[Thảo luận] hỏi kinh nghiệm đi Hà Nội- Huế( đường HCM)

cuti_hn

Xe máy
tuần này đoàn em có 3 xe đi Huế. đi đường HCM. muốn hỏi các bác kinh nghiệm đi tuyến này và những đoạn nào cần lưu ý các chú xxx?
và muốn đến đg HCM xuất phát từ HN thì đi đg nào là gần nhất ( xuân mai or 6b, hay láng hoà lạc)

QUYNHCHI

Xe buýt
Đường đẹp, từ HN đến hết Nghệ An thì đúng biển mà quất ạ, chú ý vạch liền ở Cẩm Thủy. Từ Hà Tĩnh vào thì chậy theo khả năng cụ ạ. Cái quan trọng nhất nếu đi vào buổi tối đến đêm mà qua đất Hoa Thanh Quế thì chú ý trai làng gái bản rất hay tụ tập tại ven đường, thỉnh thoảng chúng nó lên cơn động kinh, nhìn thấy ô tô là nhảy ra giữa đường rồi nhảy vào ngay nên gây bất ngờ cho ô tô và rất dễ gây tai nạn.
Nếu từ Hà Nội thì bác vào Trúc Sơn rồi ra đường mòn thì gần hơn đi ĐLTL khoảng 10km

cuti_hn

Xe máy
thanks cụ đã cho em thông tin quý giá. e dự kiến xuất phát 7h sang, dự kiến chạy cả ngày, mang theo lương thực và xử ngay trên đường. sợ tuyến này chưa có hàng quán.

lenamhung83

Xe tăng
thanks cụ đã cho em thông tin quý giá. e dự kiến xuất phát 7h sang, dự kiến chạy cả ngày, mang theo lương thực và xử ngay trên đường. sợ tuyến này chưa có hàng quán.
Đường HCM giờ đông vui rồi, hàng quán cũng không hiếm. bác đi HN - Huế đường HCM khoảng 14- 15h, nên đi ban ngày cho lành

ISUZU_2007

Xe máy
Bắt đầu qua Xuân Mai chú ý đoạn quanh co vạch liền khá dài và có xxx, từ đoạn Cúp Phương vào đến Cầu Treo ngày xưa nhiều biển 40 rất mất dạy, nay đã bỏ, cứ đúng biển, đúng vạch mà chạy. Đoạn tiếp theo em chưa cập nhật tình hình xxx + biển báo, lâu hok chạy. Từ Quảng Bình vào Huế đường quanh co nhưng cảnh đẹp bù lại, nên chạy ban ngày mà ngắm. Qua Nghĩa trang Liệt sỹ Trường Sơn (Quảng Trị) có thể ghé dâng hương và nghỉ chân. Nếu cụ chụp ảnh lưu niệm ở khu mộ liệt sỹ Hà nội thì khoe tý rằng em là tác giả đấy (nhưng h họ tự cải biên nhiều quá) Đụng đường 9 thì cụ nên rẽ trái về Đông Hà rồi đi Huế theo đường I, nếu cụ hok muốn rẽ đường 9 thì đi tiếp đường HCM rẽ QL 49, đường xấu và xa hơn, nhưng cụ thích khám phá thì tùy cụ:)

Chúc cụ một hành trình an toàn, vui vẻ!

cuti_hn

Xe máy
Cách đây 2 năm em cũng đã đi 1 lần, cũng bị 1 phát xxx hỏi ở Hoa Thanh quế. Trong đoàn cũng có một Hoa Thanh giá i mà vẫn nộp. Qua nghê an là có thể tùy khả năng. Hồi đó em mới biết lái,
Hy vọng chuyến đi này mọi thứ ok

Chỉnh sửa cuối:

mido

Xe tải
bác chú ý tốc độ ở cẩm thủy và vạch liền khi qua cẩm thủy .

mylove8110

Xì hơi lốp
NHà cháu mới đi về đi qua cẩm thủy thanh hóa rất để ý nhưng có nhìn thấy cái biển tốc đọ hay qua khu đông dân nào đâu nhỉ, hay là bọn trẻ con tháo bán sắt vụ rồi :-?:-?

vuthangbn

Xe hơi
Đường HCM ít xxx,đường đẹp nhưng bá chú ý đoạn từ Vũ Quang đến Phong Nha Kẻ Bàng đường rất nhiều đèo độ dốc lớn,cua tay áo,trời mưa dầm này đường trơn lăm đấy bác nhé.

Chutich

Xe tải
Đường HCM ít xxx,đường đẹp nhưng bá chú ý đoạn từ Vũ Quang đến Phong Nha Kẻ Bàng đường rất nhiều đèo độ dốc lớn,cua tay áo,trời mưa dầm này đường trơn lăm đấy bác nhé.
Cái dốc con con chạy phê lòi mà gọi cua tay áo sao cụ?

ham-vui

Xe buýt
Website
bacdotravel.com
NHà cháu mới đi về đi qua cẩm thủy thanh hóa rất để ý nhưng có nhìn thấy cái biển tốc đọ hay qua khu đông dân nào đâu nhỉ, hay là bọn trẻ con tháo bán sắt vụ rồi :-?:-?
sáng hôm qua,17/3 em vừa đi vào vinh qua đường này,em thấy ở cẩm thủy hết biển hạn chế rồi

usastyle

Xe tải
Kinh nghiệm của em là cứ đường 1 mà chạy ạ.Trước em chạy vào Quảng Bình một lần từ Xuân Mai.Tưởng gần và nhanh hơn nhưng hóa ra lại xa hơn khá nhiều mặc dù đường rất vắng.Cũng hơn 2 năm rồi và em chạy đêm.Từ lần sau em cứ đường 1 mà đi.Em thấy chỉ có từ HN vào Ninh Bình là có vài đoạn đường xấu và đi hơi đông xe thôi còn lại từ Ninh Bình trở đi là ngon ạ.Cụ đi để ý một số đoạn ăn vào đường HCM để tắt qua thành phố ( như qua TP Vinh ) thôi.Còn chỉ đường HCM thì theo kinh nghiệm của em là không nên.

Ngoc Phan XLS

Xe container
Cụ Kiểu Mỹ tư vấn vui quá!

Em mấy lượt chạy Đồng Hới rồi. HCM xa hơn QL1A 150km! Nhưng thời gian đi như nhau! Chả phải mua vé cầu đường bù lại tiền xăng. Máy xe mát rượi vì chạy đều ga!

Chạy QL1A với em là cực hình! Lo vượt với tránh nhau khổ sở lắm!

gl1600

Xe điện
tuần này đoàn em có 3 xe đi Huế. đi đường HCM. muốn hỏi các bác kinh nghiệm đi tuyến này và những đoạn nào cần lưu ý các chú xxx?
và muốn đến đg HCM xuất phát từ HN thì đi đg nào là gần nhất ( xuân mai or 6b, hay láng hoà lạc)
Trước tiên, nếu cụ chủ ít đi thì từ HN - Huế không đi hoàn toàn bằng đường HCM được. Mà chỉ có thể đến Đông Hà rồi ra quốc lộ 1 để đi về Huế tiếp. Trừ khi cụ là đoàn chuyên tham quan đường HCM thì mới chọn phương án đi Huế hoàn toàn bằng đường HCM.

Cụ đi buổi sáng thì Láng - hòa Lạc thẳng tiến. Xa hơn nhưng thời gian sẽ nhanh hơn. Mấy điểm bắn tốc độ thì các cụ đã lưu ý rùi. Nói chung chạy trên địa bàn Thanh Hóa thì cụ cứ đúng tốc độ 80-84 cho lành, đoạn nào có vạch liền mà có xe phía trước thì nhẫn nại đừng vượt. Đường HCM địa phận Thanh Hóa chỉ có 1 biển thị trấn phải đi 50 thôi. Các chỗ khác tuy ko có biển thị trấn nhưng lại có bắn trên 80 và đè vạch. Vào đến địa phận Nghệ An thì đi đúng tốc độ ở thị trấn Tân Kỳ. Chỗ bắt đầu đường đôi thị trấn Tân Kỳ cụ đi cẩn thận cho em nhờ. Chỗ này có bắn tốc độ và nếu bị dính thì khó xin lắm. Qua Tân Kỳ thì dễ thờ hơn nhiều rồi. Đến Quảng Bình qua lối rẽ vào thành phố Đồng Hới có 1 chốt XXX ( gần cầu Long Đại) cũng thỉnh thoảng sách nhiễu, hoạnh họe, nhưng ko có vẫn đề gì lắm.
Đường nói chung là đẹp vắng xe. Thích chụp choạch thì từ đoạn Phố Châu cho tới Quảng Bình cảnh đẹp, cụ tha hồ mà bấm máy. Gần đến Cam Lộ ( điểm cuối đường HCM đông) thì cụ rẽ trái theo đường tỉnh lộ 71 để đâm ra quốc lộ 1 để về đến đầu thành phố Đông Hà luôn. có biển chỉ đường cho cụ ( hình như nó ghi là Cửa Tùng thì phải) Đoạn này có 8km thôi, nếu cụ chạy quá lên Cam Lộ thì lộn về Đông Hà mất tới hơn 13km đấy. Từ ĐÔng Hà cụ xuôi theo quốc lộ 1 vào Huế hết 70km nữa. Chú ý đi chậm hoàn toàn các thị trấn từ Đông Hà đến Huế, XXX làm rất gắt. Đặc biệt là thị trấn Quảng Trị, Hải lăng, Tứ Hạ

Độ dài thì đi Huế xa hơn tới 150km so với đường 1. Nếu tính từ đầu Xuân Mai đến chỗ đầu thành phố Đông hà là khoảng 690km, Thời gian đi chậm hơn quốc lộ 1 từ 1-2 tiếng.

nếu đoàn cụ là đoàn chuyên tham quan đường HCM muốn đến Huế hoàn toàn bằng đường HCM thì có 2 cách đi
1: đi đến Cam Lộ như em chỉ, rẽ phải theo đường 9 lên đến cầu Dakrong, rẽ vào cầu, đây là điểm tiếp theo của đường HCm, cụ đi đến A Lưới rồi lộn xuống Huế
2: Cụ theo đường HCM từ Xuân Mai đến gần Phong Nha - Kẻ Bàng sẽ thấy biển chỉ đường đi Khe Sanh. Đấy là ngã ba Khe Gát, cụ rẽ vào đường đi Khe Sanh _ đây là đường HCM tây. Đường này đi ngoằn nghoèo và giáp biên giới. Cụ nên chuẩn bị đầy đủ giấy tờ đề phòng kiểm tra. Đến Khe Sanh cụ rẽ trái xuôi xuống cầu Dakrong đi tiếp A Lưới rồi về Huế

Chỉnh sửa cuối:

nddu

Xe buýt
Cụ GL chi tiết và chuẩn quá. Cho cháu hỏi nốt cụ, đoạn Đắk Rông vào A Lưới rồi về Huế mất khoảng bao lâu ợ?

gl1600

Xe điện
tầm 170km cụ ạ. Từ cầu Dakrong vào đến A Lưới đường ngoằn nghoèo và hẹp, nhiều cua. ĐI xuyên qua bản làng người Vân Kiều và Pacoh. Cảnh ko hoành tráng như Tây Nguyên nhưng cũng đẹp. Có nhiều di tích lịch sử cụ ạ. Chỗ đầu cầu Dakrong là thôn Klu, cũng có suối nước nóng cụ nhé.Tha hồ tắm. Vào đến A Lưới có thể đi thăm núi Abia ( đồi thịt băm - Hamburger hill) vẫn có tour cho bọn Tây đi cụ ạ. Từ A Lưới cụ lại rẽ đường 49 xuống lại Huế. Nếu chạy liên tục mất khoảng 4 tiếng

jack_derida2000

Xe tăng
Bác cẩn thận đoạn gần Phong Nha Kẻ Bàng năm trước em đi bị bắn 115/80 may mà luyên thuyên nên chỉ mất có mấy trăm hihi

cuti_hn

Xe máy
Em cám ơn các cụ đã nhiệt tình ý kiến, khi về em sẽ báo cáo tình hình các cụ ạ

anhtho

Xe ngựa
Cái dốc con con chạy phê lòi mà gọi cua tay áo sao cụ?
Không phải cua tay áo (em đi từ Đông Hà ra cũng chưa gặp chỗ nào có cua tay áo). Nhưng đường hẹp, cua gắt, liên tục, độ dốc thay đổi. Đi ban ngày thì đẹp đấy, nhưng ban đêm là phải rất cẩn thận, nhất là thời điểm này có thể gặp mưa nhỏ, hoặc sương mù.
Cụ chủ tính toán sao cho đi ban ngày là chủ yếu, gần tối chọc ra QL 1 ở đoạn Quảng bình. QL 1 ở đoạn trong đi cũng sướng lắm, ăn uống lại ngon lành.

nddu

Xe buýt
tầm 170km cụ ạ. Từ cầu Dakrong vào đến A Lưới đường ngoằn nghoèo và hẹp, nhiều cua. ĐI xuyên qua bản làng người Vân Kiều và Pacoh. Cảnh ko hoành tráng như Tây Nguyên nhưng cũng đẹp. Có nhiều di tích lịch sử cụ ạ. Chỗ đầu cầu Dakrong là thôn Klu, cũng có suối nước nóng cụ nhé.Tha hồ tắm. Vào đến A Lưới có thể đi thăm núi Abia ( đồi thịt băm - Hamburger hill) vẫn có tour cho bọn Tây đi cụ ạ. Từ A Lưới cụ lại rẽ đường 49 xuống lại Huế. Nếu chạy liên tục mất khoảng 4 tiếng
Nhà cháu xin cám ơn cụ. Cháu thích cung này lém, dưng mờ chưa đi được. Mùa này mà đi thì có sợ sạt lở gì ko cụ nhể?