Thảo luận Hỏi linh tinh về Fiat (Hỏi gì đáp nấy)

bizviet

Xe điện
Xe lởm đâm ra phải 2 loét nhể, chứ bình thường toàn để 1 loát thôi.
Tuần này em phải đi đăng kiểm hạn 6 tháng cho em ed 10 tuổi, trc ở 3-2 em vẫn để 2 loét trên xe là êm.
Liệu có chỗ nào rẻ hơn 0 nhể, xe em vẫn đề phát nổ, phanh dẫm phát đứng yên, mỗi tội bẩn vì ít đi nên 0 rửa

cominup

Xe hơi
Xe em tay lái nó hơi bị lệch. Theo các cụ thì có nên đi cân lại không? Để buông tay thì vẫn đi thẳng kô bị nhao về 1 bên.

congnhuanphat

Xe điện
Xe em tay lái nó hơi bị lệch. Theo các cụ thì có nên đi cân lại không? Để buông tay thì vẫn đi thẳng kô bị nhao về 1 bên.
Cụ chỉnh lại rotuyn tý là hết ngay mà

cominup

Xe hơi
Cậu thợ check bảo rotuyn lái trong hay lái ngoài gì đấy của em bên phụ bị dơ. Em cũng chả biết thế nào? Thấy cậu đấy kích xe lên, lắc lắc thấy cái vành nó hơi nhích tí. Cậu đấy bảo đi đánh hết lái thì bị kêu. Thực sự thì em đánh chả thấy kêu gì? Em cũng chả biết có nên thay không? Còn chỉnh lại thì chỉnh cái gì bác nhể?

congnhuanphat

Xe điện
Cậu thợ check bảo rotuyn lái trong hay lái ngoài gì đấy của em bên phụ bị dơ. Em cũng chả biết thế nào? Thấy cậu đấy kích xe lên, lắc lắc thấy cái vành nó hơi nhích tí. Cậu đấy bảo đi đánh hết lái thì bị kêu. Thực sự thì em đánh chả thấy kêu gì? Em cũng chả biết có nên thay không? Còn chỉnh lại thì chỉnh cái gì bác nhể?
Nếu bị dơ cụ đi vào chỗ sóc nó sẽ kêu lịch kịch mà thay cũng chỉ có mấy trăm k thôi đi khác hẳn
Còn chỉnh cho nó cân tay lái thì đơn giản cụ có thể tự làm hoặc vào bất cứ một gara nào cũng được

kiemlm

Xe tải
Nếu bị dơ cụ đi vào chỗ sóc nó sẽ kêu lịch kịch mà thay cũng chỉ có mấy trăm k thôi đi khác hẳn
Còn chỉnh cho nó cân tay lái thì đơn giản cụ có thể tự làm hoặc vào bất cứ một gara nào cũng được
Rotuyn lái rơ thì đánh lái kêu, đi chỗ sóc kêu lịch kịch còn có thể do bi moayơ.

Rô-tuyn rơ thì đi vào ổ gà nghe lộc cộc, đánh lái ko kêu bác ạ. Còn tay lái bị lệch thì đơn giản (với điều kiện đi đường bằng thả tay không bị đâm bên nào), bác chạy thẳng vào ga-ra, dừng lại, hai bánh trước thẳng, để nguyên vị trí tay lái lúc bị lệch, tắt máy. Bảo chú thợ nào đó gỡ cái bửng bấm còi ra, nới con vít cố định vô-lăng ra, đưa vô-lăng về vị trí chuẩn, xong xiết chặt vít lại.
Lắc bánh trước mà rơ 4 hướng không hẳn đã là bị rô-tuyn.
Cả hai trường hợp trên xe em đều đã bị bác ạ.

Chỉnh sửa cuối:

jupitercocs

Xe buýt
lắc vành hơi bị dơ - thay càng chữ A 1 đôi = 2,8 tr hết kêu ,nhà cháu mới thay xong 15/6/2012, đi chuẩn luôn .Giá của bác Dũng Huế !

