[Funland] Hỏi kinh nghiệm du lịch Singapo tự túc 2024

tunglam2806

Xe tăng
Em đã từng ghé sing kha khá lần. Thường dịp cuối tuần. Kinh nghiệm của em ở Sing chỉ duy nhất là CHÁN, CỰC CHÁN. Không có gì chơi ngoài thú vui mua sắm nếu như có nhu cầu. Gu em thích đi những nơi có bản sắc văn hoá. Sing lại ko có điều đó. Malay em thấy hay và đáng khám phá hơn.
Hỏi 100 ngừoi thì 95 đều có cảm giác như cụ. Chỗ tham thú quái gì toàn đồ nhân tạo. Mua sắm giờ ở sing có gi VN có hết. Ấy thế mà vẫn thu hút khách du lịch ngang ngửa thậm chí hơn cả mình. Quá giỏi thật. Em đi đến lần thứ 2 là chán ốm. Tiền đi sing thà để đi Khựa, Đài, Nhật, Hàn sướng hơn. Không thì Thái, Lào cũng ăn đứt.

NiceMoon1

Xe tải
Đúng rồi, em ở VN còn đi ăn suốt, em hay ăn Dwok ở khu Mỹ đình Sông Đà. Mấy con bạn hay rủ nhau ra đó mỗi đứa làm 1 con cua thêm hai đĩa bánh bao và bát canh rau dền trứng bắc thảo là xong bữa, ngon tuyệt ạ :D
Nói xong khéo trưa nay em phải triển khai luôn.
Bánh bao chiên chấm sốt chili crab cũng ngon tuyệt 😂
Chắc là do khẩu vị mỗi người, chứ may quá em ăn mà không ham nên đỡ tốn (cũng đỡ béo) :)) :))

Nếu ko thích shopping và ko đi Universal thì đi chắc 2 ngày là hết mợ ạ. À mà em thích đi bộ ở Sing, vừa sạch, ko nóng quá và nhiều tòa nhà có hành lang cho ng đi bộ, hôm nọ em vừa chạy đi chạy lại giữa, các VP của cty ở bên đó xong, trời mưa nhẹ mà gần như ko ướt gì luôn.
Đi Sing thì em nghĩ có hai cái lưu ý là 1. Sử dụng Metro vừa tiện vừa rẻ mà cũng thích, em đi công tác cty trả tiền mà vẫn thích dùng Metro. 2. Ksan rất đắt nên có thể ở xa chút thì vừa đẹp vừa rẻ mà nhất quyết phải chọn gần bến Metro mới đc, ko thì tiền thuốc lại quá tiền thang.
Qua tới sân bay là phải kiếm cái bản đồ metro và bus và mua thẻ đi luôn, nạp tiền tầm 50 đô mỗi ng chắc đi thoải mái, tới lúc qua Sân bay là rút lại tiền thừa trc khi về là okie.
Giờ thì dùng Google maps chứ ai lại cần bản đồ :D

Cách đây tầm hơn chục năm thì em hay lấy cái bản đồ, chục năm đổ lại đây thì cứ ĐT bật Google maps là đủ hết, Metro, bus... biết được luôn tàu sắp đến hay chưa.

L.C.D

Xe container
E đi Sing cuối tháng 7 này, hotel cho 6ng ở 4 đêm 55 củ xót hết cạ ruột. mà hotel rẻ hơn cỡ phòng 17-18m bà chị e cứ chê ko thở đc. Em thì thấy tốn tiền mới gây khó thở 😂
Hồi 6 năm trc e đi Sing hẳn 6 ngày, 2 mẹ con dắt nhau đi zoo, đi Universal, đi ăn đi chơi loanh quanh cũng hết 7 ngày. Vì toàn ngủ đến 10h mới dậy nên rất là thong thả. Em cho con đi Malay 1 ngày thăm khu Legoland nhưng ở đó chả có gì.
Bên trên có cụ nào nói đi Nhật rẻ hơn Sing là chuẩn luôn. Chi phí ở Sing đắt đỏ và shopping thì đắt chết đi đc. E xem giá thấy đắt quá nên ko mua sắm gì, về nhà ngồi order hàng Mỹ cho rẻ.
Cuối tháng nay e đi sang Sing có việc gia đình nhưng cũng có nhìu thời gian chơi. Có nơi nào mới mẻ để đi ko các cụ mợ?

