[Funland] Hỏi ngu tí - Sao trẻ con phải viết bút mực?

Trâu Đất

Xe buýt
Giờ trẻ con được viết bút máy sướng thế mà còn kêu thì đúng là chịu rồi.Ngày trước cấp 1 còn phải xách theo lọ mực để ống bơ và viết bút mực (đấy mới gọi là bút mực cụ thớt nhá)
Ngày đó có quả ngòi có bầu mực nhỏ, ít phải chấm là xịn xò cụ nhỉ , mà ngòi bút còn bị han nữa nếu ít dùng :D, em còn được dùng cái bút là đũa tre ông bô chế cho cơ, không có quản bút, do đánh mất :D

ATG

Xe buýt
Khả năng ép dân mua bút mực, kiểu dạng mỗi năm 1 kiểu sách GK

kfc1981

Xe điện
Đã học thì đương nhiên nó kèm rèn luyện. Luyện như nào tác dụng ra sao đã đc nghiên cứu, phụ huynh cứ yên tâm. Tiến tới con người muốn truyền tải tt cũng như làm nhiều việc khác chỉ cần "nhíu mày" cái là đối tác sẽ hiểu. Trả cần bút với chữ hay mell với phím chuột gì sất.

poiuy

Xe ba gác
Em đang phát rồ lên đây, thằng cu lên lớp 3 rồi mà vẫn bị bắt viết kiểu rồng bay phượng múa. Bảo nó viết kiểu gì đơn giản cho nhanh, quan trọng rõ ràng ngay ngắn cho bố xem, nó bảo "viết kiểu tiếng Anh hả bố" xong hoan hỉ viết rất nhanh mà đẹp, bố tổ sư bọn giáo dục
Cụ không thích thì chửi người ta nhưng cụ cần biết là nếu muốn 10 điểm thì hãy viết chữ đẹp, còn không thích thì có thể viết bình thường như mình muốn. Mục tiêu của giáo dục phổ thông là 90% đạt trên 5 điểm. Xã hội họ chỉ cần thế thôi, chỉ cần 10% giỏi là đủ. Còn nếu số giỏi quá nhiều chỉ là bệnh thành tích. Xem ra cụ cũng mắc bệnh thành tích ra phết.

Anhduc73

Xe buýt
Lại nhớ thời vỡ ruột, em muốn theo cô mãi học vỡ lòng :)
“ ưo
Lại nhớ thời vỡ ruột, em muốn theo cô mãi học vỡ lòng :)
Ước gì tôi được quen cô giáo
Để đến theo cô học vỡ lòng
Chỉ sợ trò đông bàn ghế chật
Tuổi nhiều cô có nhận cho không?
Nếu cô đồng ý nhận cho tôi
Tôi sẽ theo cô đến suốt đời
Suốt đời tôi chỉ theo một lớp
Suốt đời tôi học lớp cô thôi!”
(Nguyễn Bính)

behieu

Xe đạp
viết chữ đẹp có liên quan gì với trí tuệ ko các cụ .:D con e năm nay lớp 1 , e bẩu nó viết bút bi khéo bị hạnh kiểm yếu quá

Sim Mobi

Xe buýt
Cũng mong giải tán cái bút mực mà bọn trẻ con hay dùng đi ạ. Em cầm thử mà thấy rõ là đểu, mực dây khắp nơi nhìn rõ ghê.
Sao ko cho chúng dùng cái bút mực bơm sẵn như bút ký của pentel chẳng hạn (ruột có 2-30k) viết rõ thích, nét thanh nét đậm được tất!
Như chúng ta giờ đi làm có mấy khi cầm bút, hầu như cầm bút chỉ để ký :(

Hitchhiker

[Tịch thu bằng lái]
Em đọc thấy trẻ em Mẽo được khuyến nghị chỉ sử dụng bút chì cho đến lớp 5, từ lớp 6 có thể dùng bút chì hoặc bút bi, nhưng tuyệt không thấy dùng bút mực (chấm viết hay hay có ruột bơm sẵn) như ở VN

Ngoài VN thì nước nào đang đưa viết chữ bằng bút mực vào chương trình học tiểu học nhỉ?