Chỉnh sửa cuối:

ngocbach

Xe máy
Các chiên gia cho em hỏi tí: Ở HN nhà mình Ga ra nào chỉnh độ chụm tốt nhất. Em mang đi mấy nơi, các chú thợ toàn chỉnh bằng cách lấy thước dây đo rồi vặn chỉnh cần rô tuyn cho ngắn hay dài ra thôi. Em thấy làm vậy nông dân quá và không theo chuẩn nào cả, em mới ngứa mồm đưa ra mấy ý kiến là chỉnh độ chụm của bánh xe phải chỉnh cả trên, dưới, chỉnh cả góc nghiêng của bánh xe sao cho lốp nó tiếp xúc với mặt đường tốt nhất và đảm bảo lái vào cua an toàn nhất có thể chứ ai lại đo thước dây chỉnh vo thế. Vậy là mấy chú thợ trợn mắt lên mắng em là éo biết gì về độ chụm cả, thế mà cũng đi xe. Em ôm mối hận này mà chưa giải quyết được.

Cụ nào có cao kiến chỉ giáo cho em vài đường về: Thế nào là độ chụm của bánh xe (riêng Fiat thì thế nào) và nên tới đâu để căn độ chụm cho Fiat hở các cụ?

kiemlm

Xe tải
Các chiên gia cho em hỏi tí: Ở HN nhà mình Ga ra nào chỉnh độ chụm tốt nhất. Em mang đi mấy nơi, các chú thợ toàn chỉnh bằng cách lấy thước dây đo rồi vặn chỉnh cần rô tuyn cho ngắn hay dài ra thôi. Em thấy làm vậy nông dân quá và không theo chuẩn nào cả, em mới ngứa mồm đưa ra mấy ý kiến là chỉnh độ chụm của bánh xe phải chỉnh cả trên, dưới, chỉnh cả góc nghiêng của bánh xe sao cho lốp nó tiếp xúc với mặt đường tốt nhất và đảm bảo lái vào cua an toàn nhất có thể chứ ai lại đo thước dây chỉnh vo thế. Vậy là mấy chú thợ trợn mắt lên mắng em là éo biết gì về độ chụm cả, thế mà cũng đi xe. Em ôm mối hận này mà chưa giải quyết được.

Cụ nào có cao kiến chỉ giáo cho em vài đường về: Thế nào là độ chụm của bánh xe (riêng Fiat thì thế nào) và nên tới đâu để căn độ chụm cho Fiat hở các cụ?
Cụ đến đây:
TRUNG TÂM PHÂN PHỐI & DỊCH VỤ LỐP XE Ô TÔ
Michelin Đào Tấn: Số 9 Đào Tấn, Ba Đình, Hà Nội (Đối diện Danly Hotel)
Tel: (84.4) 3846.3142 - 3726.2639 | Fax: (84.4) 3846.0763
Michelin Ngọc Khánh: 29 Liễu Giai, Ba Đình, Hà Nội (Điểm đỗ xe Ngọc Khánh)
Tel: (84.4) 3726.4189 | Fax: (84.4) 3771.6451
Tư vấn kỹ thuật: 0938763689
Kinh Doanh: 01203386688 | 01216009696

Giờ làm việc: từ 8h00' - 17h30' (tất cả các ngày trong tuần - không nghỉ trưa)
Bản đồ:

ngocbach

Xe máy
Cụ đến đây:
TRUNG TÂM PHÂN PHỐI & DỊCH VỤ LỐP XE Ô TÔ
Michelin Đào Tấn: Số 9 Đào Tấn, Ba Đình, Hà Nội (Đối diện Danly Hotel)
Tel: (84.4) 3846.3142 - 3726.2639 | Fax: (84.4) 3846.0763
Michelin Ngọc Khánh: 29 Liễu Giai, Ba Đình, Hà Nội (Điểm đỗ xe Ngọc Khánh)
Tel: (84.4) 3726.4189 | Fax: (84.4) 3771.6451
Tư vấn kỹ thuật: 0938763689
Kinh Doanh: 01203386688 | 01216009696

Giờ làm việc: từ 8h00' - 17h30' (tất cả các ngày trong tuần - không nghỉ trưa)
Bản đồ:
Em cảm ơn các cụ đã tham mưu cho em. Nó phải chỉnh như vậy chứ ai lại căng thước dây làm như nông dân đo ruộng thế cụ nhể.

