tiền điện

Riêng thằng Đào văn Hưng nó nem vài chục ngàn tỉ ra ngoài ngành bảo sao chả lỗ

Culay

[Tịch thu bằng lái]
Công nhận mí cụ Nếu mà câu nào của dân cũng quan giả nhời được chắc đất nước mình đã thành bọn giãy chết

taductoan

Xe điện
Em thấy ai liên quan đến điện là cũng giàu mà ngành này thì làm ăn ngày càng thua lỗ. Bất hợp lý phải không các cụ????

Culay

[Tịch thu bằng lái]
Em thấy ai liên quan đến điện là cũng giàu mà ngành này thì làm ăn ngày càng thua lỗ. Bất hợp lý phải không các cụ????
một vé vào ngành này cũng ko hề rẻ cụ ạ

Culay

[Tịch thu bằng lái]

taductoan

Xe điện
Vậy là từ cha cho chí đến con thi nhau bám lấy cái lỗ để sống ạ
Thấy lỗ mà cứ đâm đầu vào. Một đức tính tốt đẹp và một truyền thông cao cả hihi

matizvan2009

Xe ba gác
2- Những công trình thủy điện lớn như Hòa bình , Sơn la , Lai châu, Huổi quảng, Yaly, Trị an , Dami, Na hang , Ba hạ , Thác bà , Thác mơ , Trung sơn được đầu tư bằng nguồn vốn nào :

Liệu có phải nguồn vốn do ngân sách ? Nếu nguồn vốn do ngân sách thì có phải lấy từ thuế của nhân dân không ?
trước đấy thì em không biết, nhưng sau giai đoạn thành lập tct 90, 91 (sau khi đổi mới) chắc là năm 1990-91 gì đấy thì điện lực nó là Tổng công ty, có vốn nn. Như vậy sau đấy thì các công trình, dự án là vốn của TCT điện lực VN, nếu nhà nước muốn cho thêm tiền thì có 2 cách: 1 là tăng vốn điều lệ (bơm thêm tiền) cho TCT ĐL, hai là cho phép để lại không nộp nsnn lợi nhuận của TCT ĐL nộp cho nn, lấy đó làm nguồn đầu tư phát triển.

PS: nếu nn có bảo lãnh để EVN vay world bank, imf, adb thì cũng chỉ là bảo lãnh thôi, tiền đấy vẫn là tiền vay của EVN chả liên quan gì đến nsnn. Đến nay chắc cũng chưa xảy ra trường hợp nào EVN vay nhưng không trả được dẫn đến bên cho vay bắt nn xuất ns trả hộ.

Culay

[Tịch thu bằng lái]
trước đấy thì em không biết, nhưng sau giai đoạn thành lập tct 90, 91 (sau khi đổi mới) chắc là năm 1990-91 gì đấy thì điện lực nó là Tổng công ty, có vốn nn. Như vậy sau đấy thì các công trình, dự án là vốn của TCT điện lực VN, nếu nhà nước muốn cho thêm tiền thì có 2 cách: 1 là tăng vốn điều lệ (bơm thêm tiền) cho TCT ĐL, hai là cho phép để lại không nộp nsnn lợi nhuận của TCT ĐL nộp cho nn, lấy đó làm nguồn đầu tư phát triển.

PS: nếu nn có bảo lãnh để EVN vay world bank, imf, adb thì cũng chỉ là bảo lãnh thôi, tiền đấy vẫn là tiền vay của EVN chả liên quan gì đến nsnn. Đến nay chắc cũng chưa xảy ra trường hợp nào EVN vay nhưng không trả được dẫn đến bên cho vay bắt nn xuất ns trả hộ.
Những nhà máy thủy điện , nhiệt điện có trước những năm đó chắc chắn là do nhân dân VN chắt bóp từng đồng mà xây cụ ạ Em chắc chắn rằng nó chiếm tỉ suất không ít đâu

STElectrics

Xe lăn
Liên quan đến EVN mới giàu thôi cụ ôi. Em liên quan đến điện đây mà cứ buông tuốc nơ vít là hết tiền ạ.

taductoan

Xe điện

matizvan2009

Xe ba gác
Những nhà máy thủy điện , nhiệt điện có trước những năm đó chắc chắn là do nhân dân VN chắt bóp từng đồng mà xây cụ ạ Em chắc chắn rằng nó chiếm tỉ suất không ít đâu
à, thì vẫn là tiền của nn mà. Hiện giờ vốn của nn vẫn góp trong nguồn vốn của evn. giả sử năm 91 thành lập evn thì nn giao cho evn quản lý Hòa bình và xác định hòa bình giá 1000 tỉ thì tính phần góp vốn là 1000 tỉ ...
thế nên tiền chắt bóp từng đồng đấy vẫn là tiền của cụ với em ah.

vì evn nó là 100% vốn nn nên giờ cụ cháu mình vẫn là cổ đông/chủ sở hữu của cái thằng evn đấy mà.

Culay

[Tịch thu bằng lái]
Liên quan đến EVN mới giàu thôi cụ ôi. Em liên quan đến điện đây mà cứ buông tuốc nơ vít là hết tiền ạ.
Công nhân điện vất vả thật cơ mà thu nhập cũng ổn định chế độ phúc lợi cũng tốt nên vẫn hút lao động

Riêng sếp ngành điện thì giàu

Culay

[Tịch thu bằng lái]
à, thì vẫn là tiền của nn mà. Hiện giờ vốn của nn vẫn góp trong nguồn vốn của evn. giả sử năm 91 thành lập evn thì nn giao cho evn quản lý Hòa bình và xác định hòa bình giá 1000 tỉ thì tính phần góp vốn là 1000 tỉ ...
thế nên tiền chắt bóp từng đồng đấy vẫn là tiền của cụ với em ah
Vậy sao tính giá điện lại cứ phải đem so với nước khác khi mà các doanh nghiệp nước họ tự bỏ tiền đầu tư chứ không lấy từ NS

matizvan2009

Xe ba gác
Vậy sao tính giá điện lại cứ phải đem so với nước khác khi mà các doanh nghiệp nước họ tự bỏ tiền đầu tư chứ không lấy từ NS
em ví dụ thế này nhé, cụ góp tiền vào công ty cấp nước ở xã cụ (nói xã cho nó dễ hiểu), cụ là chủ sở hữu một phần của cái công ty ấy nhưng mà ban quản trị công ty đấy nó ăn chơi phè phỡn, điều hành kém nên nó bán cho CHÍNH CỤ giá nước trên trời, cụ cũng phải nhắm mắt mua thôi. Cụ có mắng nó tại đại hội cổ đông nhưng cụ là cổ đông nhỏ nên nó cười trừ, bảo nó bán đắt là thu lợi cho cụ đấy :)):)):)):)) (vì cụ có cổ phần mà), cụ có muốn nó bán rẻ để cụ mất vốn không???