Chi hội Hội KIA SPECTRA - Trao đổi chia sẽ kinh nghiệm - Tầng 2

vanvuong

Tháo bánh
Xí nhớ lộn, 80kmh chỉ đi 2500rpm, 100 kmh đi 3000 rpm.
Không mua cái đt cùi cùi, cài pm dẫn đường mà dùng cũng dc ạ :) .

Cháo Gà

Xe đạp
Năm mới chúc các cụ Thượng lộ bình an......

vanvuong

Tháo bánh
Năm mới, làm 1 trip 1000 km, chưa phải phanh gấp phát nào :).
Chúc năm mới vui vẻ, hạnh phúc.

yeuchocon

Xe đạp
Xế nhà em bị hư mô tơ kéo kính bên phụ rùi ạ. Giờ bấm chỉ nghe lộc cộc lạch cạch thui, kính không lên xuống đc nữa, vậy có phải thay nguyên cụm mô tơ lên kính không các cụ hay chỉ thay cáp

kugod

Xe tải
Các cụ ơi cứu em với!
Qua nay ngoài Hà Nội trời nắng nóng bất thường nên lâu em mới bật điều hoạ lạnh lên và tình hình là không có tí hơi lạnh nào cả. Em tắt điều hoà đi và bật quạt gió thì thậm chí còn thấy quạt phả ra hơi nóng nóng (núm chỉnh đã xoay hết cỡ về mức lạnh màu xanh rồi).
Em mang ra garage gần nhà thì được thợ đo là gas bên cực lạnh không còn gì cả và gas bên cực nóng đang ở mức 15 (hay 1500 gì đó và thợ bảo mức này ở cực nóng là bình thường). Thợ bảo em là có thể rò rỉ gas và cho bơm bổ sung thì gas không vào được và thợ báo tắc ở chỗ nào đó trong hệ thống nên gas không luân chuyển từ cực nóng sang lạnh được. Đầu năm thiếu thợ nên garage chưa xử lý cho em ngay được mà bảo chờ mấy hôm nữa.
Nhà mình ai có kinh nghiệm về vụ này tư vấn cho em với ạ, hôm nay đèo F1 đi đường mà toàn phải mở tung cửa ra nhục lắm ạ :((

vanvuong

Tháo bánh
Cụ cần mô tả rõ.
Cụ thể là lần bật lạnh gần nhất là khi nào ?
Xe đi mấy năm rồi chưa bảo dưỡng hệ thống lạnh ?
Bình thường, khoảng 2 năm ga lạnh sẽ bị tụt mất do các mối ron, và hết lạnh.
Khi bảo dưỡng nói thợ hạ lốc xuống, châm nhớt lạnh, thay cốc lọc, bơm ga mới vào. Chi phí hết khoảng 1tr ( em làm hết 900k).
Tuyệt đối không châm thêm ga khi thấy lạnh yếu, vì khi ga thoát ra mang theo luôn dầu lạnh, châm ga 2-3 lần là cháy luôn lốc, mất 4,5tr cho cái lốc mới đó.
Về t.h của xe này kiểm tra khi bấm ac có thấy lốc chạy không ? Nghe có tiếng cạch và cục bù ga sẽ ga to hơn bt + quạt giải nhiệt đầu két nước sẽ chạy.
Nếu lốc vẫn chạy thì bảo dưỡng như trên.
Còn tắc thì em chửa nghe bao giờ ( trong đó có cái khỉ gì đâu mà tắc )!

kugod

Xe tải
Cụ cần mô tả rõ.
Cụ thể là lần bật lạnh gần nhất là khi nào ?
Xe đi mấy năm rồi chưa bảo dưỡng hệ thống lạnh ?
Bình thường, khoảng 2 năm ga lạnh sẽ bị tụt mất do các mối ron, và hết lạnh.
Khi bảo dưỡng nói thợ hạ lốc xuống, châm nhớt lạnh, thay cốc lọc, bơm ga mới vào. Chi phí hết khoảng 1tr ( em làm hết 900k).
Tuyệt đối không châm thêm ga khi thấy lạnh yếu, vì khi ga thoát ra mang theo luôn dầu lạnh, châm ga 2-3 lần là cháy luôn lốc, mất 4,5tr cho cái lốc mới đó.
Về t.h của xe này kiểm tra khi bấm ac có thấy lốc chạy không ? Nghe có tiếng cạch và cục bù ga sẽ ga to hơn bt + quạt giải nhiệt đầu két nước sẽ chạy.
Nếu lốc vẫn chạy thì bảo dưỡng như trên.
Còn tắc thì em chửa nghe bao giờ ( trong đó có cái khỉ gì đâu mà tắc )!
Xe em đi hơn 2 năm rồi chưa bảo dưỡng ạ.
Lần gần đây nhất em bật lạnh là khoảng 3 tuần khi bật sấy kính lái.
Thợ thử bơm thêm gas nhưng không vào gas ạ nên mới bảo tắc ở đâu đó.
Khi em bật AC thì thấy hụt chân ga như hồi trước mỗi khi dùng điều hoà chỉ khác là ko có hơi lạnh ra. Quạt đầu két nước vẫn chạy.
Quạt gió phả hơi khá nóng ạ nên em tắt đi còn mát hơn.
Em báo cáo tình hình thế ạ.

karo

Xe hơi
Xế nhà em bị hư mô tơ kéo kính bên phụ rùi ạ. Giờ bấm chỉ nghe lộc cộc lạch cạch thui, kính không lên xuống đc nữa, vậy có phải thay nguyên cụm mô tơ lên kính không các cụ hay chỉ thay cáp
Cái này cụ cần ra thợ kiểm tra, có thể mới mòn chổi than trong motor thì chỉ cần thay chổi than thì may cho cụ, còn hỏng cả motor thì phải thay cả cụm rồi.
Họ bán cả cụm motor và cáp kéo. Năm trước em thay là 1.2 triệu/ 1 cửa đấy cụ.

mvtttt

Xe hơi
Em cũng vừa làm phát hơn ngàn, đầy tải vừa quần áo, bánh trưng xệ hết mông tính ra cứ 1000đ\1cây số rẻ hơn xe ôm

hamho

Xe tải
Em cũng vừa làm phát hơn ngàn, đầy tải vừa quần áo, bánh trưng xệ hết mông tính ra cứ 1000đ\1cây số rẻ hơn xe ôm
Đúng thế cụ ạ, em đi Tết tính trung bình đường trưởng khoảng 1000đ/1km.

vanvuong

Tháo bánh
1000vnd/ km là thế lào ?
Tính toán thế thì sai hết !
Phải cộng thêm 2000 vnd cho thuế và phí đường nữa !
Vị chi 3000 vnd/ km mới chuẩn. :))

Xe cụ "kugod" cần làm như trình bày ở trên, nếu sau 30 ngày tụt ga thì hẵng tháo ra tìm chỗ xì ga nhé. Vì k.tra giàn nóng khá dễ k.tra. nó thủng thì sẽ rỉ dầu ra đen xì.
Giàn lạnh khá mệt vì phải hạ táp lô, mà hạ táp lô sau này hay bị kêu phè phè vì gãy lẫy nhựa.

yeuchocon

Xe đạp
Cái này cụ cần ra thợ kiểm tra, có thể mới mòn chổi than trong motor thì chỉ cần thay chổi than thì may cho cụ, còn hỏng cả motor thì phải thay cả cụm rồi.
Họ bán cả cụm motor và cáp kéo. Năm trước em thay là 1.2 triệu/ 1 cửa đấy cụ.
Cám ơn cụ

12-12-2012

Xe hơi
Chào các cụ Hội Spectra. Đầu xuân năm mới kính chúc các cụ cùng gia đình an khang thịnh vượng, vững vàng tay lái trên mọi nẻo đường :)
Tình hình em có bạn mứt ở quê đang thương trộm nhớ muốn cưới 1 em Spectra nhờ em ở trên này tìm giúp. Có cụ nào muốn chia tay lên đời biết người thân muốn gả lại thì hú em với nhé. Đây chun của em là : 0972.318.308. Đội ơn các cụ.

vanvuong

Tháo bánh
Biển 54 chịu hem cụ ?

12-12-2012

Xe hơi
Biển 54 chịu hem cụ ?
Xe ở ngoài HN thì biển nào cũng xơi hết ạ vì đằng nào cũng đưa về Tỉnh. Nhưng nếu mà xe cụ thì em không vì sợ cụ bỏ hội đi anh em cù bất cù bơ :P

nicktinhban89

Xe máy
Các bác thẩm giúp nhà cháu vụ này với ạ
Tình hình là đợt này xe của cháu đi gặp phải 3 vấn đề sau
1. Xe đi số lùi nó kêu ro ro hơi to so với bình thường
2. Khi đạp côn (số 1,2,3) thì khi nhả ra nó kêu đánh kịch một cái (côn nhà cháu đạp hết hành trình luôn ạ)
3. Để số một xe chạy không đều ạ, lúc mới vào số thì nó chạy nhanh chứ để 1 lúc là nó như bò dù có khi phải mớm tí ga nó cũng ko lên
Thanks các cụ ạ

vanvuong

Tháo bánh
2. Khi đạp côn (số 1,2,3) thì khi nhả ra nó kêu đánh kịch một cái (côn nhà cháu đạp hết hành trình luôn ạ)
3. Để số một xe chạy không đều ạ, lúc mới vào số thì nó chạy nhanh chứ để 1 lúc là nó như bò dù có khi phải mớm tí ga nó cũng ko lên
Thanks các cụ ạ
Chắc gặp các nguyên nhân như sau :
1. Lùi kêu ro ro to ==> chắc chắn xe nào lùi cũng kêu ro ro, vấn đề là còn "to" : có thể là 2 nguyên nhân :
a. Lùi quen nên nhanh hơn trc ==> kêu to là chắc.
b. Quen, tinh thần bớt tập trung vào mắt, bây giờ tai có cơ hội phục hồi chức năng nghe, thấy kêu to là hòan tòan bình thường :)) .
2. Đạp côn thả ra kêu đánh kịch ==> bó tay, kể cả cụ lão như "mui cứng" (Hard top) cũng từ chối khám bệnh kêu từ xa =)) .
3. Số 1 chạy không đều ==> có 2 nguyên nhân :
a. Tài non, là xe này nó có cục bù ga (tương tự xe dầu). Tức là khi buông chân ga ra, nhả từ từ chân côn (nhả từ từ có nghĩa là nhả chân đến khi xe bắt đầu chạy thì dừng chân, khi nào muốn chạy nhanh hơn thì vui lòng nhả tiếp, nhưng không bao giờ nhả hết chân côn), sau đó, cứ mặc mẹ cái chân ga đấy, muốn nhanh thì tiếp tục đạp côn sang số và lại nhả côn từ từ, xe chạy lên 40kmh mà không cần phải ga.
Tuy nhiên, nếu vào số 1 nhả côn, xe sẽ chạy, lúc này cục bù ga sẽ họat động, nhưng nếu nhả hết côn, xe nó hiểu là cần ga hoặc tài chưa muốn đi, cục bù ga ngắt. Xe chạy chậm lại, đương nhiên.
b. Lái chuẩn (để xe hiểu là có tài sau vô lăng) : Mắt nhìn thấy an tòan, Đạp côn, vô số, nhấc chân phải vào ga, đồng thời ga vào côn ra, xe sẽ chạy ngọt ngào :) .

Chúc các cụ năm mới lái xe an tòan .

has

Xe hơi
Chào cụ Vanvuong, cụ bắt bệnh giúp em con xe của em, đời 2007, mới chạy có 4.7 vạn: có lúc đi số 2 cứ rồ ga lên, ko đạp ga xe cứ chạy bằng băng, khổ nhất lúc đường tắc, xe cứ giật giật lên từng hồi. có phải bị cảm biến ga ko? buổi sáng đi làm cứ phải để more rồi đạp ga hết cỡ thì mới đỡ

yeuchocon

Xe đạp
Thanks các cụ ạ
Xe em cũng bị giống cụ ở cả vấn đề 1,2
Vấn đề 1 thì em nghi chắc do hộp số, nhông lùi nó bị mòn nên nó kêu ro ro ( nghe rõ kể cả khi cụ tắt máy vào số lùi và đẩy xe ). Thợ bảo em phải thay hộp số 7tr mới hết, em chạy luôn :D:D
Vấn đề 2 thì xe em cũng bị mà khi nhả ly hợp nhanh nó mới nghe cái kịch, mà nghe rõ lắm ( ý em là nhả ly hợp nhanh cho xe lăn bánh rùi đạp hết hành trình ly hợp vào liền , còn nhả từ từ thì nhỏ hơn), chắc do nồi bị gì rồi em cũng chưa đem ra thợ kiểm tra...

yeuchocon

Xe đạp
Cụ nào có hình ảnh sợ đồ cầu chì trong xe không ạ ( cầu chì bên trái dưới taplo ) cho em xin với ạ. Xe em bị mất sơ đồ bảng cầu chì rồi...

Chỉnh sửa cuối: