[Funland] hỏi ngu về giá Iphone 14 Pro 128 G khi máy IP 15 ra mắt

maximax903

Xe điện
Em so với thời điểm ngày 17/10 năm ngoái giá iPhone14 Bờ Rồ mua tại FPT bản 256GB giảm 10 triệu. Nên em dự tới tháng 10/2023 giá của con cùng loại tại cùng hệ thống cửa hàng của FPT sẽ rơi vào khoảng 25-26 củ. Con 128GB khoảng 21-23 củ.

Chỉnh sửa cuối:

hxduong

Xe lăn
Nghe cụ nói khổ nhỉ :(

8 năm trước là 2015, là iPhone 7Plus ấy ạ.
Em quen 1 bác có tài xế riêng, bác ấy dùng con SE 2016 đến tận gần đây mới nhờ em lấy giúp 1 cái SE 2020. Nhu cầu là cấu hình không tệ nhưng càng nhỏ càng tốt (nhưng không phải mini).

Chỉnh sửa cuối:

Bito9999

[Tịch thu bằng lái]
Máy gần nhất tôi xài cũng Samsung, S20-S21 gì đó.
Tôi thực sự happy với nó, chụp ảnh rất đẹp, sáng, dực dỡ, nhất là chụp cận cảnh chị em.

Nó cũng bị hỏng màn hình, sau độ 3 năm.
Tụi Samsung cũng fair, bẩu: Nếu check và vẫn kín khí, nó đổi màn hình FOC cho tôi.
Của đáng tội, check thì tôi failed, vì cũng làm rơi dăm phát rồi, dù nhẹ và không để lại vết.
Màn hình mới: 4 triệu.

Tôi bỏ và xài 13prm đến giờ, gần 1 năm, máy ổn, mỗi khoản chụp ảnh thì từ kém đến rất kém.

Đành là tôi không biết cách dùng, chỉ biết bấm. Tôi thừa nhận vậy.

Xét như thế, máy tới tôi sẽ cân nhắc hoàn toàn 50/50 giữa Samsung và iphone.
Em dùng từ note 2,4,5,8 đến note 10, S20 và bỏ hẳn ss, còn iphone thì dùng từ 6s, Xs, Xr và 14pr
- chụp ảnh: iphone chụp đúng màu, lên máy tính hay máy nào khác xem vẫn đẹp vs ss thì chỉ long lanh nhưng ko thật màu trên máy ss thôi đưa vào máy tính hay máy khác thôi rồi, xấu kinh khủng.
- máy ss dòng flagship chỉ được năm 1 thôi, đến năm 2 nâng cấp lên là đủ kiểu chậm lag lỗi. Iphone thì vài năm vân phe phé.
- cái giữ giá thì do nhu cầu thị trường, thị trường đánh giá thế nào thì giá con máy sẽ giữ đc như thế, iphone luôn giữ giá tốt hơn hẳn ss thì nó có lý do của nó. Vì đơn giản nó chất hơn hẳn về mọi mặt, người dùng trực tiếp là người hiểu rõ nhất.

poiuy

Xe ba gác
Màn iPhone bây giờ cũng là OLED như SS nên không còn rẻ như trước nữa đâu.

BMW X10

Xe điện
Em dùng từ note 2,4,5,8 đến note 10, S20 và bỏ hẳn ss, còn iphone thì dùng từ 6s, Xs, Xr và 14pr
- chụp ảnh: iphone chụp đúng màu, lên máy tính hay máy nào khác xem vẫn đẹp vs ss thì chỉ long lanh nhưng ko thật màu trên máy ss thôi đưa vào máy tính hay máy khác thôi rồi, xấu kinh khủng.
- máy ss dòng flagship chỉ được năm 1 thôi, đến năm 2 nâng cấp lên là đủ kiểu chậm lag lỗi. Iphone thì vài năm vân phe phé.
- cái giữ giá thì do nhu cầu thị trường, thị trường đánh giá thế nào thì giá con máy sẽ giữ đc như thế, iphone luôn giữ giá tốt hơn hẳn ss thì nó có lý do của nó. Vì đơn giản nó chất hơn hẳn về mọi mặt, người dùng trực tiếp là người hiểu rõ nhất.
Tôi nhu cầu thấp, nên không update cho cả Samsung và iphone.
Có lẽ vì thế nó vẫn chạy ngon.

phuongmit

Xe cút kít
Tôi nhu cầu thấp, nên không update cho cả Samsung và iphone.
Có lẽ vì thế nó vẫn chạy ngon.
Việc update hđh làm máy chạy k ngon như phiên bản cũ là lập luận của 1 số ít người dùng nhà mình thôi bác ạ, nó chả đúng tí nào, nhưng vẫn là biện pháp tâm lý dc nhiều người tin. Iphone e cứ kịch ios và chả gặp vde gì k ngon cả

BMW X10

Xe điện
Việc update hđh làm máy chạy k ngon như phiên bản cũ là lập luận của 1 số ít người dùng nhà mình thôi bác ạ, nó chả đúng tí nào, nhưng vẫn là biện pháp tâm lý dc nhiều người tin. Iphone e cứ kịch ios và chả gặp vde gì k ngon cả
Chí ít nó cũng không tệ đi, bác ạ.
Như tôi vẫn đang xài 15.6.1 nguyên bản theo máy, còn bây giờ là 16.5 - 16.6 gì đó rồi.

Việc update và bác mất 1 thời gian nó củ chuối, sụt pin ..., là việc đã xảy ra và các bên đều đã phải vá lỗi cật lực.
Không cần vá thì tốt hơn - chí ít thì đỡ đau đầu hơn.

maximax903

Xe điện
Thật hả cụ? Nó có liên quan gì đến dung lượng của tài khoản iCloud ko ấy? Em vẫn dùng còn IP11 từ ngày mới ra mà giờ vẫn dùng iOS14 chấm đôi :D ko dám upgrade lên bàn cao nhất bây giờ vì trong máy có rất nhiều dữ liệu.

Funlike

Xe tải
Em vẫn đang dùng chú này 7 năm rồi, vẫn mượt, vẫn đầy đủ chức năng, chạy phe phé luôn

phuongmit

Xe cút kít
Thật hả cụ? Nó có liên quan gì đến dung lượng của tài khoản iCloud ko ấy? Em vẫn dùng còn IP11 từ ngày mới ra mà giờ vẫn dùng iOS14 chấm đôi :D ko dám upgrade lên bàn cao nhất bây giờ vì trong máy có rất nhiều dữ liệu.
Data hoàn toàn k liên quan gì đâu cụ, ios mới nó chiếm thêm 1 chút dung lượng bộ nhớ trong iphone chứ k ảnh hưởng gì đến icloud và data cũ cả. Và nếu nhiều data thế cụ nên backup ra máy tính cho an toàn, sau cần thì restore lại nhàn hơn

maximax903

Xe điện
Data hoàn toàn k liên quan gì đâu cụ, ios mới nó chiếm thêm 1 chút dung lượng bộ nhớ trong iphone chứ k ảnh hưởng gì đến icloud và data cũ cả. Và nếu nhiều data thế cụ nên backup ra máy tính cho an toàn, sau cần thì restore lại nhàn hơn
Dù dùng IP khá lâu nhưng em cũng ấm ớ mấy món này. Thỉnh thoảng nhận được thông báo Upgrade hoặc mua thêm dung lượng iCloud em cứ chọn Để sau hoặc Không phải lúc này cho nhanh 🤣

XL Điện

Xe tăng
Em mới mua ở Hoàng kiên 14prm 256g 26,600k bảo hành 1 năm, em mua ở đây 4 đời máy rồi nói chung khá hài lòng. Cứ 1 năm lên đời mất 500k. Các cụ dùng tẹt tèn ten cứ pin 80% ra nó thay viên mới. Nhưng giá máy cũ công nhận chát thật, nhưng dc cái yên tâm.

Jonykey

Xe tải
Đã mua Iphone dùng, là điện thoại giữ giá nhất, trong các loại điện thoại rùi. Cụ cứ mua cái đời mới nhất mà dùng, xác định dùng vài năm thấy nó đáng giá và sướng. Nhà em trước cũng toàn dùng samsung đời cao nhưng được 1 hai năm thì lag lắm gấu kêu nhiều, hai năm trước em đổi cho sang ip 13 promax thấy dùng quá ok, em vẫn dùng S22 ultra cũng thấy chán rùi. Đang đợi Ip15 ra thì đổi. Mấy ông android giờ còn mỗi ss, nhưng chất lượng ngày càng tệ, em chẳng dùng con nào được quá 3 năm mà ko trục trặc gì.

maximax903

Xe điện
Đã mua Iphone dùng, là điện thoại giữ giá nhất, trong các loại điện thoại rùi. Cụ cứ mua cái đời mới nhất mà dùng, xác định dùng vài năm thấy nó đáng giá và sướng. Nhà em trước cũng toàn dùng samsung đời cao nhưng được 1 hai năm thì lag lắm gấu kêu nhiều, hai năm trước em đổi cho sang ip 13 promax thấy dùng quá ok, em vẫn dùng S22 ultra cũng thấy chán rùi. Đang đợi Ip15 ra thì đổi. Mấy ông android giờ còn mỗi ss, nhưng chất lượng ngày càng tệ, em chẳng dùng con nào được quá 3 năm mà ko trục trặc gì.
Em thấy là do thói quen dùng 1 hãng nào lâu quen các thao tác rồi giờ ngại chuyển sang hãng khác chứ ko hẳn là bao nhiêu tiền. Em chân loong toong, phải xử lý các công việc tại bất kỳ chỗ nào nên em cũng rất ngại phải chuyển sang 1 hệ điều hành khác phải mày mò dò dẫm.

phuongmit

Xe cút kít
Dù dùng IP khá lâu nhưng em cũng ấm ớ mấy món này. Thỉnh thoảng nhận được thông báo Upgrade hoặc mua thêm dung lượng iCloud em cứ chọn Để sau hoặc Không phải lúc này cho nhanh 🤣
Chắc tại cụ phi tất lên icloud nên nhanh đầy, e thì ảnh e lưu trên google photo, lưu 1 bản trên ổ cứng pc, 1 bản trên hdd di động. E k game, thi thoảng e cắm pc backup nên máy e nhẹ lắm, cả bộ nhớ lẫn icloud đều thênh thang

maximax903

Xe điện
Chắc tại cụ phi tất lên icloud nên nhanh đầy, e thì ảnh e lưu trên google photo, lưu 1 bản trên ổ cứng pc, 1 bản trên hdd di động. E k game, thi thoảng e cắm pc backup nên máy e nhẹ lắm, cả bộ nhớ lẫn icloud đều thênh thang
Cụ phán chuẩn đấy. Em bị 1 lần hỏng điện thoại ko lưu iCloud nên về sau em tháo khoán cho tất lên mây :D . Giờ quá liều nó bắt mua em cứ tạm bỏ qua.

Vietex

Xe điện
Cháu mới đổi lên S22, con S8 chức năng bình thường, pin yếu, để cho F1 xem youtube. Cháu bắt đầu dùng Samsung từ con A3 2015 vì thiết kế đẹp. Dùng 1 năm là giật lag thì nó k phát triển đc như bây giờ. Cụ chê ác quá.

Tomtep1

Xe tải
Vẫn cay vụ màn Ss phò phạch này. Mua con máy S25 + phụ kiện hết 25 củ , về dùng mấy hôm thì tự khởi động liên tục, mang đổi máy về dùng 1 năm thì sọc màn do cable, sửa hết mấy triệu đc 1 tuần hỏng hẳn màn.
sau đó thì vĩnh biệt ss, flag ship phò phạch kinh khủng, sang iphone dùng hẳn. Trước đó e hay đút túi 2 máy 1 ss flagship + 1 iphone khoảng 10 năm. Con iphone có con mua 2015 giờ con e chơi game vẫn ầm ầm chả sao. Còn e thì ip 14prm thấy pin nó đỉnh thật, bọn ss vứt sọt rác hết nếu để cạnh nó.
S25 mới ra hả cụ :>8->:D ? Nói khí ko phải, em cũng dùng SS, dùng đến cón thứ 4, nhưng 3 con trước cứ 1 hay 2 năm là hỏng có vấn đề ko thể dùng được, trộm vía con thứ 4 đang dùng được 2 năm vẫn ổn, trộm vía..trộm vía :D