Thảo luận Hỏi linh tinh về Fiat (Hỏi gì đáp nấy)

Ocha

Xe tăng
Website
profiles.yahoo.com
Cái thời khó kiếm cách đây 4 năm rồi. Bây giờ phụ tùng dễ kiếm và chỉ có Fiat ngon là khó kiếm thôi.

magicianfs

Xe tăng
Sau khi mày mày mò mò, nhà cháo tính độ la zăng 15 hoặc 16" cho siena, nhưng ko biết có lắp đc ko, nếu lắp đc thì lốp cỡ nào là hợp lý. Cụ nào lên chân cẳng rồi cho cháo xin tí kinh nghiệm với ạ. Với lại cảm giác lái, xăng cộ, độ ồn sẽ thay đổi thế nào ạ?

Taplai_07

Xe container
Cụ Ocha cho nhà cháu hỏi khóa điện điều khiển từ xa ẩm trời hay bị chập chờn là sao? Khắc phục thế nào ạ?

congnhuanphat

Xe điện
Cụ Ocha cho nhà cháu hỏi khóa điện điều khiển từ xa ẩm trời hay bị chập chờn là sao? Khắc phục thế nào ạ?
Em trả nhời hộ cụ Ocha vậy
Cụ tháo da trong phím chỗ cái lá đồng nó bị ôxi hoá, vệ sinh song gắn lại, lại ngon choét. Hôm nọ của em cũng bị vậy

Ocha

Xe tăng
Website
profiles.yahoo.com
Sau khi mày mày mò mò, nhà cháo tính độ la zăng 15 hoặc 16" cho siena, nhưng ko biết có lắp đc ko, nếu lắp đc thì lốp cỡ nào là hợp lý. Cụ nào lên chân cẳng rồi cho cháo xin tí kinh nghiệm với ạ. Với lại cảm giác lái, xăng cộ, độ ồn sẽ thay đổi thế nào ạ?
Thành thật khuyên bác không nên thay đổi cỡ lazang lý do:
- XXX hoặc cơ quan đăng kiểm có thể kết tội bác làm thay đổi xe so với thiết kế.
- Tốc độ đồng hồ sai không đúng số km. Và cả tổng số km vận hành nữa.
- Tốn tiền
- Đi tải nặng có thể bị sát lốp.
- Không biết có phải thay lốp ko nhỉ?

@Tập lái 07: Bác Phat nói rồi chỉ lưu ý thêm là vệ sinh bằng cồn cho sạch và lắp lại cẩn thận. Nếu pin kém thì thay pin đi. Cái nẫy chỗ pin cũng hay bị gỉ xanh do ăn mòn điện hóa và đôi khi không đủ căng cứng để áp chặt vào pin.

F.I.A.T

Xe điện
Ngoài những cái cụ Ocha đã nói thì em khuyên cụ ko nên vì khả năng sát lốp là chắc chắn rồi, ngày trước em chạy Siena em chỉ thay bề rộng lốp từ 175 -> 185 thôi mà khi đánh hết lái đã sát sạt rồi.
Hốc bánh của Fiat hẹp hơn rất nhiều so với các xe khác cụ ạ

fiatELX

Xe hơi
Cụ chỉ nên độ larăng 5 nan 13 hoặc 14inch là đẹp rùi trước siena nhà em cũng thay larăng 13inch mà nhìn lốp béo ra nhiều phết, còn lên 15 hoặc 16 thì lốp lại mỏng đi ồn hơn, với lại cụ phải chú ý đúng larăng fiat nhé không lắp loại khác được đâu mà có lắp được cũng không chuẩn, mà giờ kiếm larăng fiat cũng khó phết đấy

Fiat1.6

Xe buýt
Xe em fiat siena hay bị hỏng bi bánh trước bên phụ, cứ thay sau khoảng 6tháng - 10 tháng lại bị hú phải thay không biết lý do làm sao các cụ nhỉ

Taplai_07

Xe container
Xe em fiat siena hay bị hỏng bi bánh trước bên phụ, cứ thay sau khoảng 6tháng - 10 tháng lại bị hú phải thay không biết lý do làm sao các cụ nhỉ
Chắc cụ toàn lễ bái bên phải nên ....

