[Funland] Hỏi kinh nghiệm du lịch Singapo tự túc 2024

Chào các cụ.
Cụ nào vừa đi du lịch sing tự túc cho em xin bảng kế hoạch lịch trình được ko ạ. Nhà em đi 4 người 2 người lớn, 2 trẻ em trên 11 tuổi đi 5 ngày 4 đêm
Em cảm ơn các cụ

polizia

Xe container
Sing bé tý như mắt muỗi. Cụ đi 5 ngày 4 đêm thì thừa thời gian. Cứ search google những điểm nổi tiếng, xem thích cái nào thì đi thôi.

safenoodles

Xe cút kít
Chào các cụ.
Cụ nào vừa đi du lịch sing tự túc cho em xin bảng kế hoạch lịch trình được ko ạ. Nhà em đi 4 người 2 người lớn, 2 trẻ em trên 11 tuổi đi 5 ngày 4 đêm
Em cảm ơn các cụ
Em thấy ăn uống ở Sing đắt, cụ à.
Cụ nên dự trù kinh phí.

Cụ khai hồ sơ online cho cả nhà, sang Sing giờ thủ tục rất tiện ạ, em đi hồi tháng 3 vừa rồi, hải quan tự động hết.Chỉ cần quét ảnh hộ chiếu là nhập cảnh ạ.

starsn

Xe điện
Tùy cụ muốn đi cái gì, shopping hay vãn cảnh hát etc, tùy muốn đi đâu thì ở đó, nhà em thường đi free & easy

- Ở - quanh Bugis nhiều đồ ăn, Clark Quay sôi động
- Những nơi em thích đi:
+ Sân bay Changi rất đẹp, có thác nước có thể đi chụp ảnh quanh, có 1 cái jungle playground phải trả tiền
+ Marina Bay, Botanic Garden, Zoo, Night Safari, Bird park, Science Park, Nature/ Water reserves
+ Có cái đảo nhân tạo tạo ra từ xử lý rác thải, có cả education program cho trẻ con, hình như phải book trước & sẽ mất nguyên ngày
+ Esplanade buổi tối: nhiều chương trình nghệ thuật & đi dạo bên sông, có chợ ăn uống
+ Clark Quay có nhiều bar & đi thuyền bên sông nếu cụ thích
+ Nhà có teens có thể muốn đi thăm NTU/ NUS
+ Sentosa, nếu tiện ghé Universal Studios cũng nổi tiếng, mà em chưa đi Universal Studio bao giờ

- Ăn: nhà em thích ăn Roti, fish head noodle soup (Bugis), cháo ếch Geylang(?), chilli crab, saba fish set, mango sago dessert & nhiều món local trong food court/ hawker center. Sân bay Changi có food court khá ngon & giá không đắt quá.

steelseries

Xe hơi
Tùy cụ muốn đi cái gì, shopping hay vãn cảnh hát etc, tùy muốn đi đâu thì ở đó, nhà em thường đi free & easy

- Những nơi em thích đi:
+ Sân bay Changi rất đẹp, có thác nước có thể đi chụp ảnh quanh, có 1 cái jungle playground phải trả tiền
+ Marina Bay, Botanic Garden, Zoo, Night Safari, Bird park, Science Park, Nature/ Water reserves
+ Có cái đảo nhân tạo tạo ra từ xử lý rác thải, có cả education program cho trẻ con, hình như phải book trước & sẽ mất nguyên ngày
+ Esplanade buổi tối: nhiều chương trình nghệ thuật & đi dạo bên sông, có chợ ăn uống
+ Sentosa, nếu tiện ghé Universal Studios cũng nổi tiếng, mà em chưa đi Universal Studio bao giờ

- Ăn: nhà em thích ăn Roti, fish head noodle soup (Bugis), cháo ếch Geylang(?), chilli crab, saba fish set, mango sago dessert & nhiều món local trong food court/ hawker center. Sân bay Changi có food court khá ngon & giá không đắt quá.
thế là cũng gần hết Sing rồi
em đi trước lâu rồi, hình như có mượn cái thẻ của ai đã đi sing để nạp $ vào đi tàu điện ngầm nữa

butchikim

Xe ba gác

- Những nơi em thích đi:

Cháu note lại khi cần :-bd

conco1978

Xe tăng
Chào các cụ.
Em cảm ơn các cụ
Đi Sing tự túc thì chi phí sẽ cao hơn đi tour nhưng được cái chủ động về thời gian và địa điểm. Nếu Cụ giỏi tiếng Anh thì thuận tiện hơn, ko thì nhờ anh Gúc.

Di chuyển chủ yếu bằng tàu điện ngầm (MRT) nên cụ mượn thẻ ezlink của mấy bên chuyên hỗ trợ du lịch Sing tự túc, cụ search FB là ra, cũng có thể mua ngay ở ga tàu ở sân bay Changi, giá khoản 10SGP, đi 5n4đ thì cụ nạp tầm 30SGP là mái thoải, tất nhiên còn phụ thuộc cụ di chuyển nhiều hay ko nữa. Việc tìm hiểu các tuyến MRT cũng khá hay, lưu ý là ko được ăn uống ở các khu vực trong ga MRT. Nhà cụ sẽ phải đi bộ khá nhiều nên phải mang theo giày phù hợp.

Cụ nên đặt ks ở những khu vực gần ga MRT cho tiện và đỡ mệt mỏi mỗi khi đi chơi về. Ks ở Sing có diện tích nhỏ và DV ko được như ở VN, cụ nên chủ động mang những đồ dùng cá nhân. Những ks có vị trí tốt như hệ thống Hotel 81(Chinatown, Diskson,..) khá ổn, giá cả phải chăng hoặc các hotel ở Bencoolen.

Giá cả ăn uống ở Sing cao nhưng chưa chắc đã phù hợp với khẩu vị đa số người Việt. Ăn sáng thì nên chủ động mang theo mỳ tôm, cháo, phở ăn liền. Sân bay Changi thì tầng B2 có nhiều quán ăn để lựa chọn. Cụ nên chọn các món người Hoa thì hợp hơn. Nước uống cụ nên mua ở siêu thị trước khi đi chơi các điểm, hoặc mang vỏ chai theo để vào các nhà vệ sinh công cộng sẽ có vòi dùng cho nước uống.

Vui chơi thì cụ tự search trên FB hoặc anh Gúc. Cụ nên để dành khoảng 3h để chơi ở sân bay Changi (khi đến hoặc khi về). Cá nhân em thấy Sentosa, thủy cung, vườn thú, công viên nước ko hơn gì Vinpeal và giá vé cao hơn nhiều, nếu chắc chắn phải đi Sentosa thì cụ nên mua vé trước ở VN và phải mua thêm vé Express (ưu tiên) nếu ko muốn vật vã xếp hàng để chơi. Cụ có thể sắp xếp đi các điểm quanh Vịnh Marina là cũng hết cả ngày.

Mua sắm thì khá nhiều khu vực nhưng phổ biến là ở Bugis, Chinatown, Vivo City (sentosa). Theo kinh nghiệm của gấu nhà em thì khu Chinatown là dễ mua nhất vì giá hợp lý và nhiều lựa chọn.

Vài kinh nghiệm như vậy để cụ tham khảo!

Chỉnh sửa cuối:

tunglam2806

Xe tăng
1. Khách sạn.
Nên ở ks gần MRT và bến xe bus. Trong số những ks em từng ở thì ưng nhất ks Rendezvous này. MRT & bến bus ngay chân ks. 4* Phòng rộng giá tầm hơn 3tr/đêm. Có phòng thông nhau phù hợp với gđ.
2. Ăn uống. Tiết kiệm thì ăn ở food court.
3. Chỗ chơi. Nhà cụ có trẻ con không nên đi uni. Tốn tiền con không chơi hết được. Nếu vẫn đi thì không cần mua thẻ ex đâu. Xếp hàng tẹo thôi. Nên đi vườn thú, garden by the day, bảo tàng.. tóm lại những chỗ nhẹ nhàng thôi. Nhớ xem lịch các chỗ trình diễn nhạc nước, ánh sáng vào buổi tối.

Vé khu vui chơi tham quan nên mua trước. Mua qua klook hay mấy cty (ketnoising gì đó). Vừa tiết kiệm thời gian và rẻ hơn mua trực tiếp.

Ps: cụ lên mấy gr trên fb thông tin đầy đủ hơn.

MrMilan

Xe điện
Sing đi cho biết còn đc, chứ Sing chán chết, chả có gì mà chơi luôn

taton7983

Xe buýt
Em đi Sing cách đây 20 năm hồi VN chưa có gì, chưa có Vin, có Sun thì đúng là Sing ở đẳng cấp khác về hạ tầng, về khu vui chơi :)). Sau đó em có đi thêm 2,3 lần nữa do công việc.
Tính từ đó đến nay thì Sing coi như chưa có thêm gì mới ngoài cái sòng bài 😁

Chỉnh sửa cuối:

BMW_X7

Xe điện
ở Sing 5 ngày thì không biết chơi gì nữa, em ở 4 ngày đã hết chỗ chơi
cụ nên tính sang Indo 2 hoặc Malai ngày, bên đó nhiều chỗ thăm thú hơn.
chứ ở Sing thì khách gì đi HCM, khu đo thị sầm uất

Demchinhhang.net

Xe container
Sing bé tý như mắt muỗi. Cụ đi 5 ngày 4 đêm thì thừa thời gian. Cứ search google những điểm nổi tiếng, xem thích cái nào thì đi thôi.
Nếu đi lần đầu cũng túc tắc hết thời gian. Cứ chọn KS xong chơi đã 1 ngày loanh quanh KS và tìm chỗ chơi, 2 ngày sau hành xác đi lại (ai thích bảo tàng, văn hóa đầy chỗ, chơi kỹ thì ngày 1 bảo tàng) ngày cuối ra SB. Nghe thì lâu chứ ngày cuối tính ra ko dùng đc vào việc gì ngoài ra SB chờ.

