[Funland] Hồi Ký (bản thảo)

Hien do

Xe tăng
Thú thật em chỉ nhớ mấy lần nhảy tàu ở hg bông đường rất đông không khéo là bị xe đạp đâm,chuyện về pháo thì rất nhớ vì hồi đó em tự cuốn pháo để chơi..mấy trò chơi trẻ con nữa..giai đoạn sắp bỏ tàu điện thì ít đc đi chơi mấy nên không còn nhớ nhiều..
Bác 7x ạ, ngày xưa chơi là một đám cùng khu với nhau. Còn có kiểu kể truyện ma, cứ tối mấy lão lớn tuổi kéo ghế ra đầu ngõ kể, mà rõ hay bác ạ, hấp dẫn lắm. Nhưng em chỉ nhớ và sợ nhất là nhà vệ sinh chung @@. Mỗi lần đi WC buổi tối toàn phải rủ bà chị đi cùng. Mang cả báo vào đốt để đuổi gián với đỡ sợ ma. Lần nào cũng bị ăn chửi.

Hien do

Xe tăng
Em thích được nghe kể về những cầu chuyện "Cũ" như này để thấy mình còn may mắn lắm lắm. Voka chủ thớt :)
Cám ơn bác, tại bố em thích văn thơ, nhưng bây giờ ông bệnh và lẫn lắm rồi ạ.

Hien do

Xe tăng
Ặc, giật mình em cứ tưởng hồi ký Vũ Xuân Trường. :T
Bố em có đất ở khu bãi An Dương, cho Thắng tài dậu thuê. Lên cả báo bác ạ, cũng đc phường lên phỏng vấn mãi .Nhưng mà không liên quan ạ :D

Policeman

[Tịch thu bằng lái]
Hồi đấy sống chậm, ít thứ phải bận tâm, có thời gian để quan sát, cảm nhận, thiếu thốn nhưng tình cảm, chứ bây giờ xô bồ, vội vàng và phân tâm quá.
Khu phố em hồi đó thì đúng là sống chậm, rất khổ nhưng được cái là có hết các đặc sản ngày nay: xô bồ, cãi cọ, trộm cắp, đâm chém :D

Nhưng em chỉ nhớ và sợ nhất là nhà vệ sinh chung @@. Mỗi lần đi WC buổi tối toàn phải rủ bà chị đi cùng. Mang cả báo vào đốt để đuổi gián với đỡ sợ ma. Lần nào cũng bị ăn chửi.
Công nhận, cái nhà vệ sinh chung thật sự là nỗi kinh hoàng.
Sau mấy chục năm, gần đây có lần tự nhiên em lại thấy thoang thoảng cái mùi đặc trưng của nó (trong một khoảnh khắc rất ngắn), chắc do bị ám ảnh thần kinh :D

Chỉnh sửa cuối:

Hien do

Xe tăng
Hồi đấy sống chậm, ít thứ phải bận tâm, có thời gian để quan sát, cảm nhận, thiếu thốn nhưng tình cảm, chứ bây giờ xô bồ, vội vàng và phân tâm quá.
Hồi đấy vô tâm bác ạ. Suốt ngày chơi, nhưng nghịch dại mấy thì nghịch, không hư hỏng mới hay. Cũng cám ơn các cụ chỉ bảo cách tự lớn. Bây giờ đầy đủ quá mà vẫn còn chê, còn chán.

Hien do

Xe tăng
Khu phố em hồi đó thì đúng là sống chậm, rất khổ nhưng được cái là có hết các đặc sản ngày nay: xô bồ, cãi cọ, trộm cắp, đâm chém :D
Đâm chém em chưa bao giờ chứng kiến, nhưng chửi nhau thì thường xuyên. Bàn học của em có cửa sổ hướng vào ngõ trong. Nghe suốt :)) giờ vẫn nhớ ai chửi nhau với ai và vì cái gì hahaha

Policeman

[Tịch thu bằng lái]
Đâm chém em chưa bao giờ chứng kiến, nhưng chửi nhau thì thường xuyên. Bàn học của em có cửa sổ hướng vào ngõ trong. Nghe suốt :)) giờ vẫn nhớ ai chửi nhau với ai và vì cái gì hahaha
Một sự vụ em chứng kiến từ trên ban công tầng 2:
Có một nhóm các anh "quân khu" ở đâu kéo đến phố em, trong đó có 2 anh đèo nhau trên xe đạp, đội mũ cối cới trần tay xách dao, trông rất ngầu.
Các anh đi vào phố được độ 2 chục mét thì tự nhiên chạy gần hết, chỉ còn 2 anh trên xe đạp loay hoay quay xe không kịp.
Hóa ra là các anh bị mấy anh "quân khu" phố em phục kích. Anh ngồi sau xe đạp bị nện cái gì đó vào đầu, ngã lăn xuống đường, ngất lịm, máu chảy rỉ ra.
Anh đạp xe nhanh chân chạy được.

Hien do

Xe tăng
Một sự vụ em chứng kiến từ trên ban công tầng 2:
Có một nhóm các anh "quân khu" ở đâu kéo đến phố em, trong đó có 2 anh đèo nhau trên xe đạp, đội mũ cối cới trần tay xách dao, trông rất ngầu.
Các anh đi vào phố được độ 2 chục mét thì tự nhiên chạy gần hết, chỉ còn 2 anh trên xe đạp loay hoay quay xe không kịp.
Hóa ra là các anh bị mấy anh "quân khu" phố em phục kích. Anh ngồi sau xe đạp bị nện cái gì đó vào đầu, ngã lăn xuống đường, ngất lịm, máu chảy rỉ ra.
Anh đạp xe nhanh chân chạy được.
Bác làm quả hồi ký chiến sự xóm :))

aQu

Xe buýt
Bác 7x ạ, ngày xưa chơi là một đám cùng khu với nhau. Còn có kiểu kể truyện ma, cứ tối mấy lão lớn tuổi kéo ghế ra đầu ngõ kể, mà rõ hay bác ạ, hấp dẫn lắm. Nhưng em chỉ nhớ và sợ nhất là nhà vệ sinh chung @@. Mỗi lần đi WC buổi tối toàn phải rủ bà chị đi cùng. Mang cả báo vào đốt để đuổi gián với đỡ sợ ma. Lần nào cũng bị ăn chửi.
Hi.wc thời đó nhiều nơi thật là khủng khiếp..thời đó dân trí nó thế,mặc dù nhiều nhà rất rộng cũng vẫn dùng wc chung,wc công cộng nên nó cái khổ nhớ mãi đến giờ nhỉ..🤣🤣🤣

Policeman

[Tịch thu bằng lái]
Bác làm quả hồi ký chiến sự xóm :))
Cũng có những kỷ niệm đẹp, nhưng nói chung với em thời bao cấp là một giai đoạn đen tối.
Cuộc sống vật chất cực khổ và mọi người ý thức được cái đói khổ đấy chứ không phải là khổ nhưng vô lo như sư trên chùa.
Tinh thần luôn căng thẳng lo lắng vì thiếu thốn mọi thứ, xã hội bạo lực và tiêu cực nhiều chả kém gì thời bây giờ.

Với trẻ con, kỷ luật ở trường lớp hà khắc. Những đứa ngoan thì không sao nhưng với những thằng thích tự do như em thì rất hay bị mắng :)
Cả ở trường lẫn ra đường, lúc nào cũng nơm nớp sợ bị bọn lớn hơn trấn lột và đánh. Ngược lại, mình cũng gây ra mấy vụ bắt nạt bọn yếu hơn - giờ nghĩ lại thực sự rất ân hận.
Học sinh đến trường sợ thày cô giáo vì thày cô nghiêm và suốt ngày quát mắng, thỉnh thoảng đánh học sinh, gây tâm lý căng thẳng khi đến trường. Giờ làm người lớn rồi thì mới biết thế là phản giáo dục.
(Đấy là em còn may mắn được học qua các trường lớp thuộc loại tốt nhất Hà Nội hồi đó rồi đấy. Các thày cô chủ nhiệm lớp nói chung đều rất hiền và có tâm).

Chỉnh sửa cuối:

hanamkr

Xe buýt
Bọn em mấy tối thứ tư ( thứ 5 học 2 tiết ) và cuối tuần hay rủ nhau chơi công an bắt gián điệp, bắn bùm.. có thằng chơi trò công an bắt giám điệp nó phe gián điệp trốn được một lúc nó về nhà ngủ bọn đóng công an tìm mãi không thấy đến 10h tối phải bỏ về, hôm sau nó kể mới biết. Còn trò bắn bùm trùm áo rồi vẫn bị nhận ra, có thằng nó tuột quần hở mông đi lùi ra bên bắn nhìn mãi mà không ra thằng nào. Trò chơi có cả trai lẫn gái khoảng 12-14 tuổi đầu óc trong sáng chả ngượng gì.

Hien do

Xe tăng
Hi.wc thời đó nhiều nơi thật là khủng khiếp..thời đó dân trí nó thế,mặc dù nhiều nhà rất rộng cũng vẫn dùng wc chung,wc công cộng nên nó cái khổ nhớ mãi đến giờ nhỉ..🤣🤣🤣
WC hồi đấy gọi là huyền thoại. Rùng cả mình bác ạ

Hien do

Xe tăng
Cũng có những kỷ niệm đẹp, nhưng nói chung với em thời bao cấp là một giai đoạn đen tối.
Cuộc sống vật chất cực khổ và mọi người ý thức được cái đói khổ đấy chứ không phải là khổ nhưng vô lo như sư trên chùa.
Tinh thần luôn căng thẳng lo lắng vì thiếu thốn mọi thứ, xã hội bạo lực và tiêu cực nhiều chả kém gì thời bây giờ.

Với trẻ con, kỷ luật ở trường lớp hà khắc. Những đứa ngoan thì không sao nhưng với những thằng thích tự do như em thì rất hay bị mắng :)
Cả ở trường lẫn ra đường, lúc nào cũng nơm nớp sợ bị bọn lớn hơn trấn lột và đánh. Ngược lại, mình cũng gây ra mấy vụ bắt nạt bọn yếu hơn - giờ nghĩ lại thực sự rất ân hận.
Học sinh đến trường sợ thày cô giáo vì thày cô nghiêm và suốt ngày quát mắng, thỉnh thoảng đánh học sinh, gây tâm lý căng thẳng khi đến trường. Giờ làm người lớn rồi thì mới biết thế là phản giáo dục.
(Đấy là em còn may mắn được học qua các trường lớp thuộc loại tốt nhất Hà Nội hồi đó rồi đấy. Các thày cô chủ nhiệm lớp nói chung đều rất hiền và có tâm).
Khổ thì không ai muốn lặp lại cả bác ạ. Nhưng đúng là khi lớn rồi, ước quay lại chỉ để phản ứng khác khi đối diện với những tình huống lúc đó thôi. Cá nhân em cũng nhiều cái tiếc nuối ân hận. Nhưng giờ buông thôi, đối diện đc rồi thì xấu hay đẹp cũng là ký ức.

Hien do

Xe tăng
Bọn em mấy tối thứ tư ( thứ 5 học 2 tiết ) và cuối tuần hay rủ nhau chơi công an bắt gián điệp, bắn bùm.. có thằng chơi trò công an bắt giám điệp nó phe gián điệp trốn được một lúc nó về nhà ngủ bọn đóng công an tìm mãi không thấy đến 10h tối phải bỏ về, hôm sau nó kể mới biết. Còn trò bắn bùm trùm áo rồi vẫn bị nhận ra, có thằng nó tuột quần hở mông đi lùi ra bên bắn nhìn mãi mà không ra thằng nào. Trò chơi có cả trai lẫn gái khoảng 12-14 tuổi đầu óc trong sáng chả ngượng gì.
Trước đúng là lớn nhưng không nghĩ bậy bạ sex xiếc gì thật bác ạ. Chửi bậy thì văng lung tung, mà không làm bậy. Tất nhiên cũng có người này người kia. Trước em mê nhất chơi xông phi, với lò cò điện lửa. Trung thu chơi súng phun nước. Ít tiền mua loại bắn tí thì thủng.

nhapnhomsv

Xe tăng
Nhìn tàu điện em lại nhớ nhà em ở Đường Thành toàn nhẩy tàu sang nhà ông bà ngoại ở Hàng Gà

minhmo

Xe cút kít
Em đặt đôi tông hóng tiếp hồi ký.

NNS

Xe ngựa
nhắc lại thủa ấu thơ với cái tàu điện leng keng cũng bồi hồi phết, hồi những năm 8x nhà em ở Bạch mai. đi học dọc phố chỉ chờ cái tàu điện với cái cần nối lên sợi dây điện giữa phố, mỗi lần đến chỗ nối nó choạch phát tóe lửa xanh lè, đích cuối của nó ở Bờ Hồ, chỗ cái hàm cá mập bi giờ, đỗ cùng với cả mớ xe thùng đổ phân thối hoắc phố cổ =))

Chu An

Xe điện
Cứ hễ nhắc đến "hồi xưa" hay thời bao cấp là nhiều cụ lại chẹp chẹp "bao giờ cho đến hồi xưa? Thời đó thanh bình quá". Cá nhân em, dù chỉ là 7x đời đầu nhưng vẫn rùng mình khi ngó về quá vãng. Em con nhà cán bộ bìa B đàng hoàng mà còn sợ thì các cụ con em công nhân còn hãi hùng nữa. Nhà em từ 77 đã được ở nhà mái ngói, nền xi măng, nước máy theo tiêu chuẩn cán bộ trung cấp chứ hàng xóm xung quanh mái tranh, tường đắp bằng bùn trộn rơm rạ. Nền nhà đất nện nên khi gặp trận mưa to mái nó dột, trơn nhãy như đổ dầu luyn. Đã thế chỉ vài hôm sau trận mưa là dưới gầm giường cỏ hoặc thóc nảy mầm mọc không khác gì ngoài bờ ruộng. Dưới nền nhà thì gà vịt lẫn lộn với cóc nhái ễnh ương và chẳng hiếm khi rắn còn rơi đánh bộp xuống đất do ngủ mê trên mái tranh. Cả cái khu tập thể cơ quan bố mẹ em có khoảng trăm căn nhà như thế và nói thẳng là vẫn còn văn minh hơn các hộ dân nằm bên ngoài tường rào của cơ quan. Họ làm nghề nông thuần túy nên cảnh nhà cơ hàn gấp vài lần. Nhà CBCNV thi thoảng còn đc dùng điện và nước máy. Dân xung quanh hoàn toàn không điện lưới, dùng nước giếng khơi 100%. Đi chơi mà khát, tạt vào nhà dân xin nước để uống mà không uống nổi vì nước giếng ngang phè, khác hẳn nước máy. Đất đai rộng rãi mênh mông như vậy mà chẳng có nổi 1 sân bóng phẳng phiu cho trẻ con chơi, chỉ duy nhất 1 sân bóng của thị xã thì kín cổng cao tường dăm thì mười họa mới mở để cho các khối đoàn thể tập diễu hành. Do bố mẹ đi làm nên bọn trẻ ở nhà phải làm tất cả việc nhà từ kiếm rau chăn lợn, xúc bùn về trộn làm than để đốt lò đến những việc kỹ thuật hơn đó là tự sửa xe đạp. Tự bắt trước nhau mà làm chứ làm gì có tiền mà mang ra tiệm bởi ngay bậc bố mẹ cũng phải sống trong cảnh trông chờ hàng hóa và tem phiếu. Các cụ cứ khen hồi trc trẻ em trong sáng nhưng đó là với bọn 11-12 tuổi. Các anh chị 14-15 là đã lườm nguýt, có dịp là kéo nhau đầu hè, bờ ruộng rồi.