cuduc

Xe tải
Đúng là đi Nhật rẻ hơn nhiều thật. Một số món ăn có khi còn rẻ hơn Việt Nam. Đi Sin rất đắt được cái là tiện và dễ chi tiêu, các cụ cứ cài apple pay thì đi được hết từ phương tiện công cộng cho đến taxi chả cần hỏi ai. Điện thoại mà sợ tốn thì trước khi đi mua sim klook hay wings4G là dễ nhất
Bây giờ đi Sin chỉ thấy mấy bạn sang mua hàng hiệu và xếp hàng iphone.

huadinhsao

Xe buýt
Con duong kinh doanh
Bác đưa gia đình đi cho biết thì đc. và nên kết hợp sang Malay chơi nữa, sẽ hợp lý hơn là chỉ ở Sing.
Chi tiêu thì nên đổi Đô Sing, quẹt thẻ nhiều bị charge phí chuyển đổi nhiều lắm.

Grandtouring

Xe điện
Em đã từng ghé sing kha khá lần. Thường dịp cuối tuần. Kinh nghiệm của em ở Sing chỉ duy nhất là CHÁN, CỰC CHÁN. Không có gì chơi ngoài thú vui mua sắm nếu như có nhu cầu. Gu em thích đi những nơi có bản sắc văn hoá. Sing lại ko có điều đó. Malay em thấy hay và đáng khám phá hơn.
Mua bán bên đó cũng cực chán. Hàng đắt tiền thì mua ở VN còn hơn. Hàng rẻ tiền thì cũng toàn hàng tàu.

Nowherelands

Xe buýt
Sing bé tý như mắt muỗi. Cụ đi 5 ngày 4 đêm thì thừa thời gian. Cứ search google những điểm nổi tiếng, xem thích cái nào thì đi thôi.
Thì cụ thử cho cụ ấy lịch trình ở Sing xem nào, xem hết mấy ngày mấy đêm.

Nowherelands

Xe buýt
Nếu cụ chưa từng qua Sing và đi lại tự túc ở đó, thì e khuyên cụ cứ taxi mà đi, nhưng hơi đắt và phải biết tìm taxi-stop.

List địa điểm để đi thì có chục cái thôi, trẻ con sẽ thích đi cả. Vợ thích đi siêu thị thì đi, nhưng nhìn ngó linh tinh thôi, tuyệt đối không nên mua, mất công lắm. Cùng lắm lúc về ra sân bay mua chai rượu cho vui.

Quan trọng nhất là ăn, nếu dễ tính thì ban ngày ăn fast food, tối mới ra quán. Quen đi lại thì tối ra Clark Quay sẽ có nhiều quán để lựa chọn. Cẩn thận ko trẻ con sẽ bị đói. Tốt nhất khi ra ngoài, cụ mang theo ít xúc xích ăn liền + chai nước lọc cho vào balo, lúc nào tụi nó kêu đói thì cho chúng nó ăn được luôn, đỡ sốt ruột, 2 vợ chồng đỡ cuống khi tìm quán, lại mất vui.
Em thấy cụ nào thạo và hiểu biết nhiều hãy tư vấn cho người ta, em thì mới qua được 2 lần thôi nên chưa dám ho he. Nhưng đọc những dòng trên của cụ có vẻ cụ chẳng hiểu biết gì về Sing cả.

Nowherelands

Xe buýt
Nhà em đi linh tinh trong Botanic garden cũng mất 1 ngày rồi, tùy sở thích mỗi người, có thể chơi trong east coast park, bedok reservoir là những nơi thiên nhiên, đạp xe quanh Marina Bay, xem orchid garden.. mệt thì đi kiếm đồ ăn :) đi chơi relax thôi thì vui, 2 ngày em chơi HN cũng không hết, hết Sing sao được :D

Thái đúng là rẻ hơn, nhiều chỗ để đi nhưng đi lại không tiện bằng, nếu ở lâu Bangkok cũng khá chật chội ngột ngạt, nhưng thời tiết hình như Bangkok ôn hoà hơn Sing.

Đi du lịch thì chỗ nào chưa đi thì đi cho biết, đi cho hết, đi cả 2 chứ, chả cần so sánh.
Mợ chơi được ở trong đấy nguyên ngày thì cũng giỏi đấy, chu vi nó em đi bộ đếm bước kiêm đọc bảng chỉ dẫn thì loanh quanh có 2km thôi. Chủ yếu là vườn hoa, thảm cỏ, đường nhựa, hồ nước nho nhỏ, vườn lan be bé có thu phí (hình như $20SG;per vì em cũng không vào). Nhưng phải nói rất nể các bạn Sing xáy dựng được cái công viên như thế ở giữa phố, lại còn free ticket luôn.

starsn

Xe điện
Mợ chơi được ở trong đấy nguyên ngày thì cũng giỏi đấy, chu vi nó em đi bộ đếm bước kiêm đọc bảng chỉ dẫn thì loanh quanh có 2km thôi. Chủ yếu là vườn hoa, thảm cỏ, đường nhựa, hồ nước nho nhỏ, vườn lan be bé có thu phí (hình như $20SG;per vì em cũng không vào). Nhưng phải nói rất nể các bạn Sing xáy dựng được cái công viên như thế ở giữa phố, lại còn free ticket luôn.
Cụ làm em phải đi search, nó rộng 82 hecta ạ, 1 chiều đã 2.5km mà chu vi sao 2km được. Với nó không gần MRT em đi bộ từ MRT ra rồi về nữa.

Nowherelands

Xe buýt
Đắt gì, đi mấy ngày cứ cho đắt gấp 3 lần hn thì cũng ko cần suy nghĩ.
1 chai nước kiểu Lavie 500ml ở Orchard Road bán $3SG tương đương khoảng hơn 50k VND, bia Tiger chai 1 lít khoảng 360k, thuốc Mal trắng cũng khoảng 360k bán trong 7 Eleven. Thịt bò khô đận em đi sát tết bán ở Chinatown tầm gần 4000k/kg. Taxi khoảng 5$SG tức gần 90k/km, phòng ngủ bình dân 10m2 nhà tắm 1m2 cho 2 người ở Chinatown khoảng 2000k/đêm vệ sinh chung, không ăn sáng.
Cụ thấy đã cần phải nghĩ chưa hay vẫn chưa cần nghĩ?

Nowherelands

Xe buýt
Cụ làm em phải đi search, nó rộng 82 hecta ạ, 1 chiều đã 2.5km mà chủ vi sao 2km được. Với nó không gần MRT em đi bộ từ MRT ra rồi về nữa.
1 chiều của nó là đi 1 vòng tròn đấy mợ, em nhớ không lầm là 2.2 km chứ không đến 2.5 đâu vì khi vào cổng đã đọc cái bảng chỉ dẫn ở đấy.
Có MRT ngay bên cạnh nhé, tên là MRT Botanic Garden luôn mợ ạ.

Chỉnh sửa cuối:

Smile1102

Xe container
Chắc là do khẩu vị mỗi người, chứ may quá em ăn mà không ham nên đỡ tốn (cũng đỡ béo) :)) :))
Mợ nói động chạm quớ, nỗi đau của em,giờ em biết vì sao em béo rùi huhu.
Giờ thì dùng Google maps chứ ai lại cần bản đồ :D

Cách đây tầm hơn chục năm thì em hay lấy cái bản đồ, chục năm đổ lại đây thì cứ ĐT bật Google maps là đủ hết, Metro, bus... biết được luôn tàu sắp đến hay chưa.
Vâng nhưng em vẫn thủ sẵn cái bản đồ nhìn cho dễ, bọn trẻ con nhà em có đứa chưa có đthoai nữa ạ, mà bản đồ thì ai cũng phải có cho tiện.