3077

Xe container
Không biết em hỏi topic này có đúng không, em định mua con xe cỏ cho con đi tiêm. Theo các cụ thì albea hay siena 1.6 thì ổn hơn ạ vì em thấy Siena 1.6 còn rẻ hơn Albea 1.3 ~X(

Em thấy rao ở đây Albea 2004 với 2007 ngang tiền nhau. Lạ ghê: http://www.bonbanh.com/oto/Fiat-Albea.html

ngocbach

Xe máy
Em lại khổ với điều hòa siena. Tình hình là thế này: Khi bật điều hòa loc vẫn chạy nhưng quạt làm mát không chạy ngay tốc độ 2 (chỉ khi nào ga đường thấp áp quá nóng thì quạt chạy và chạy xong 1 tí nó lại tắt) do vậy điều hòa không mát. Vụ chế cảm biến theo nhiệt xe em vẫn làm chưa xong (tuy nhiên cảm biến cơ vẫn hoạt động các cụ ạ). Em mò mãi mà chưa biết tại sao (do áp ga vẫn ổn). Bác Ocha hay bác nào có sơ đồ điện về điều hòa của siena 1.3 thì gửi cho em để em nghiên cứu tí xem sao được không?

Chế độ hai của quạt nó đấu thẳng với đường kích qua lốc điều hòa mà .. cụ ngó lại xem sao.
Xe của cụ hay để ở đâu ạ .. ??

ngocbach

Xe máy
Chế độ hai của quạt nó đấu thẳng với đường kích qua lốc điều hòa mà .. cụ ngó lại xem sao.
Xe của cụ hay để ở đâu ạ .. ??
Nó đấu từ đâu mà thẳng với đường kích hả bác ơi? Tốc độ quạt cũng được ECU điều khiển mà bác (vd: không chạy điều hòa, khi nước nóng tới mức nào đó cảm biến nhiệt động cơ vẫn thông báo để quạt tốc độ cao làm việc mà). Còn khi bật điều hòa thì nó chạy tốc độ 2 luôn (vẫn thông qua rơ le ngắt lạnh điện tử mà. Nếu đủ lạnh rơle ngắt => ngắt loc và ngắt quạt luôn. Rơle ngắt lạnh có 3 dây bác ạ). Em ở Đông Ngạc, Thường đi làm ở Lĩnh Nam hoặc Khuất Duy Tiến bác ạ (chiều thứ 7 và CN em nghỉ).

Đấy ý e là cái đo đỏ đấy .. Chú Quyết bên e đang nghỉ cưới vợ, đầu tuần e bảo nó call bác nhé ... bác cho em cái cầm chân ..

Chỉnh sửa bởi quản trị viên:

Taplai_07

Xe container
Nó đấu từ đâu mà thẳng với đường kích hả bác ơi? Tốc độ quạt cũng được ECU điều khiển mà bác (vd: không chạy điều hòa, khi nước nóng tới mức nào đó cảm biến nhiệt động cơ vẫn thông báo để quạt tốc độ cao làm việc mà). Còn khi bật điều hòa thì nó chạy tốc độ 2 luôn (vẫn thông qua rơ le ngắt lạnh điện tử mà. Nếu đủ lạnh rơle ngắt => ngắt loc và ngắt quạt luôn. Rơle ngắt lạnh có 3 dây bác ạ). Em ở Đông Ngạc, Thường đi làm ở Lĩnh Nam hoặc Khuất Duy Tiến bác ạ (chiều thứ 7 và CN em nghỉ).

Đấy ý e là cái đo đỏ đấy .. Chú Quyết bên e đang nghỉ cưới vợ, đầu tuần e bảo nó call bác nhé ... bác cho em cái cầm chân ..
Kụ ở Đông Ngạc gần em. Hôm nào rao lưu nhé kụ, em làm ở gần 59 Xuân La.

kiemlm

Xe tải
thường thứ 7 hoặc chủ nhật cụ Tập có ở gần 59 Xuân la ko? để nhà cháu đến đó gặp chú Quyết rồi of với cụ luôn