Cháu thấy bút chì thì dễ gãy, bút mực thì khó viết và gây đau tay. Bút bi thì nét nhỏ và trơn quá. Tính đi tính lại dùng bút chì là chuẩn nhất. Dùng 2 năm luôn đê, lên lớp 3 là cứng tay rồi, chuyển sang bút bi là được. Bút mực nên cho vào viên bảo tàng hoặc dành cho lớp năng khiếu thư pháp.
Bút chì cụ mua loại 50k 1 cái hàng nhập khẩu thì phải con viết sẽ dễ vì có cái ngấn định vị tay giúp con dễ cầm bút thao tác hơn. Bút hiệu stabilo.

born2go

Xe điện
Cụ không thích thì chửi người ta nhưng cụ cần biết là nếu muốn 10 điểm thì hãy viết chữ đẹp, còn không thích thì có thể viết bình thường như mình muốn. Mục tiêu của giáo dục phổ thông là 90% đạt trên 5 điểm. Xã hội họ chỉ cần thế thôi, chỉ cần 10% giỏi là đủ. Còn nếu số giỏi quá nhiều chỉ là bệnh thành tích. Xem ra cụ cũng mắc bệnh thành tích ra phết.
Vấn đề nó không phải thành tích cụ ạ, mà trẻ con nó bị ép học những cái không có ích gì cho đa số. Em dạy con em nó viết bình thường nhưng chương trình học bắt phải viết uốn lượn mà không cho nó lựa chọn khác.

Nét bút nét chữ, Các con mới tập viết, nếu dùng bút dạ thì ngòi mềm, sẽ bị tù khi tì đè quá lực do tay các con chưa đủ cứng
Bút bi sẽ làm hỏng chữ, sau này chữ sẽ xấu
Bút mực ngòi sắt chịu được lực đè, mực ra đều. Dây mực ra tay là các con thao tác vụng về.
Chỉ có bút chì và bút mực là được dùng để cho các con tập viết
Em cứ suy từ thằng bố của con nhóc nhà em ra, lên cấp 2 là quăng hết bút mực chơi bút bi. Thằng nào chữ đẹp vẫn đẹp, thằng nào chữ xấu vẫn xấu. Giờ đi làm toàn tốc ký, chữ xấu như ma. Nên em cũng thắc mắc như cụ chủ thớt, sao ko cho chúng nó dùng bít bi luôn đi.

poiuy

Xe ba gác
Vấn đề nó không phải thành tích cụ ạ, mà trẻ con nó bị ép học những cái không có ích gì cho đa số. Em dạy con em nó viết bình thường nhưng chương trình học bắt phải viết uốn lượn mà không cho nó lựa chọn khác.
Không ai ép con cụ phải học cả. Cụ không thích có thể không học những thứ không phù hợp. Chí có điều nó không thể đạt 10 điểm. Chỉ cần 5 điểm thôi là nó hoàn toàn đủ điều kiện lên lớp và hoàn thành chương trình phổ cập giáo dục của Nhà nước. 5 điểm khó thế sao?
Chương trình người ta đề ra cho tất cả, nghĩa là cả người 10 điểm cũng đủ để học, vì vậy đương nhiên là thừa rất nhiều. Có 1 giải pháp khác: 2 chương trình, 10 điểm và 5 điểm. Cụ muốn con học chương trình 5 điểm không? Rất đơn giản, cụ xin cho con vào lớp bét nhất trường là được. Nhưng không phải trường nào cũng có lớp đó, đơn giản 99% Phụ huynh không bao giờ muốn con mình vào.

born2go

Xe điện
Không ai ép con cụ phải học cả. Cụ không thích có thể không học những thứ không phù hợp. Chí có điều nó không thể đạt 10 điểm. Chỉ cần 5 điểm thôi là nó hoàn toàn đủ điều kiện lên lớp và hoàn thành chương trình phổ cập giáo dục của Nhà nước. 5 điểm khó thế sao?
Chương trình người ta đề ra cho tất cả, nghĩa là cả người 10 điểm cũng đủ để học, vì vậy đương nhiên là thừa rất nhiều. Có 1 giải pháp khác: 2 chương trình, 10 điểm và 5 điểm. Cụ muốn con học chương trình 5 điểm không? Rất đơn giản, cụ xin cho con vào lớp bét nhất trường là được. Nhưng không phải trường nào cũng có lớp đó, đơn giản 99% Phụ huynh không bao giờ muốn con mình vào.
Chương trình chuẩn nó thế, cô giáo cũng chỉ dạy theo chương trình thôi cụ. Viết ở trên lớp thì cô bảo phải viết thế này thế này, đứa lớp 3 nó cãi làm sao được ạ? Em không cần nó điểm cao, mà em cần là nó thoải mái viết sao cho rõ ràng sạch sẽ để nó với mình đều đỡ ức chế.
Cụ có vẻ đang nhầm lẫn về chương trình giáo dục phổ cập với các chương trình nâng cao, phân loại khác thì phải?

poiuy

Xe ba gác
Chương trình chuẩn nó thế, cô giáo cũng chỉ dạy theo chương trình thôi cụ. Viết ở trên lớp thì cô bảo phải viết thế này thế này, đứa lớp 3 nó cãi làm sao được ạ? Em không cần nó điểm cao, mà em cần là nó thoải mái viết sao cho rõ ràng sạch sẽ để nó với mình đều đỡ ức chế.
Cụ có vẻ đang nhầm lẫn về chương trình giáo dục phổ cập với các chương trình nâng cao, phân loại khác thì phải?
Chương trình giáo dục phổ cập thì cũng phân loại cao thấp được chứ không phải cứ phổ cập là tất cả như nhau. Ngoài ra còn có trên phổ cập, nhưng cái đó không dạy ở trường phổ thông rồi. Còn khi dạy thì người ta dạy như yêu cầu, mình theo được bao nhiêu thì theo, việc gì phải cố rồi ức chế? Cô cũng chỉ yêu cầu HS phải làm thế này thế kia, làm không tới thì cho điểm thấp thôi có gì đâu? Nếu cụ muốn con viết kiểu mình thích mà cô vẫn phải cho 10 điểm thì cụ hơi vô lý rồi đấy.

obi

Xe tăng
Cháu em ở HN về thấy viết bút mực tím. F1 nhà em cùng tuổi học ở tỉnh thì viết bút mực bi tẩy được. Nhìn chữ 2 đứa ngang nhau, f1 vở sạch sẽ hơn,
Cái này có lẽ tùy nơi chứ không phải quy định của ngành.

kid6256

Xe hơi

Spencie

Xe tăng
Ngày xưa đi học tiểu học em viết chữ rất đẹp, bây giờ không hiểu sao không thể viết đẹp được...Chắc tại ít viết tay, toàn dùng máy tính. !? :D

Duc Sang

Xe container
Nét bút nét chữ, Các con mới tập viết, nếu dùng bút dạ thì ngòi mềm, sẽ bị tù khi tì đè quá lực do tay các con chưa đủ cứng
Bút bi sẽ làm hỏng chữ, sau này chữ sẽ xấu
Bút mực ngòi sắt chịu được lực đè, mực ra đều. Dây mực ra tay là các con thao tác vụng về.
Chỉ có bút chì và bút mực là được dùng để cho các con tập viết
Ngày xưa cháu viết cả bút chấm mực (có bút máy là quá xa xỉ rồi) mà giờ chữ vẫn như gà bới :D
Đâu phải tại bút nhỉ? 🤔

Studer

Xe tăng
Chữ ngày xưa hồi đó em đi học được dạy viết chữ cái là phải có nét đậm nét thanh , để luyện được kiểu chữ này thì bút mực ngòi Hồng Hà thì mới dễ viết ra , bút máy viết kém hơn , còn bút bi hay bút chì thì chịu , do vậy hồi xa xưa cổ hủ đó yêu cầu học sinh cấp 1 phải viết bút mực mặc dù khá lằng nhằng , sang đến cấp 2 và 3 mới được viết bút máy và hồi đó học sinh bị cấm sử dụng bút bi
Ngày nay tiên tiến rồi nên khác , chữ cũng cải cách nhiều òi cũng chả cần yêu cầu đó nữa , giờ người ta làm bút bi văn minh chứ không ai sản xuất bút máy với pha mực nữa . nên nhìn lại quá khứ thấy ngô nghê
Em hiểu vậy thôi :D

taplai2012

Xe trâu
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
viết chữ đẹp có liên quan gì với trí tuệ ko các cụ .:D con e năm nay lớp 1 , e bẩu nó viết bút bi khéo bị hạnh kiểm yếu quá
Trí tuệ em ngĩ rèn sự kiên trì và gián tiếp rèn độ khéo léo điều kiển cơ tay 😊