[Funland] Hỏi kinh nghiệm ôn thi chuyên ngữ cho bạn học lớp 8

Matxech

Xe container
Con cụ/mợ nếu rảnh sang mai cho qua 289 Khuất Duy Tiến em sẽ cho đề Test thử xem các con đang ở trình độ nào và tư vấn cho cụ/mợ

Nếu nhà cụ gần chợ Bưởi thì hôm nào đưa qua em em Test cho cháu và sẽ tư vấn cho các cụ mợ.

Em là giảng viên Toán, em chỉ nhận dậy nhóm nhỏ khoảng 5-6 cháu thôi. Các nhóm 5 lên 6, 9 lên 10 và 12 thi ĐH của em sắp xong nên em đang tổ chức các nhóm học mới cho năm học tiếp theo. Cụ mợ nào có con muốn học Toán thì có thể em sẽ Test và tư vấn về năng lực Toán hiện tại của con để các cụ mợ có định hướng cho con
Hơi xa nhà e ko thì e cho con qua test xem sao

Pumzen

Xe ba gác
vì sao vậy cụ/mợ? ;)
Con giai học trường CNN này có vẻ mang nữ tính nhiều, không mạnh mẽ.
Như hồi F1 nhà cháu học, lớp có 36 hs thì lúc đầu chỉ có 4 bạn nam, về sau hết học kỳ 1 tăng thêm 2 bạn nam nữa. Tuy nhiên 6 bạn này thì 4 bạn mặc dù yếu đuối mảnh khảnh thư sinh nhưng vẫn còn chất nam tính, 2 bạn còn lại thì 8 vía chả hiểu do bẩm sinh hay lớn lên mới thay đổi thành vậy - F1 nhà cháu kể lại.

Smile1102

Xe container
Như hồi F1 nhà cháu học, lớp có 36 hs thì lúc đầu chỉ có 4 bạn nam, về sau hết học kỳ 1 tăng thêm 2 bạn nam nữa. Tuy nhiên 6 bạn này thì 4 bạn mặc dù yếu đuối mảnh khảnh thư sinh nhưng vẫn còn chất nam tính, 2 bạn còn lại thì 8 vía chả hiểu do bẩm sinh hay lớn lên mới thay đổi thành vậy - F1 nhà cháu kể lại.
Chắc tại môi trường nữ nhiều nên thế chăng?
Em thấy các bạn nữ học chuyên ngữ trông hay lắm :), chứ đội học tự nhiên như em thì khô khan lắm.

Pumzen

Xe ba gác
Chắc tại môi trường nữ nhiều nên thế chăng?
Em thấy các bạn nữ học chuyên ngữ trông hay lắm :), chứ đội học tự nhiên như em thì khô khan lắm.
Vâng, đội con gái học CNN thì toàn bạn dịu dàng hiền lành năng động nhí nhảnh không hề rụt rè co mình trầm tính. Bọn nó bắt nạt mấy đứa con giai cùng lớp suốt mợ ạ ! :))

Smile1102

Xe container
Vâng, đội con gái học CNN thì toàn bạn dịu dàng hiền lành năng động nhí nhảnh không hề rụt rè co mình trầm tính. Bọn nó bắt nạt mấy đứa con giai cùng lớp suốt mợ ạ ! :))
Vâng bác, chính ra phụ nữ VN cũng khó bị bắt nạt phết. Em học lớp toàn con trai mà ngẫm ra chưa đứa nào bắt nạt được em :D

Pumzen

Xe ba gác
Vâng bác, chính ra phụ nữ VN cũng khó bị bắt nạt phết. Em học lớp toàn con trai mà ngẫm ra chưa đứa nào bắt nạt được em :D
Nếu môi trường có nam nhiều thì đương nhiên các bạn gái sẽ rất được chiều chuộng. Như hồi nhà cháu đi lính, cả trăm thèng đực rựa sống tập thể với nhau, bỗng nhiên vào 1 ngày đẹp trời, đơn vị nhận huấn luyện thêm 1 tiểu đội nữ (tầm 20 bạn) thế là đội lính tráng nhà cháu tinh thần phấn chấn hẳn lên, chỉ mong các bạn tân binh kia nhờ làm 1 việc gì đấy. :D

muonbiet

Xe tải
Lớp con nhà em cũng có mấy bạn học cô Nhung nhưng cô ốp kinh quá nên em không dám cho theo. Em thì hay khuyến khích con đọc sách hơn là học luyện, cơ mà giờ muốn thi chuyên nên mới phải xin ý kiến các bác đây ạ.
Con nhà em có thể đọc sách tiếng Anh cũng thoải mái các chuyện kiểu Harry Porter, Educated ... em đang cho đọc Chúa tể những chiếc nhẫn... từ lớp 6 thì em đã chuyển con đọc sách tiếng Việt sang tiếng Anh hoàn toàn ạ. Mỗi năm con đọc khoảng vài nghìn trang chuyện TA.
Con cũng theo tiếng Anh trung tâm kiểu hội đồng anh trong 7 năm liên tục.
Vậy nên em nghĩ con nhà em có nền tảng ko quá tệ. Giờ cần luyện và ép để thi thôi ạ ( hi vọng vậy).
Cụ ơi, cụ có truyện e-book cho kindle không ạ. Em muốn xin cho nhóc lớp 9 ạ

Smile1102

Xe container
Nếu môi trường có nam nhiều thì đương nhiên các bạn gái sẽ rất được chiều chuộng. Như hồi nhà cháu đi lính, cả trăm thèng đực rựa sống tập thể với nhau, bỗng nhiên vào 1 ngày đẹp trời, đơn vị nhận huấn luyện thêm 1 tiểu đội nữ (tầm 20 bạn) thế là đội lính tráng nhà cháu tinh thần phấn chấn hẳn lên, chỉ mong các bạn tân binh kia nhờ làm 1 việc gì đấy. :D
Không có chuyện chiều đâu cụ ơi. Em học BK tới 8/3 bọn con trai nó sang sư phạm, ngoại thương hết, chả đoái hoài gì tới các bạn cùng lớp đâu :D

sinichit52

Xe container
Cái này chống chỉ định với tụi chuyên Đức, còn với chuyên Nhật, Hàn thì giới tính thứ 3 là có thật ạ.

sinichit52

Xe container
Con nhà em còn 2 tuần nữa là thi xếp lớp lên lớp 9 nên em đang nhờ thầy Toán của nó kèm thêm tuần 1 buổi. Thầy bảo thầy kèm hộ mấy buổi xem nó có tiến bộ lên không, vì sau covid con nhà em kỹ năng làm bài đi xuống hay bị sai cộng trừ nọ kia, thầy nhất định không lấy tiền bảo chỉ kèm hộ, nó mà tiến bộ là vui rồi.
Giờ em phải đợi nó thì học kỳ xong rồi mới tính vụ học thi chuyên được.
Nhìn chung em dự định:
- học tiếng Anh một buổi cô Nhung, 1 buổi với cô giáo nó ở lớp.
- học thêm Toán 2 buổi tuần, tạm thời đang nhờ dạy kèm 1-1 một buổi và học nhóm một buổi. Em sẽ xem nó thi xếp lớp thế nào. Nếu ko ổn thì sẽ tìm chỗ dạy khác.

- học 1 buổi Văn túc tắc với cô chuyên luyện thi Văn của Archs.

Tổng cộng học thêm 5 buổi tuần.
Các cụ có gì xin chia sẻ thêm ạ.
Công nhận em nhìn lịch học này hoa cả mắt.
Bảo F1 em thực thi lịch này chắc nó bảo con không thi nữa đâu

Smile1102

Xe container
Công nhận em nhìn lịch học này hoa cả mắt.
Bảo F1 em thực thi lịch này chắc nó bảo con không thi nữa đâu
Hichic, nhưng ko học cũng lo cụ ạ. Xác định thi xếp lớp đã, rồi chắc test thử để tìm lộ trình hợp lý. Mà con nhà em ko được tự giác lắm, nếu đi học thì nó sẽ làm bài nên cũng đành vậy ạ :(

Pumzen

Xe ba gác
Cái này chống chỉ định với tụi chuyên Đức, còn với chuyên Nhật, Hàn thì giới tính thứ 3 là có thật ạ.
F1 nhà Sisilia năm nay thi ĐH chưa nhỉ? F1 nhà cháu năm nay thi, hôm qua ô con thông báo đã thi đỗ vào IDB@ Neu nhưng chưa chắc nhà cháu đã cho nó vào trường này, chỉ lấy làm dự phòng thôi.
Nếu ô con học trường này thì đối ngược lại với con chị, 1 đứa thì từ cấp 2 đã phải đi xe buýt học cách xa nhà 10 cây chuối, vào FTU cũng tương đối xa nhà. Còn ô con thì từ cấp 2 cho đến ĐH cứ loanh quanh đi học gần ngay nhà.

sinichit52

Xe container
F1 nhà Sisilia năm nay thi ĐH chưa nhỉ? F1 nhà cháu năm nay thi, hôm qua ô con thông báo đã thi đỗ vào IDB@ Neu nhưng chưa chắc nhà cháu đã cho nó vào trường này, chỉ lấy làm dự phòng thôi.
Nếu ô con học trường này thì đối ngược lại với con chị, 1 đứa thì từ cấp 2 đã phải đi xe buýt học cách xa nhà 10 cây chuối, vào FTU cũng tương đối xa nhà. Còn ô con thì từ cấp 2 cho đến ĐH cứ loanh quanh đi học gần ngay nhà.
Con em sang năm mới thi cụ ạ.

sinichit52

Xe container
Hichic, nhưng ko học cũng lo cụ ạ. Xác định thi xếp lớp đã, rồi chắc test thử để tìm lộ trình hợp lý. Mà con nhà em ko được tự giác lắm, nếu đi học thì nó sẽ làm bài nên cũng đành vậy ạ :(
Giống y hệt con em, thậm chí nó còn không thèm làm cơ, đi học về là quẳng hết sách vở đi luôn

Smile1102

Xe container
Giống y hệt con em, thậm chí nó còn không thèm làm cơ, đi học về là quẳng hết sách vở đi luôn
Vâng đích thị con nhà em đây. Nên phải cho học thêm chứ nó tự giác học thì em đã ngồi rung đùi.
Ngẫm ra hồi xưa em chả thêm nếm gì, học hết 12 bọn bạn đi ôn thi chỗ nọ chỗ kia mà em cũng chả ôn. May vẫn đỗ.

AcMilan90

Xe tăng
Hơi xa nhà e ko thì e cho con qua test xem sao
Cụ ở khu vực nào? Trong tuần thì em ở Bưởi hoặc Giải Phóng, cuối tuần ở Thanh Xuân. Nếu gần những chỗ đấy cụ có thể cho con qua em test cho.