Hỏi đường và thủ tục đi Viêng Chăn!!!

Escave

Xe buýt
hehe em mới về hôm qua, trả lời cụ luôn nhé

1/ Thủ tục xuất cảnh cho xe và cho người gồm những gì? Chuẩn bị như thế nào và ở đâu?
- Người: hộ chiếu còn hạn
- Xe: lên 16 Cao Bá Quát xin tờ khai Liên Vận, nếu là xe cơ quan cộp dấu cơ qua, xe cá nhân ra Phường xác nhận, xong ra nộp 5 ngày sau lấy.

2/ Hệ thống đường xá từ HN đi Viêng Chăn có điều gì cần chú ý không (ngoài việc cháu sẽ chạy đúng biển)?
- Bác nên đi đường HCM, đến Phố Châu rẽ phải vào đường 8, chạy 45km đến cửa khẩu, làm thủ tục xuất cảnh, phi tiếp 360km đến Vientian (tổng chặng HN-VC là 760km)
- Đường đẹp, an toàn, ít xe cộ, tuy nhiên có mấy chục km quanh cửa khẩu là đường đèo, cẩn thận hơn tí là OK
- Cứ chạy thoải mái, cũng rất nhiều đoạn giới hạn 50km, có bắn tốc độ gần VC, xuống đưa 50K Kip (khoảng hơn 100.000VND) xong bắt tay đi luôn :)

3/ An toàn/an ninh? có gì cần lưu ý không? ban ngày ban đêm có gì khác nhau không?
- Rất an toàn, tuyến này ban đêm đi ngon, nếu bác đi Luong Prabang mới cần lưu í vầ an nình, chặng này tuệt đối không chạy đêm

Nếu cần thêm thông tin gì cụ ới em 09.7557.8668 :)
Chào bác giangtroc, e mượn nhờ thớt này của bác khoavivant em nhờ các bác chỉ giáo và tư vấn giúp em, chẳng là dư lày:
Em được giao nhiệm vụ lập kế hoạch sang Lao sì ( dự kiến tháng 3 -tháng 4 tới,khi nào xong thì triển khai), dưng mờ sang không phải để đi du *** ( không sướng bằng các bác, em cũng đã lướt 100 trang của các bác bên CIVIC CLUB, bác Dan Nghe,.. để tham khảo thông tin,nên thủ tục em cũng nắm được rồi và đang chuẩn bị), mục đích của bên em là tới các cơ sở khai thác và chế biến gỗ bên đó để tìm nguồn phụ phẩm từ cây gỗ như vỏ bào, mùn cưa, đầu mẩu gỗ, que cành,..bên em chưa có ai từng đi Lào cả, nên nhờ các bác chỉ giúp cho em những thông tin như sau ạ:
- Những khu vực nào tập trung nhiều các nhà máy, cơ sở chế biến và khai thác gỗ, nếu có thông tin cụ thể thì càng tốt cho nhà em
- Đi cửa khẩu nào là hợp lý ( xuất phát từ Hà Nội), cung đường từ cửa khẩu - Lào - quay về.
- Làm sao để tìm người hoa tiêu ( chỉ đường + thông dịch, vì tiếng Nào em chỉ biết dăm ba chữ như: vay hẳn xin xin hẳn, ôm phản lao ra biển...)
Rất mong được các bác nhiệt tình chỉ giáo, em cũng đã sẵn sàng mấy thùng vodka để mời các bác.
Cảm ơn các bác trước

Khai thác gỗ thì em thấy đoạn gần đến cửa khẩu Bờ Y (Kon Tum) nhiều lắm :)

Em thấy mấy ông khai thác, chế biến gỗ bên đấy đều nói tiếng Việt cả :D

Escave

Xe buýt
Khai thác gỗ thì em thấy đoạn gần đến cửa khẩu Bờ Y (Kon Tum) nhiều lắm :)

Em thấy mấy ông khai thác, chế biến gỗ bên đấy đều nói tiếng Việt cả :D
Em thank bác nhé, đã giót diệu mời bác, e cũng có nghe qua nó giáp với Cam bốt

Già làng

Xe tải
Em thank bác nhé, đã giót diệu mời bác, e cũng có nghe qua nó giáp với Cam bốt
Chính xác,miền nam Lào là vựa gỗ cho cả VN nữa.
Ở Lào kô thiếu phiên dịch tiếng Việt đâu,bác qua đó tìm 1 quán cafe của người Việt (thường tập trung gần chợ trung tâm,viết tên quán bằng TV),ngồi uốn ly cf với mấy anh em VN thì bác muốn gì cũng okie.

Dân Nghệ

Xe tăng
Thế bác vẫn chưa đi Lào à? he he... không phải nói trước nhưng em có thể giúp bác được từ cửa khẩu Nam pao đến Viêng chăn luôn :-bd
Về thủ tục giấy tờ thì chắc bác nắm chắc rồi, những gì các bác trên này tư vấn là chính xác vì cũng chỉ vậy thôi. Còn về vấn đề trên đường đi thì vấn đề an ninh ko có gì đáng ngại, đường đi rất tốt... chạy theo năng lực nghỉ theo nhu cầu :))
Đi lên Vieng chăn có liên quan đến 2 con dường đó là đường 8 ( nối từ TT Phố Châu Hương Sơn HT ) và đường 13 từ Nam Lào lên Bắc Lào ( như QL 1A của VN). Từ cửa khẩu Nậm Phao theo đường 8 chạy 100km là đến ngã ba Nậm thon sẽ gặp đường 13. Bác rẽ phải và đi 245 km nữa sẽ đến Viêng chăn.
Quãng đường từ cửa khẩu ra đến Ngã ba Nậm thon là đường đèo dốc, có 2 đèo chủ yếu. Đầu tiên là đèo Đất và sau đó là đèo Đá. Đèo Đất thì dài hơn nhưng đèo Đá thì dốc cao hơn ( bác chú ý xe tải nặng ở đoạn này ), phong cảnh thì rất đẹp nhất là đoạn qua thủy điện NT.
Ra đến dường 13 thì bác chạy vô tư luôn, nếu đến đây gần chiều hoặc trưa thì có chỗ nghỉ ăn cơm cực ngon ( cách ngã ba chạy đi VC khoảng 50km ) gọi là Packadinh. Bác nhớ nhé !
Còn lên đến Vieng chăn thì bác cứ alo cho em, em giúp bác vô tư kể cả vấn đề Vay hẳn xin xin hẳn8-> vì em đang công tác ở ngay thủ đô đến hết năm 2011 nhé. Bác cần thì em PM số đt cho bác liên lạc.

Chỉnh sửa cuối:

babetta04

[Tịch thu bằng lái]
Em định đi mấy ngày với mấy cậu bạn. Dự kiến đi VC và LuangPB. Chưa có tý kiến thức nào về Lào cả, bác cho em xin số đt để nhờ vả tý nhé.

Escave

Xe buýt
Thế bác vẫn chưa đi Lào à? he he... không phải nói trước nhưng em có thể giúp bác được từ cửa khẩu Nam pao đến Viêng chăn luôn :-bd
Về thủ tục giấy tờ thì chắc bác nắm chắc rồi, những gì các bác trên này tư vấn là chính xác vì cũng chỉ vậy thôi. Còn về vấn đề trên đường đi thì vấn đề an ninh ko có gì đáng ngại, đường đi rất tốt... chạy theo năng lực nghỉ theo nhu cầu :))
Đi lên Vieng chăn có liên quan đến 2 con dường đó là đường 8 ( nối từ TT Phố Châu Hương Sơn HT ) và đường 13 từ Nam Lào lên Bắc Lào ( như QL 1A của VN). Từ cửa khẩu Nậm Phao theo đường 8 chạy 100km là đến ngã ba Nậm thon sẽ gặp đường 13. Bác rẽ phải và đi 245 km nữa sẽ đến Viêng chăn.
Quãng đường từ cửa khẩu ra đến Ngã ba Nậm thon là đường đèo dốc, có 2 đèo chủ yếu. Đầu tiên là đèo Đất và sau đó là đèo Đá. Đèo Đất thì dài hơn nhưng đèo Đá thì dốc cao hơn ( bác chú ý xe tải nặng ở đoạn này ), phong cảnh thì rất đẹp nhất là đoạn qua thủy điện NT.
Ra đến dường 13 thì bác chạy vô tư luôn, nếu đến đây gần chiều hoặc trưa thì có chỗ nghỉ ăn cơm cực ngon ( cách ngã ba chạy đi VC khoảng 50km ) gọi là Packadinh. Bác nhớ nhé !
Còn lên đến Vieng chăn thì bác cứ alo cho em, em giúp bác vô tư kể cả vấn đề Vay hẳn xin xin hẳn8-> vì em đang công tác ở ngay thủ đô đến hết năm 2011 nhé. Bác cần thì em PM số đt cho bác liên lạc.
Thank bác, em mời bác 1 ly đã
NHư bác nói thì vựa gỗ chủ yếu là ở Nam Lào, thế thì đường đi bắt đầu từ cửa khẩu nào của Việt Nam,cung đường đi có phải đi qua Vientane không? Bác có thể nói cụ thể hơn hành trình cho em được không? Mặt khác em cũng cần có danh sách các xưởng, cơ sở khai thác chế biến gỗ,.. nếu bác cũng hoạt động trong lĩnh vực này thì gới thiệu giúp em với các cơ sở đó thì tốt quá.
Em rất cảm ơn bác tư vấn và thịnh tình giúp đỡ, bác PM cho em cái alo của bác nhé

Escave

Xe buýt
Em định đi mấy ngày với mấy cậu bạn. Dự kiến đi VC và LuangPB. Chưa có tý kiến thức nào về Lào cả, bác cho em xin số đt để nhờ vả tý nhé.
Cụ tham khảo mấy thớt đi Lào này, có thể tìm được thông tin hữu ích cho cụ:
http://www.otofun.net/threads/221434-tron-tet-chung-em-di-lao/page8
http://www.otofun.net/threads/205547-cac-bac-tu-van-giup-e-di-choi-ben-lao-bang-o-to-vao-dip-tet-am-lich-cua-viet-nam-|-cac-bac-tu-van-giup-e-di-choi-ben-lao-bang-o-to-vao-dip-tet-am-lich-cua-viet-nam
http://www.otofun.net/threads/197508-ru-re-di-lao-mot-trai-nghiem-moi/page100

khoavq

Xe điện
Hố hố,

Cháu lại lôi cái thớt này lên.

Hỏi cụ Giang, đến h cháu vưỡn chưa đi được. Nhưng tối nay quyết định: Thứ Sáu ngày 18/3 DL (14/2 AL) sẽ chính thức khởi hành đi thăm thủ đô Vientiane của nước bạn Lào. Đi về nhất định phọt ảnh lên rì bọt chuyến đi. Thanks các cụ nhiều nhá.

@ dân Nghệ: Cháu đã pm cụ rồi nhá. :D

Chuột bạch

Xe container
Em ké dùm thớt của cụ khoavivant kái:

Có cụ nào làm thủ tục cho vợ 2 đi Lào mà không chính chủ chưa ạ ? (ý em là xe ủy quyền mà không lấy chữ ký của chủ xe cũ) . Em đang tính đi Lào đợt tết Bunmipay mà xe hok chính chủ, tìm thèn chủ cũ ký hơi ngại.

Nhờ các cụ tư vấn dùm.

manhcuongx1

Xe hơi
cám ơn các cụ nhiều!!!!!!

duongcua03

Xe tăng
Kính các cụ,

Cháu tìm mãi không thấy bài của cụ Giang Trọc nói về vụ đường xá và thủ tục đi Viêng Chăn, nên lại mạn phép các cụ lập topic mới này để hỏi thông tin.

Số là cháu đang dự định đi Viêng Chăn bằng vợ 2 thân yêu. Tham dự cùng cháu còn có bà cụ cháu (70 tuổi rồi mà vưỡn khỏe, trộm vía), thằng em trai 31 tuổi, vợ cháu và 1 thằng bạn cháu 40 tuổi.

Cháu dự định sẽ đi bằng đường HCM - cửa khẩu Cầu Treo - QL8. Khả năng sẽ phải mua 1 con GPS là rất cao. Đích đến cuối cùng là Viêng Chăn.

Cháu muốn hỏi các thông tin sau ạ:

1/ Thủ tục xuất cảnh cho xe và cho người gồm những gì? Chuẩn bị như thế nào và ở đâu?

2/ Hệ thống đường xá từ HN đi Viêng Chăn có điều gì cần chú ý không (ngoài việc cháu sẽ chạy đúng biển)?

3/ An toàn/an ninh? có gì cần lưu ý không? ban ngày ban đêm có gì khác nhau không?

Xin cảm ơn các cụ ạ. Cháu xin được gửi biếu các cụ vốt ka ạ.
Đi Lào = vợ 2 cực đơn giản luôn:
1)Thủ tục xuất cảnh người = Hộ chiếu còn hạn trên 6Thang+ mây usd đóng dấu tại cửa khẩu.
_ xe làm 1 giấy thông hành cho xe theo mẫu và hướng dẫn tại đây: http://www.sogtvt.hanoi.gov.vn/TaiLieu.aspx?CatId=17&Act=View&TaiLieuId=739 + 50k phí làm sổ( nhớ xin xuất nhập cảnh ở tất cả các cửa khẩu khi khai giấy tờ- cho tiện nếu muốn về hay đi từ cửa khẩu khác).
2) HN - đi Hồng lĩnh chắc không phải nhắc, đường từ TX Hồng lĩnh chạy lên Hương sơn hiện đang nâng cấp( mấy năm chưa xong) nên khá xấu. Còn đương bên Lào Cụ chạy thoải con gà mái( chú ý thỉnh thoảng có biền hạn chế tốc độ khi đi qua trường học thôi).
3) An toàn, an ninh khỏi phải nghĩ luôn. nhà cháu đi ngược từ Viêng chăn đi Vang viêng- Luang pha bang về CK Tây trang đường rất vắng thỉnh thoảng lại gạp 1 người nước ngoài( Châu âu hay mỹ gì đó) đi xe đạp 1 mình mà họ còn chẳng sợ!!!

Coòn CS Lào thì đi cả ngày chẳng thấy trạm nào cả( từ CK Cầu treo về đến Viêng chăn luôn, còn từ Viêng chăn lên qua Luang pha băng gặp đúng 1 trạm KT giấy tờ người và xe 1 tý xong đi luôn)- Nhà cháu đi têt 2011 có nhõn mình lái chở gấu mẹ và 2 thằng quỉ con 6 tuổi và 3 tuổi đi.
Chúc nhà cụ đi vui vẻ nhé- nên đi 1 đường về 1 nẻo nhiều cái hay hơn( cụ có thể về đường 7 Xiêng khoảng để qua cánh đồng chum về CK Nậm cắn Nghệ an thì gần hơn đường nhà cháu đi.)

rav5

Xe tải
Cụ nào đi rồi, hướng dẫn em ăn chơi ngủ nghỉ ở đâu ngon bổ rẻ, em tính ra riêng em đi. dùng tiền việt có được không ạ. em đi từ hà nội.