Nowherelands

Xe buýt
Mợ nói động chạm quớ, nỗi đau của em,giờ em biết vì sao em béo rùi huhu.

Vâng nhưng em vẫn thủ sẵn cái bản đồ nhìn cho dễ, bọn trẻ con nhà em có đứa chưa có đthoai nữa ạ, mà bản đồ thì ai cũng phải có cho tiện.
Hồi em đi là có app Gothere dùng cho tất cả phương tiện công công ở Sing, còn giờ không biết có app nào mới hơn không.

conco1978

Xe điện
Sang đó cụ chủ nên tải app moovit để chỉ đường và tuyến bus, mrt

starsn

Xe điện
1 chiều của nó là đi 1 vòng tròn đấy mợ, em nhớ không lầm là 2.2 km chứ không đến 2.5 đâu vì khi vào cổng đã đọc cái bảng chỉ dẫn ở đấy.
Có MRT ngay bên cạnh nhé, tên là MRT Botanic Garden luôn mợ ạ.
Cụ thạo quá, hồi xưa em đi ko có MRT này :))
1 chai nước kiểu Lavie 500ml ở Orchard Road bán $3SG tương đương khoảng hơn 50k VND, bia Tiger chai 1 lít khoảng 360k, thuốc Mal trắng cũng khoảng 360k bán trong 7 Eleven. Thịt bò khô đận em đi sát tết bán ở Chinatown tầm gần 4000k/kg. Taxi khoảng 5$SG tức gần 90k/km, phòng ngủ bình dân 10m2 nhà tắm 1m2 cho 2 người ở Chinatown khoảng 2000k/đêm vệ sinh chung, không ăn sáng.
Cụ thấy đã cần phải nghĩ chưa hay vẫn chưa cần nghĩ?
Mua nước trong siêu thị hoặc hàng bình thường tầm $1, taxi không đến như cụ nói. Nói chung đồ ăn ở Sing khoảng gấp 2-3 HN, khách sạn đắt hơn thôi.

Nowherelands

Xe buýt
Cụ thạo quá, hồi xưa em đi ko có MRT này :))

Mua nước trong siêu thị hoặc hàng bình thường tầm $1, taxi không đến như cụ nói. Nói chung đồ ăn ở Sing khoảng gấp 2-3 HN, khách sạn đắt hơn thôi.
Nưởc rẻ nhất bán xe đẩy ở Chinatown thì như mợ nói, còn vào 7 Eleven cũng $2 rồi, taxi giá mở cửa chính xác luôn đấy, chưa kể mợ đi giờ cao điểm auto add charged 25% nữa.
Đây, em tìm được cái ảnh cũ nước Evian bán máy tự động là $2, giờ vớ vẩn còn cao hơn.

Chỉnh sửa cuối:

starsn

Xe điện
Nưởc rẻ nhất bán xe đẩy ở Chinatown thì như mợ nói, còn vào 7 Eleven cũng $2 rồi, taxi giá mở cửa chính xác luôn đấy, chưa kể mợ đi giờ cao điểm auto add charged 25% nữa.
Không cần phải xe đẩy, hawker center nào cũng nước giá $1. Taxi giá mở cửa thôi không phải km nào cũng thế. Nói chung em thấy Sing có ks là đắt hơn thôi còn các thứ khác tương đương hoặc thấp hơn các nước phát triển khác, tất nhiên đắt hơn VN với Thái nhưng không đến nỗi quá. Cụ đừng tính thuốc lá với rượu vì đấy là mặt hàng người ta cố tình làm cho đắt.

Smile1102

Xe container
Hồi em đi là có app Gothere dùng cho tất cả phương tiện công công ở Sing, còn giờ không biết có app nào mới hơn không.
À em còn ko biết có app cụ ạ :D, em dùng bản đồ trên trang của nó. Đi với gia đình đến ga là lấy map cho trẻ con, còn em đi ctac thì dùng Grab nên khỏi tra luôn.