Bác kiểm tra cho em xem lốp có mòn đều không ạ!

Fiat1.6

Xe buýt
Bác kiểm tra cho em xem lốp có mòn đều không ạ!
Thanks cụ em mới thay lốp được khoảng 1 năm, hôm nọ nhờ người lái em đi xe máy đằng sau nhìn thấy bánh có hiện tượng đảo, có thể vì lí do đấy mà hỏng bi. em
thắc mắc nếu vành méo, hay bánh méo thì sao lại hại bi được cụ nhỉ. vì méo bên ngoài còn bi cố định bên trong.hic cụ nào am hiểu giải thích em với.

kiavuong

Xe điện
Thanks cụ em mới thay lốp được khoảng 1 năm, hôm nọ nhờ người lái em đi xe máy đằng sau nhìn thấy bánh có hiện tượng đảo, có thể vì lí do đấy mà hỏng bi. em
thắc mắc nếu vành méo, hay bánh méo thì sao lại hại bi được cụ nhỉ. vì méo bên ngoài còn bi cố định bên trong.hic cụ nào am hiểu giải thích em với.
Vành méo hay lốp méo nó văng gây phá bi . Cụ cứ tính 1 vòng quay mà có 1 điểm méo thôi thì nó đã thế nào . Nói ra thì khó tưởng tượng nhưng đơn giản nhất cụ mua cái bánh đa nướng cho thật ròn vào . Cụ chia đều cái bánh đa lấy tâm , chọc 1 lỗ đút cát đũa vào mà quay tay . Em đó cụ quay làm sao cho nó đứng im 1 chỗ đấy . Nó sẽ dịch chuyển liên tục và lắc lư ..................... Cụ hiểu em nói gì không ? Chưa hiểu mời em đi ăn em chỉ cho nhá .#:-s

magicianfs

Xe tăng
Cảm ơn các cụ đã tư vấn cho nhà cháu, sau khi nghiên cứu lại thì đúng như các cụ nói, thêm nữa là cháu rút ra thêm 1 kinh nghiệm "chân dài chỉ để ngắm, sờ, nắn, cưỡi thử, về lâu về dài mệt lắm" *-:) Nhà cháu quyết định để nguyên, chỉ thay lốp, dù lazang cháu có thấy chả đáng là bao nếu nhập của anh Đào. Bây h nhà cháu lại lấn bấn với bộ bi xenon. Hàng xịn thì dẹp (cụ hoa chuối hột bẩu không đc giát vàng lên nưng châu), bộ của anh Đào cỡ gần 2 củ thôi, về tự chế vào, có điều cháu vẫn chưa hiểu rõ, làm thế nào cho hợp lý:
-Lắp bi thế nào loại nào thì chuẩn, hội tụ thế nào?
-Ballast để hốc nào trong xe, dây điện cắm thế nào cho gọn gàng.
Hôm trước cháu mua đôi gương, tháo ra thấy trong cách cửa gài sẵn một đầu phích chờ, không rõ đây là dây điện cho gương điện hay đầu dây loa tép hả các cụ? Nếu là đầu dây điện thì sau vụ bi xenon cháu sẽ tính tiếp độ quả vẫy tai(cụp gương khi khóa cửa để biết chắc là đã bấm khóa hay chưa, cháu hay quên lắm)
Vụ khóa công tắc khóa cửa cháu chia sẻ với cụ nào đó mới hỏi thế này: Nếu ổ khóa cơ 2 cánh xe cụ còn ngon, thì không cần lăn tăn, nếu không nên sửa đi cụ ạ, chắc chỉ tháo ra vệ sinh là ổn. Cụ lưu ý, để một bộ vít nhỏ ở cốp sau, nhỡ nó không mở đc, còn có đồ mà sửa.

Em thắc mắc nếu vành méo, hay bánh méo thì sao lại hại bi được cụ nhỉ. vì méo bên ngoài còn bi cố định bên trong.hic cụ nào am hiểu giải thích em với.
Cụ kiavuong đã giải thích rõ cho cụ rồi đấy. Vành tròn mà cũng còn phải cân chỉnh cân bằng động bằng miếng chì nữa là vành méo.
Để loại trừ từng nguyên nhân, bác đổi cái lốp (cả vành) trước bên phụ ra lốp sau bên lái và ngược lại. Nếu bi bánh trước bên phụ vẫn nhanh mòn thì không phải do vành/ lốp => tìm nguyên nhân bên trong, nếu bi lốp sau bên lái bị nhanh mòn sau khi đổi thì vứt cái bánh đó đi. Còn nếu nghe lời em mà cả 2 bi đều bị nhanh mòn thì em... té đây.

Fiatvuong

Xe tải
Cụ kiavuong đã giải thích rõ cho cụ rồi đấy. Vành tròn mà cũng còn phải cân chỉnh cân bằng động bằng miếng chì nữa là vành méo.
Để loại trừ từng nguyên nhân, bác đổi cái lốp (cả vành) trước bên phụ ra lốp sau bên lái và ngược lại. Nếu bi bánh trước bên phụ vẫn nhanh mòn thì không phải do vành/ lốp => tìm nguyên nhân bên trong, nếu bi lốp sau bên lái bị nhanh mòn sau khi đổi thì vứt cái bánh đó đi. Còn nếu nghe lời em mà cả 2 bi đều bị nhanh mòn thì em... té đây.
CỤ rao bán xe bên bonbanh ah?

CỤ rao bán xe bên bonbanh ah?
Dạ vâng ạ! Em đang canh con đốt lò của anh bạn cụ ạ. Em thích chân cao nhưng cũng chưa quyết tâm lắm vì vẫn cứ tiếc do em chăm em nó từng li từng tí. Nói chung thực hiện được thì tốt, còn không cũng tốt.

Fiatvuong

Xe tải
Dạ vâng ạ! Em đang canh con đốt lò của anh bạn cụ ạ. Em thích chân cao nhưng cũng chưa quyết tâm lắm vì vẫn cứ tiếc do em chăm em nó từng li từng tí. Nói chung thực hiện được thì tốt, còn không cũng tốt.
Cụ mà đổi qua Đốt Lò thì cụ chỉ có phán luôn "Biết thế này mình mua Đốt Lò từ lâu roài".

Cụ mà đổi qua Đốt Lò thì cụ chỉ có phán luôn "Biết thế này mình mua Đốt Lò từ lâu roài".
Dạ bẩm cụ, ngay từ đầu có ý định cưới vợ 2 e cũng đã ngắm em Đót lò rồi cụ ợ, nhưng lúc đó em không đủ xiền. Mà cưới em Đốt lò rẻ tiền thì em sợ nó vật lắm, vì lúc đó em chưa có kinh nghiệm nhiều về Fiat.

Lada1207

Xe tăng
Vành méo hay lốp méo nó văng gây phá bi . Cụ cứ tính 1 vòng quay mà có 1 điểm méo thôi thì nó đã thế nào . Nói ra thì khó tưởng tượng nhưng đơn giản nhất cụ mua cái bánh đa nướng cho thật ròn vào . Cụ chia đều cái bánh đa lấy tâm , chọc 1 lỗ đút cát đũa vào mà quay tay . Em đó cụ quay làm sao cho nó đứng im 1 chỗ đấy . Nó sẽ dịch chuyển liên tục và lắc lư ..................... Cụ hiểu em nói gì không ? Chưa hiểu mời em đi ăn em chỉ cho nhá .#:-s
các Cụ ngày xưa nói tham ăn như mõ làng, bi giờ E dã hiểu Fugaca diệt giun như thế nào, nhưng công nhận lấy ví dụ sinh động