Lâm CT

Xe buýt
Sing thì cụ sang chơi 1-2 hôm gọi là đi đổi gió trải nghiệm thì ổn cụ ạ. Còn ko thì đi theo tour, có hướng dẫn đi chỗ nào vui chỗ nào đẹp. Bên em có Tour Sing - Mã - Indo giá cũng rất tốt cụ cần thì ới em nha. Thông tin em dưới chữ kí ạ

Chuột bạch

Xe container
Các cụ trên góp ý đủ cả roài

E lưu ý là cụ thuê căn hộ của dân V ở Sing sẽ rẻ hơn Ks, có thể nấu ăn sáng cho các bé được

polizia

Xe container
Em đi Sing mấy lần, năm ngoái thì cả nhà 2 người lớn 2 trẻ con.
Năm nay vừa đi Nhật về.
Đi Nhật xong mới thấy Sing đắt :))
Ăn uống đắt, đã thế thằng Sing vào nhà hàng lại ko có giấy ăn hay khăn ướt, ko free nước mà nước bên Sing đắt.
Vừa rồi đi Nhật về tính ra chi tiêu rẻ hơn Sing.
Mỗi bữa ăn chỉ hết 1000-1200 yên mà no căng, thằng Nhật hay hơn thằng Sing là vào nhà hàng luôn có trà và nước lọc đá miễn phí.
Riêng khoản này đỡ tốn đc kha khá tiền nước so vs đi Sing =))
Đồng Yên đang rẻ nên năm nay đi Nhật là sướng nhất.

tungnb

Xe máy
Chào các cụ.
Em cảm ơn các cụ
Bác đã đặt KS chưa, ở khu nào, nếu là lần đầu đi Sing thì khá nhiều điểm để đi và cũng tốn nhiều thời gian để tìm đường, cách đi MRT. Chuẩn bị tốt sức khỏe để đi bộ, lưu ý là chuẩn bị nhiều nước uống, giấy ăn, sim 4g.

Còn điểm đi chơi cho trẻ trên 11 tuổi thì cũng nhiều: USS và Thủy cung trong Sentosa, Art Science Museum ở Marina Bay Sands, Zoo, Công viên nước, Jewel... Chịu khó đi xa thì có Science Centre Singapore. Ngoài ra còn trải nghiệm ăn uống, đường phố,

swan37

Xe hơi
E đi Sin khá nhiều lần rồi chủ yếu là tự túc, ks ok thì có V Hotel, ks bình dân thì mấy mạn Kalang Geylang nó hơi đông dân lao động, nhiều Việt Nam nhưng ăn uống rẻ tiện. Khi đi có trẻ e nhà e thường thuê Homestay cho thuận tiện. Như bác thuê cả căn là ngon bổ rẻ thi thoảng nấu bữa hợp vị, máy giặt đồ dùng đầy đủ như ở nhà.
Ăn uống nếu sang thì vào các nhà hàng, đồ ăn ở đây đc cái e thấy hình ảnh nhỏ so với lúc ăn thật. Kiểu nhiều ấy. E k quen đồ Ấn nên thường ghé các quán tàu ăn. Các khu thương mại Lucky, dưới hầm I-on, Chinatown ăn khá rẻ hợp khẩu vị, tuy nhien vẫn ăn 2,3 lần nhà hàng đổi gió và thưởng thức đặc sản cháo ếch, cua sốt cay..
Đi lại thì MRT và xe bus, mua thẻ ez link hoặc j e quên mất rồi nạp tiền đi bét nhé
Mua sim ở Việt Nam mấy trang Klook..chuẩn bi khăn ướt, giấy ăn vì bên này quán ăn ít khi có, mua đắt. Kẹo cao su, rượu bia thuốc lá cũng cao, nhà e hay mang mì tôm hộp sang ăn sáng cho tiện
Di choi: mua vé vui chơi ở Việt Nam trước sẽ rẻ hơn nhiều ạ, nếu vợ bác thích sống ảo thì cứ lượn Changi với mấy khu vườn hoa fantasy, hoa hồng.. trẻ con thì cứ bảo tàng khoa học, universal…check in các điểm must have như Con sư tử, Marina bay.. đi chùa chiền nếu có thời gian
Mua đồ gì cứ kè kè cái hộ chiếu để làm hoàn thuế luôn
Đổi tiền trên Hà trung hoặc quẹt thẻ cũng tiện
E lướt qua nên tuỳ hứng note ít kinh nghiệm nên hơi lủng củng. Chúc bác và gia đình có nhiều trải nghiệm vui vẻ ạ

Chỉnh sửa cuối: