[Funland] Hỏi kinh nghiệm ôn thi chuyên ngữ cho bạn học lớp 8

theweather

Đi bộ
IELTS chỉ luyện nếu cần nộp chứng chỉ, trừ Writing Task 2 cần học sớm.

KET, PET, FCE các trường thường và chuyên ngữ bậc đại học các trường hay lấy cho thi nên đa phần các giáo viên biết. Riêng CAE khó nhất (tầm 7.5 đổ lên) nên học chuyên càng phải biết.

Cụ chỉ cần cho cháu học tiếng Anh nói chung ko cần ôn đề. Nghe Nói Đọc Viết phải kết hợp với nhau. Còn thi cao, thấp điều đấy ko quan trọng. Hai anh em con nhà bác em CNN Pháp 7.5 anh ở Mỹ từ lớp 10 xong hết ThS cũng 7.5 nhưng ko có nghĩa trình độ ngang nhau.

Ko cần cho thi gì hết. Miễn thấy tiếng Anh giống tiếng Việt là được.
Vâng, cảm ơn cụ đã tư vấn nhiệt tình cho em.
Em kết nhất câu cuối của cụ, nghe thì nhẹ như sợi bông, nhưng để làm được nó là cả 1 vấn đề to đùng, hehe.😁😁😁

Smile1102

Xe container
Hôm nay em lại ngoi lên cập nhật chút ạ, con nhà em đã xong xếp lớp vào lớp 9 của Arch. Bố mẹ cũng sốt xình xịch ấy ạ. Kết quả là may mắn nên con cũng đc vào lớp tốt nên cũng đỡ lo chút.
Giờ là chuẩn bị cho năm tới luyện chuyên:
1. Em đã đăng ký thi và xếp lớp để cuối tháng 7 học thêm chỗ cô Nhung. Điểm thi chuyên vào trung tâm ko phải tốt lắm :(. Nhưng vẫn vào lớp ôn chuyên do cô dạy.
2. Quyết định học Toán và Văn tại trường cho đỡ mệt. Do bộ thầy cô dạy tại lớp cũng thuộc dạng tốt của Arch rồi.
3. Tranh thủ ở trường chưa học nặng em sẽ tăng cường học Toán 1-1 trong 3 tháng đầu cho chắc. ( thấy ngoài học trên lớp thì sau Tết ở trường đã cho học tăng cường 2 buổi/tuần rồi ạ).
Hôm nay họp phụ huynh thấy năm tới trường cũng ép kinh khủng lắm ạ.
Con nhà em nó tự quyết là mục tiêu thi Ams, chắc chuyên Đức Pháp gì đó.
Vậy lại mời các bác có con thi năm nay và năm tới vào cập nhật và các bác có con đã thi Ams chia sẻ thêm cho em hóng với ạ.

Cảm ơn các bác.

mohinhtrung

Xe buýt
Vâng, cảm ơn cụ đã tư vấn nhiệt tình cho em.
Em kết nhất câu cuối của cụ, nghe thì nhẹ như sợi bông, nhưng để làm được nó là cả 1 vấn đề to đùng, hehe.😁😁😁
2 năm nữa nếu ko bỏ ngang em sẽ xong PhD Ngôn ngữ Anh và IELTS em đang hơn 8.0 rồi. Cả họ 1/2 dân phiên dịch, giáo viên. Cấp 2-3 học phọt phẹt tiếng Anh. Các cụ mợ ko cần cho các cháu đi học nhiều chỉ tốn tiền thôi. Cho học thêm Trung Nhật Hàn và xây dựng môi trường để các cháu thích ngôn ngữ tự khắc sẽ mê học. Khi đã có ý thức tự học việc vào được CNN hay ko ko phải chuyện gì ghê gớm cả. Tiền nộp trung tâm dành ra cho đi chơi bên nước ngoài hoặc du lịch để thực sự hòa nhập một môi trường tiếng mới.

Smile1102

Xe container
2 năm nữa nếu ko bỏ ngang em sẽ xong PhD Ngôn ngữ Anh và IELTS em đang hơn 8.0 rồi. Cả họ 1/2 dân phiên dịch, giáo viên. Cấp 2-3 học phọt phẹt tiếng Anh. Các cụ mợ ko cần cho các cháu đi học nhiều chỉ tốn tiền thôi. Cho học thêm Trung Nhật Hàn và xây dựng môi trường để các cháu thích ngôn ngữ tự khắc sẽ mê học. Khi đã có ý thức tự học việc vào được CNN hay ko ko phải chuyện gì ghê gớm cả. Tiền nộp trung tâm dành ra cho đi chơi bên nước ngoài hoặc du lịch để thực sự hòa nhập một môi trường tiếng mới.
Nhà mình cũng khá tốn tiền tiếng Anh đây. Mình dân IT, tiếng Anh kém nên mất nhiều cơ hội. Ví dụ sang Mỹ làm cho cty lớn, hay vị trí rất cao trong cty nc ngoài.
Dù mình làm phần lớn cho cty nc ngoài và sếp mình là ng nc ngoài, cviec thoải mái. Tuy nhiên ngoài cviec chả biết nói gì và ví dụ phải nói trc truyền thông bằng tiếng Anh thì ko đủ tự tin.
Vậy nên mình đầu tư cho con Tiếng Anh từ bé học trung tâm tốt trong nhiều năm liền.

Sở dĩ đầu tư sớm để con có thể sử dụng tiếng Anh một cách thoải mái, mục tiêu hết cấp 2 là tiếng Anh ổn. Sang cấp 3 duy trì và nâng cao đồng thời học các thứ tiếng khác, học cái nó thích hoặc luyện để xin học bổng nc ngoài.

Dù tiếng Anh chỉ là công cụ nhưng quan trọng và giúp con tự tin và hòa nhập đc trong môi trường toàn cầu.

Smile1102

Xe container
Luyện môn Anh là luyện bộ đề chả hiệu quả nếu dùng sau này. Cụ nào muốn con ôn cả IELTS và vẫn dư thời gian thì tìm sách KET, PET, FCE, CAE kết hợp học 4 kỹ năng Nghe, Nói, Đọc, Viết. Khoảng lớp 5-6 học dần đến đầu lớp 8 bắt đầu ôn đề. Cho nghe nhạc, đọc truyện tranh, xem phim, nghe bản tin cho quen. Vào trường chuyên họ cũng dạy các kỹ năng tiếng nên chỉ ôn để qua bài đầu vào thì ko đủ.
Con nhà em học FCE và Destination, Comic ở trường rồi ạ. Năm nay chúng nó học Destination C1&2.

Smile1102

Xe container
Hôm nay em đi họp phụ huynh thấy thầy thông báo chương trình lớp 9 tiếng Anh có 2 phần, chuyên và luyện thi lớp 10, phần luyện thi thì mọi người có biết rồi, phần chuyên thì nói là sẽ phải đọc 2 tiểu thuyết và phân tích, bình luận 2 cuốn đó, sẽ phải làm project về xã hội bao gồm làm phỏng vấn và journal, ngoài ra sẽ học các loại hình và tập viết các văn bản khác nhau, nói chung chương trình khá thú vị chứ ko khô như luyện thi chuyên vào lớp 10 nặng về ngữ pháp và từ vựng. Chia sẻ thêm với các bác chút ạ.

biodiesel

Xe đạp
Con em năm nay lên lớp 8, đang học lớp tiếng Nhật là ngôn ngữ 2, giờ em muốn tìm lớp học ôn tiếng Nhật cho con để chuẩn bị thi Chu Văn An cấp 3 mà tìm mãi ko thấy, cccm có ai đã cho con học ôn tiếng Nhật chưa? Tư vấn giúp em với.

mohinhtrung

Xe buýt
Nhà mình cũng khá tốn tiền tiếng Anh đây. Mình dân IT, tiếng Anh kém nên mất nhiều cơ hội. Ví dụ sang Mỹ làm cho cty lớn, hay vị trí rất cao trong cty nc ngoài.
Dù mình làm phần lớn cho cty nc ngoài và sếp mình là ng nc ngoài, cviec thoải mái. Tuy nhiên ngoài cviec chả biết nói gì và ví dụ phải nói trc truyền thông bằng tiếng Anh thì ko đủ tự tin.
Vậy nên mình đầu tư cho con Tiếng Anh từ bé học trung tâm tốt trong nhiều năm liền.

Sở dĩ đầu tư sớm để con có thể sử dụng tiếng Anh một cách thoải mái, mục tiêu hết cấp 2 là tiếng Anh ổn. Sang cấp 3 duy trì và nâng cao đồng thời học các thứ tiếng khác, học cái nó thích hoặc luyện để xin học bổng nc ngoài.

Dù tiếng Anh chỉ là công cụ nhưng quan trọng và giúp con tự tin và hòa nhập đc trong môi trường toàn cầu.
Cụ phải dùng như một ngôn ngữ chứ ko phải học như một môn học.

• Vodka
Reactions: QAZ

mohinhtrung

Xe buýt
Con nhà em học FCE và Destination, Comic ở trường rồi ạ. Năm nay chúng nó học Destination C1&2.
Destination C1 và C2 là khó rồi. Em còn chưa học. :)) Cụ có thể tìm sách chuyên về CAE cho các cháu. Nhưng nói thật học kiểu cày bài chả để làm gì. Em sau khi ra trường chủ yếu tiến bộ nhờ xem và nghe bản tin mỗi ngày.

Smile1102

Xe container
Destination C1 và C2 là khó rồi. Em còn chưa học. :)) Cụ có thể tìm sách chuyên về CAE cho các cháu. Nhưng nói thật học kiểu cày bài chả để làm gì. Em sau khi ra trường chủ yếu tiến bộ nhờ xem và nghe bản tin mỗi ngày.
Mình hoàn toàn đồng ý :). Ví dụ con mình cũng khuyến khích đọc sách bằng tiếng Anh, xem phim bằng tiếng Anh, youtube tiếng Anh ... nhưng năm nay thì lại phải cày để đi thi nên mấy khoản kia sẽ kém chút. Quan điểm của mình là con sử dụng thoải mái chứ ko chỉ luyện để đấy. Vì thế năm nay lớp 9 mới bắt đầu luyện thi đây. Còn mình tuy ko học thêm TA bao giờ nhưng vẫn có thể làm việc cho cty nc ngoài mà giao tiếp hoàn toàn bằng TA mỗi tội tiếng Anh lởm, sếp hiểu nhưnv mình đoán chắc câu nào cũng sai :D.

Smile1102

Xe container
Cụ phải dùng như một ngôn ngữ chứ ko phải học như một môn học.
Mình đang dùng như ngôn ngữ đó, may mà làm IT nên lúc trc phải đọc sách TA, xong cty đầu tiên sếp bât viết mail bằng TA, chứ mình chưa bao giờ đi học thêm TA cả. Có học hồi đại học mà có khi nào để ý học TA đâu, lên lớp toàn ngủ gật. Tuy nhiên môi trường làm việc cần dùng nên tới giờ mình có thể nói cho các sếp và đồng nghiệp hiểu và trao đổi thoải mái về cv.

Hanoithu

Xe tải
Con mình học tiếng Anh cô Liên ở Vũ Ngọc Phan. Vào CNN cho có môi trường tốt chứ ngoại ngữ giờ tự học, tự nghe trên mạng cũng ok. Ngoài ra thấy nhiều gia đình đầu tư ôn luyện học thêm mất hàng trăm triệu để vào chuyên Am từ cấp 2 mà hãi. Các cháu mất hết tuổi thơ, thành máy học. Tiếng Anh chỉ là công cụ, quan trọng là tư duy.

HTDA

Xe buýt
Con em năm nay lên lớp 8, đang học lớp tiếng Nhật là ngôn ngữ 2, giờ em muốn tìm lớp học ôn tiếng Nhật cho con để chuẩn bị thi Chu Văn An cấp 3 mà tìm mãi ko thấy, cccm có ai đã cho con học ôn tiếng Nhật chưa? Tư vấn giúp em với.
Hy vọng giúp đc cụ 1 chút. F1 nhà e cũng từng học 4 năm tiếng Nhật hồi c2. Lực học cũng bình thường. Nhưng khi thi vào 10 do mục tiêu Ntt nên cháu chọn thi Ta.
Các bạn lớp cháu chọn thi Nhật đều có kq tốt, song vì ko tự tin nên đã chọn Vđ hay Kl mà ko chọn Cva, mà năm ngoái Cva lấy có 40đ/6 môn. Lớp Nhật của cháu cũng chỉ khoảng 1/3 chọn môn Nhật để thi vào 10. Thế nên e nghĩ cụ cứ yên tâm ạ
Về việc ôn luyện, cụ cứ nhờ cô giáo đang dạy con ạ. Nếu yêu thích và học tốt có thể nhờ cô giới thiệu chỗ học thêm để rèn thêm. Em nghĩ cụ có nhiều tgian để cân nhắc cho con thi A hay N song thì N thì mức độ cạnh tranh nhẹ nhàng hơn ạ.

ntngoc90

Xe đạp
Con nhà em năm nay đang học lớp 8, trường Archimedes. Có nguyện vọng thi chuyên ngữ vào năm sau. Mong các bác có con đã từng thi chia sẻ kinh nghiệm với ạ.
1. Dự định thi các trường Ams, CNN, Sư phạm. Hệ Cam của Ams cũng có thể là một lựa chọn ạ
2. Nguyện vọng chuyên Anh hoặc Trung.
3. Hiện tại chưa ôn ở đâu, chỉ học thêm 1 buổi toán và Anh của thầy cô tại trường.
Mong được các bác chia sẻ:
1. Nên đi học ôn tại đâu? Thầy cô nào?
2. Bắt đầu khi nào và ôn những môn gì?
3. Nên ôn bao tuần một buổi.
Con nhà em thì đứng giữa lớp thôi, thấy cô bảo nhanh nhưng lại phập phù, không được chăm chỉ chịu khó lắm.
Ngoài ra nếu không đỗ chuyên thì trường cấp 3 nào quanh khu Trung hoà nhân chính là ổn ạ?
Rất mong được các bác chia sẻ, vì con đầu nên em chưa có kinh nghiệm.
Cũng hơi khó b ah! nhất là thi chuyên ngữ vì nó cần có sự cố gắng của nhiều mặt. Từ phía con bạn, gia đình, nhà trường, và nơi bạn cho con bạn học thêm. với mình tập trung văn, anh thật tốt. còn thầy cô nào, mình nghĩ bạn lên sang hẳn trường mà con bạn muốn thi và tìm hiểu ai là người dạy môn ở đó, và xin đi học.l

mohinhtrung

Xe buýt
Mình hoàn toàn đồng ý :). Ví dụ con mình cũng khuyến khích đọc sách bằng tiếng Anh, xem phim bằng tiếng Anh, youtube tiếng Anh ... nhưng năm nay thì lại phải cày để đi thi nên mấy khoản kia sẽ kém chút. Quan điểm của mình là con sử dụng thoải mái chứ ko chỉ luyện để đấy. Vì thế năm nay lớp 9 mới bắt đầu luyện thi đây. Còn mình tuy ko học thêm TA bao giờ nhưng vẫn có thể làm việc cho cty nc ngoài mà giao tiếp hoàn toàn bằng TA mỗi tội tiếng Anh lởm, sếp hiểu nhưnv mình đoán chắc câu nào cũng sai :D.
Cụ và em nói tiếng Việt còn nhiều lỗi thì lo gì tiếng Anh. Em họ em CNN Pháp (mẹ Pháp nên cũng muốn con học cùng Pháp cho có nòi) 9 Nghe 9 Đọc cũng nhờ dùng là nhiều chứ CNN dạy nó môn chuyên là Pháp chứ ko phải Anh. Con cụ sau này vào chuyên ngành mấy bài thi FCE, CAE, IELTS lại quên hết cho mà xem. Em họ em giờ học đồ họa. :))

Matxech

Xe container
Cụ có thể qua ngõ núi trúc tham khảo. Cá nhân e nx trung tâm này ngon bổ rẻ

Smile1102

Xe container
Cụ và em nói tiếng Việt còn nhiều lỗi thì lo gì tiếng Anh. Em họ em CNN Pháp (mẹ Pháp nên cũng muốn con học cùng Pháp cho có nòi) 9 Nghe 9 Đọc cũng nhờ dùng là nhiều chứ CNN dạy nó môn chuyên là Pháp chứ ko phải Anh. Con cụ sau này vào chuyên ngành mấy bài thi FCE, CAE, IELTS lại quên hết cho mà xem. Em họ em giờ học đồ họa. :))
À thế thì em kể hồi xưa em học cao học bằng tiếng Pháp, cũng đi Pháp tý mà giờ sau 15 năm không dùng cũng quên sạch :D. Con em cũng thích học vẽ vời, tuy nhiên em hi vọng nó đi học nc ngoài nên thôi cứ đầu tư cho chắc. Ví dụ truyện hay sách nó thích đọc nguyên bản tiếng Anh hơn bản dịch nên hi vọng giữ đc. Ngôn ngữ mà ko dùng thường xuyên thì vứt đi ngay.