Hỏi kinh nghiệm học lái xe số sàn cho người mới bắt đầu!

Elly na

Xe đạp
Xin chào các Bác ạ!
Em là thành viên mới toanh :P, mạn phép được vào đây hỏi các Bác vài điều thắc mắc, xin các Bác nhiệt tình chỉ giúp ạ!
Em là nữ, nhà có xe nhưng từ trước Em cũng không quan tâm đến mấy vụ xe hơi lắm, vì nghĩ mình là con gái, gần đây lại thấy thích nên Em quyết định đi học để về tự lái, nhưng có vẻ việc học lái với Em và các bạn nữ nói chung khó khăn hơn các bạn nam nhiều, Em đi học được 2 buổi như sau:
- Buổi đầu tiên: sáng thầy cho ngồi quay vô lăng, vào số ->> cái này 1 lúc là Em cuốn dẻo ngay, thầy khen lắm :P. Buổi chiều thầy cho ra xe luôn, ui giời ơi, ngồi trên cái xe cà tàng lại to ùng, sợ vỡ mật X_X, thầy bảo em lái, thầy ko giảng giải mà cứ bảo nhấn côn, rồi vào số...linh tinh loạn hết cả lên, nói tóm lại là lúc khởi động thầy làm, Em chỉ việc cân lái. Vài vòng sau Em cũng lái ổn, ổn :(
- Buổi thứ 2: Sang tiếp tục cân lái, tốt rồi. Chiều thầy chuyển cho Em tập trong sa hình, nhưng thú thật Em có hiểu gì về xe đâu, mà thầy cứ bảo sao Em làm vậy nên Em ko kịp xử lý, đến chỗ cua thầy cứ côn côn, số số, phanh...làm Em loạn hết lên, chưa kể đang sợ thế thì đầu óc đâu, thế là cứ thế lái, 2, 3 vòng Em cũng không khá hơn là mấy...
Thiết nghĩ đầu tiên thầy phải dạy Em các bộ phận trên xe, công dụng của từng bộ phận, thiết bị...từ đó Em sẽ hiểu chúng để làm gì (chắc thầy nghĩ bọn Em cũng như các đấng mày râu, cũng hiểu sơ qua rồi, híc :-ss:-ss), rồi các bài tập, các tình huống thầy phải phân tích khi nào nên vào số, khi nào nên côn, phanh, nhả ga, tăng ga...Em nghĩ như thế ko biết có đúng ko nữa? nhưng Em thấy học cái kiểu này chắc Em khó tiếp thu lắm, cứ thụ động làm theo thầy nên ko thể xử lý kịp được. Em cũng đọc và tìm hiểu thêm trên mạng, nhưng ko thiết thực cho em lắm. Nản quá các Bác ơi, xin các Bác giúp em phương pháp học thế nào để tốt nhất, và một số các kỹ năng cơ bản nhất như khi dừng đèn đỏ phải làm gì? chân nào ra, chân nào vào, công dụng của từng động tác...và các bài tập khác nữa. Em xin trân thành cảm ơn, Em đợi hồi âm từ các Bác!

hgb

Xe container
->> cái này 1 lúc là Em cuốn dẻo ngay, thầy khen lắm :P. Buổi chiều thầy cho ra xe luôn, ui giời ơi, ngồi trên cái xe cà tàng lại to ùng, sợ vỡ mật X_X, thầy bảo em lái, thầy ko giảng giải mà cứ bảo nhấn côn, rồi vào số...linh tinh loạn hết cả lên, nói tóm lại là lúc khởi động thầy làm, Em chỉ việc cân lái. Vài vòng sau Em cũng lái ổn, ổn :(
Mợ học nhanh đấy. Để tư vấn thì có nhiều điều cần nói, nhưng chưa tới thời điểm đó. Giờ mới là giai đoạn bắt đầu, mợ cứ tà tà tiếp nhận những ký năng qua từng giờ tập, tập nhiều lên tay nhanh. Còn những thắc mắc công dụng này nọ thì mợ hỏi thầy khi nghỉ giải lao. Thắc mắc về tình huống đi dg thì mợ hỏi luôn thầy; tại sao phải đi thế (khi thầy chỉ dg) hay là đi thế nào cho đúng (khi thầy ko nói gì).

Have fun.

longtech21

Xe tăng
cái này mợ phải hỏi trực tiếp thầy giáo hoặc người nào có kinh nghiệm vì nó rất dài, nói trên này khó. Để biết tại sao phải côn số thì mợ phải hiều nguyên lý hoạt động của nó, trước khi tay sờ vào cần số thì chân trái phải đạp hết côn, sau đó mới vào số, rồi nhả côn từ từ. Đi trong sa hình khi nào muốn phanh hoặc nhả ga giảm tốc thì đạp hết côn để đỡ giật và chết máy sau đó lại côn ra ga vào đi tiếp

suzu37

Xe container
:-|

Đúng là các mợ, khó chìu gớm :D

Các "cụ" thầy dậy lái thường phán rằng, nữ học lái thì thường "tiếp thu" chậm hơn nhưng sau đó sẽ thực hiện rất đúng thao tác, hơn hẳn cánh nghiện bia chúng em. Mợ cứ yên tâm đê.

Côn côn số số dức cả đầu :D. Kệ đi, bữa thứ 3 lại vừa liếc thầy đẹp giai vừa đi hàng đinh thẳng băng ấy chứ nị.

Vì mới tập nên tối đa chỉ được dùng đến số 2, vậy nên lúc dừng đèn đỏ thì cứ mợ cứ dí hết cỡ chân trái vào, còn tay phải thì sờ lên cái nào nó nhô ra ngay bên phải mềnh nà được :P

i30cw9912

Xe tăng
Theo như cách bạn nói, tôi nghĩ người thầy dạy bạn chỉ đủ để thi (giống gấu nhà tôi học cũng vậy). Học xong, có bằng chẳng dám ra đường. Tôi lại mất công một lần nữa lôi Jolie ra dạy lại từ đầu.

Elly na

Xe đạp
Vâng, Em xin tiếp thu ý kiến của các Bác ạ! Bác longtech21 cho Em hỏi, Em hiểu là khi vào số thì phải vào côn, nhưng tại sao đi trong sa hình đến khúc cua cũng phải vào côn?????. Bác nào có tài liệu cơ bản đọc mà dễ hiểu cho phái nữ bọn Em thì cho Em xin với nhé! Đa tạ ạ!

sparkvan

Xì hơi lốp
e đang rỗi việc mợ thuê em đê, một kèm một chỉ cần mợ lo 2 bữa cơm và cafe cho e là được. đến khi nào mợ cảm thấy lái ngon thì thôi

Elly na

Xe đạp
Bác ở đâu thế? (like) :))

Yakumo

Xe tải
e đang rỗi việc mợ thuê em đê, một kèm một chỉ cần mợ lo 2 bữa cơm và cafe cho e là được. đến khi nào mợ cảm thấy lái ngon thì thôi
Thế này thì còn gì bằng.
Theo suy nghĩ của E thì
Khi lái trong sa hình, vào cua đạp côn cũng chỉ đạp một chút thôi cho nó khỏe xe để thoát cua thôi mà.
Sai các cụ đừng la e nha

milano9009

Xe hơi
Bạn chắc chưa đi xe máy côn bao giờ nên không quen mấy cái vụ chân ga, chân côn rồi..cứ tập mãi rồi qen thôi tuy nhiên mình thấy ông thầy của bạn chỉ dẫn như vậy cũng là không tận tình vì chưa nắm rõ ga/côn đã cho ngồi lái trong khi lẽ ra phải hiểu sơ bộ về cấu tạo chân ga/côn. Khi hiểu rồi thì lái mới ngon :D nếu bạn nhiệt tình thì có thể nhờ mấy bác xế giá nhiều kih nghiệm chỉ cho :D Thân

Biahn

Xe điện
Mỗi thầy 1 phương pháp dạy khác nhau, chắc mợ k học lớp lý thuyết rồi. Trên xe có mỗi côn phanh ga và cần số, mợ tập thêm vài buổi nữa là biết hết ngay.

ar3a

Xe điện
Vâng, Em xin tiếp thu ý kiến của các Bác ạ! Bác longtech21 cho Em hỏi, Em hiểu là khi vào số thì phải vào côn, nhưng tại sao đi trong sa hình đến khúc cua cũng phải vào côn?????. Bác nào có tài liệu cơ bản đọc mà dễ hiểu cho phái nữ bọn Em thì cho Em xin với nhé! Đa tạ ạ!
Chuyển số thì phải cắt côn - đó là nguyên tắc hoạt động của xe số sàn. Nhưng cái thói quen vào cua đạp côn sẽ trở nên nguy hiểm nếu sau này chạy ra đường phố, nhất là ở tốc độ cao thì xe dễ bị văng, mất kiểm soát.

Mợ đi trong sa hình thì cứ chạy số 1, nếu xe khỏe thì khỏi cần đến gas làm gì trừ bài đề pa và bài tăng tốc (chuyển số).

chem

Xe hơi
xe số sàn thì cứ côn ra ga vào mợ nhé. lúc bóp phanh thì cũng nhớ đạp côn kẻo chết máy

huytoms

Xe hơi
cứ tà tà.....sẽ quen.....
có nhõn cái là nữ, đi học đừng mặc....váy or zíp nhá.....
E cá nà mợ này ko mặc váy or zíp rồi, nên ông thầy mới chỉ bảo ko tận tình đó thôi!;)). Mới đc 2 buổi mợ học thế là nhanh rồi mợ ạ, rồi sẽ quen thôi!

robeo1958

Xe điện
E nghĩ các cụ ko nên chỉ dạy trên này vì khó tiếp thu lắm (chưa kể có thể hiểu sai dẫn tới thành tật ngay từ lúc mới tập. Ví dụ: các cụ dạy lúc phanh phải đạp côn ngay ko là chết máy. Cái này cũng đúng thôi nhưng mà khi quen thành tật sau này đi ngoài đường mà phanh lại đạp côn ngay em e là hôn mít liên tục. Mợ chủ nên nhớ chuẩn phải là: đạp hết côn trước khi xe dừng lăn bánh sẽ ko bị chết máy. Còn thầy kia dạy e thấy cũng ko sao đâu, cái nè trăm hay ko bằng tay quen nên cứ tà tà tập, mợ muốn hỏi gì cứ hỏi thầy thôi. Mợ ko thấy là hầu như tất cả khi có bằng rồi tự đi đường còn phải luyện chán mới hòa hợp đc với vợ 2 à.
Đùa chứ đừng nghe cháu chém trên này :))

Elly na

Xe đạp
Vâng các Cụ, tại Em cũng chưa biết xe máy côn là xe gì nên thực sự quá bỡ ngỡ. Em cũng thấy lạ là thầy ko giảng thuyết trước, ộp cái vào lái luôn, híc, sợ gần chết :-ss, vì có hiểu gì đâu chứ ! Nếu cứ giảng giải như các Cụ thì Em vỡ ra nhiều rồi, cái gì cũng phải có lý thuyết mới thực hành được chứ, đằng này thầy Em cứ 1 phát ăn ngay, hehe, thầy cứ bảo làm cái này làm cái kia, mà đang vào cua gấp như thế nói thì làm sao Em theo kịp nên cứ luống cuống hết cả lên, lần sau lại thế, híc. Em sẽ tiếp thu kinh nghiệm từ các Cụ cộng thêm hỏi thầy ạ!

Muon_biet

Xe cút kít
Xin chào các Bác ạ!
Em là thành viên mới toanh :P, mạn phép được vào đây hỏi các Bác vài điều thắc mắc, xin các Bác nhiệt tình chỉ giúp ạ!
Em là nữ, nhà có xe nhưng từ trước Em cũng không quan tâm đến mấy vụ xe hơi lắm, vì nghĩ mình là con gái, gần đây lại thấy thích nên Em quyết định đi học để về tự lái, nhưng có vẻ việc học lái với Em và các bạn nữ nói chung khó khăn hơn các bạn nam nhiều, Em đi học được 2 buổi như sau:
- Buổi đầu tiên: sáng thầy cho ngồi quay vô lăng, vào số ->> cái này 1 lúc là Em cuốn dẻo ngay, thầy khen lắm :P. Buổi chiều thầy cho ra xe luôn, ui giời ơi, ngồi trên cái xe cà tàng lại to ùng, sợ vỡ mật X_X, thầy bảo em lái, thầy ko giảng giải mà cứ bảo nhấn côn, rồi vào số...linh tinh loạn hết cả lên, nói tóm lại là lúc khởi động thầy làm, Em chỉ việc cân lái. Vài vòng sau Em cũng lái ổn, ổn :(
- Buổi thứ 2: Sang tiếp tục cân lái, tốt rồi. Chiều thầy chuyển cho Em tập trong sa hình, nhưng thú thật Em có hiểu gì về xe đâu, mà thầy cứ bảo sao Em làm vậy nên Em ko kịp xử lý, đến chỗ cua thầy cứ côn côn, số số, phanh...làm Em loạn hết lên, chưa kể đang sợ thế thì đầu óc đâu, thế là cứ thế lái, 2, 3 vòng Em cũng không khá hơn là mấy...
Thiết nghĩ đầu tiên thầy phải dạy Em các bộ phận trên xe, công dụng của từng bộ phận, thiết bị...từ đó Em sẽ hiểu chúng để làm gì (chắc thầy nghĩ bọn Em cũng như các đấng mày râu, cũng hiểu sơ qua rồi, híc :-ss:-ss), rồi các bài tập, các tình huống thầy phải phân tích khi nào nên vào số, khi nào nên côn, phanh, nhả ga, tăng ga...Em nghĩ như thế ko biết có đúng ko nữa? nhưng Em thấy học cái kiểu này chắc Em khó tiếp thu lắm, cứ thụ động làm theo thầy nên ko thể xử lý kịp được. Em cũng đọc và tìm hiểu thêm trên mạng, nhưng ko thiết thực cho em lắm. Nản quá các Bác ơi, xin các Bác giúp em phương pháp học thế nào để tốt nhất, và một số các kỹ năng cơ bản nhất như khi dừng đèn đỏ phải làm gì? chân nào ra, chân nào vào, công dụng của từng động tác...và các bài tập khác nữa. Em xin trân thành cảm ơn, Em đợi hồi âm từ các Bác!
Cứ vài lần cầm nhầm cần số của thày là thạo ngay mợ nhé.

Elly na

Xe đạp
Muon_biet ơi, được lắm =))

muitranhaibanh

Xe buýt
vãi các bố trên này tư véo.theo mình bạn cứ từ từ ra bãi rộng tập cho quen cảm giác,khi quen rồi bình tĩnh vào côn vào ga là tự tin thôi,quan trọng nhất là bình tĩnh mợ nhé...

longtech21

Xe tăng
khi vào cua mợ phải giảm tốc độ --> nhả ga nên đạp hết côn để cho đỡ giật và chết máy. Mợ cũng có thể hiểu khi vào cua cắt côn để xe trôi vào cua (chỉ áp dụng khi đi tốc độ thấp như trong sa hình), chân phải điều khiển chân phanh--> dễ xử lý hơn, sau đó lại côn ra ga vào để đi tiếp.