Hỏi đường Sài Gòn -Hà Nội đi tết Ất Mùi 2015

trungkienqtvina

Đi bộ
Chào các cụ. Tình hình tuần sau nhà em định làm chuyến Sài Gòn- Hà Nội. Dự là 6 ngày. Xuất phát từ ngày 19 đến 24 âm lịch. Lịch trình nhà em như sau:

- Sáng sớm 19, đạp Sài Gòn - Nha Trang, tắm biển, nghỉ ngơi.
Em tham khảo trên mạng, Đoạn Sài Gòn -Phan Thiết QL1 OK.
Phan Thiết - Nha Trang??? Đường có dễ đi k ạ?
Từ Phan Thiết em dự đi đường QL1 -

Võ Nguyên Giáp -DT 716 -QL1 thay cho đi QL1
Gần vào đến Nha Trang, em đi Nguyễn Chí Thanh, qua sân bay Cam Ranh vào thành phố.

- Sáng 20, Nha Trang- Quy Nhơn hoặc Quảng Ngãi, nghỉ đêm.
- Sáng 21, Quy Nhơn- Hội An, Đà Nẵng, cafe sông Hàn...
- Sáng 22, Đà Nẵng- Quảng Bình, Thăm bác Giáp, chơi nhà bà con
- Sáng 23, Quảng Bình- Nghệ An, Thăm làng Sen, chơi nhà bà con
- Sáng 24, Nghệ An- Thẳng tiến Hà Nội!

Đoạn từ Quảng Bình đến Hà Nội, nhờ các cụ tư vấn luôn là đi QL1 hay HCM nhé.

Vì mới đi Bắc Năm lần đầu. Mong các cụ tư vấn, lưu ý cho tình hình đường xá mỗi đoạn, tuyến tránh, xxx, ăn uống, ngủ nghỉ... với lịch trình này ạ! Em cảm ơn.

Chỉnh sửa cuối:

fcvinh

Xe tải
Từ quảng bình Hnội đi QL1 cụ nhé đường tuyệt đẹp

trungkienqtvina

Đi bộ
Cảm ơn cụ fcvinh! Như vậy là đến thời điểm này em đã có thông tin đoạn Sài Gòn- Phan Thiết khoảng 200 km, Quảng Bình - Hà Nội khoảng 500 km đi ngon rồi. (Chuẩn bị thông Long Thành - Dầu Giây, Đã thông Đồng Nai - Phan Thiết, Hà Tĩnh - Thanh Hóa).
Như vậy em chỉ còn lăn tăn mấy tuyến nữa thôi:
Phan Thiết - Nha Trang?
Nha Trang- Quy Nhơn- Đà Nẵng?
Đà Nẵng- Quảng Trị- Quảng Bình?

Cụ nào mới đi, update dùm em với nhé!

30M60xx

Xe buýt
Cụ chủ đi về review lại cho ae biết với nhé nhé em cũng đang qua tâm đoạn Quảng bình Quy nhơn

TuanWish

Xe đạp
Hà Tĩnh -Hà Nội đường 1A ngon rồi các bác nhé. Đoạn Quảng Bình - Hà Tĩnh thì em ko rõ lắm :D

anhtho

Xe ngựa
Đoạn từ QBinh tới HN thì từ QB tới Nghệ An trước đây em vẫn đi QL1 vì đi đường kia dài hơn nhiều, lại phải qua đeo. Cụ có thể đi tới Nghệ An, qua Vinh tầm 50km thì đến ngã 3 Yên Lý, rẽ vào đường HCM. Đường dài hơn tầm gần 50km, nhưng vắng hơn. Hình như giờ này Ql 1 cũng đã hoàn chỉnh nên cụ làm luôn QL1, ăn uống, nghỉ ngơi nhiều lựa chọn hơn.
Riêng đoạn từ Quảng trị ra Quảng bình cụ nên đi đường HCM. 2 đường tương đương nhau về khoảng cách (tầm 100km), đường HCM vắng vẻ, ko thu phí, không xxx ( :) ), thẳng đuột. Từ Ql1 đi vào đường HCM ở Quảng trị là khoảng 8km, ở Quảng bình là khoảng 6km.

trungkienqtvina

Đi bộ
Cảm ơn cụ anhtho. Em sẽ tổng hợp đến trước ngày 19 sẽ đưa ra lộ trình cuối cùng. Sau đó review lại cho cả nhà tình hình cụ thể khi trải nghiệm thực tế.
Sáng nay báo Tuổi Trẻ có cập nhật thêm thông tin.

http://tuoitre.vn/tin/chinh-tri-xa-hoi/20150202/duong-ve-que-dip-tet-ra-sao/706533.html

Theo đó:
+ Km 1720+ 800 xã Hàm Cường, huyện Hàm Thuận Nam đến điểm cuối Km 1841 xã Trung Hòa, huyện Trảng Bom, Đồng Nai đã thông.
+Từ huyện Hàm Thuận Nam (km1720 + 800) đến huyện Hàm Thuận Bắc (km 1692) dài khoảng 38km đến nay vẫn đang thi công dang dở.
+Từ huyện Hàm Thuận Bắc đi huyện Tuy Phong thì việc thi công nâng cấp, mở rộng vẫn đang diễn ra. Trên tuyến đường này chỉ có một số đoạn cơ bản hoàn thành, phần lớn còn lại được rào chắn, chia cắt, đổ đá sạn.

Ngoài ra còn tư vấn thêm " Một cán bộ có chức trách của Sở Giao thông vận tải Bình Thuận tư vấn: đối với người dân đi xe cá nhân từ TP.HCM có thể chọn tuyến đường khác để đi TP Phan Thiết mà không qua quốc lộ 1.

Cụ thể, từ đường cao tốc Long Thành (Đồng Nai) chạy theo quốc lộ 51 về Bà Rịa - Vũng Tàu, tiếp đó theo quốc lộ 55 về thị xã La Gi (Bình Thuận). Từ La Gi đi theo đường ven biển ĐT 719 về TP Phan Thiết, rồi vào đường 706B đi Mũi Né, tiếp đó theo các đường ĐT 716 và 715 ra quốc lộ 1 của huyện Bắc Bình (Bình Thuận).

Đi theo tuyến đường này lộ trình sẽ dài hơn so với đi theo quốc lộ 1 nhưng đây là tuyến đường có chất lượng nền đường tốt, khung cảnh ven biển đẹp, tài xế cũng không gặp bực bội với những cảnh kẹt xe, đường xấu do đang thi công".

Tiếp tục cập nhật...

fcvinh

Xe tải
Thông tin của cụ có chuẩn không ạ, hôm 2/9 em đi Nghệ An- Hà Tĩnh - Quảng Bình đường cực xấu mà cụ, có lẽ làm nhanh vậy sao?
EM MỚI ĐI VỀ CÁCH VÀI NGÀY. Cơ bản xong còn 1 vài điểm ko đáng kể. ko ùn tắc cụ ợ

hanoien

Xe điện
Cảm ơn cụ anhtho. Em sẽ tổng hợp đến trước ngày 19 sẽ đưa ra lộ trình cuối cùng. Sau đó review lại cho cả nhà tình hình cụ thể khi trải nghiệm thực tế.
Sáng nay báo Tuổi Trẻ có cập nhật thêm thông tin.

http://tuoitre.vn/tin/chinh-tri-xa-hoi/20150202/duong-ve-que-dip-tet-ra-sao/706533.html

Theo đó:
+ Km 1720+ 800 xã Hàm Cường, huyện Hàm Thuận Nam đến điểm cuối Km 1841 xã Trung Hòa, huyện Trảng Bom, Đồng Nai đã thông.
+Từ huyện Hàm Thuận Nam (km1720 + 800) đến huyện Hàm Thuận Bắc (km 1692) dài khoảng 38km đến nay vẫn đang thi công dang dở.
+Từ huyện Hàm Thuận Bắc đi huyện Tuy Phong thì việc thi công nâng cấp, mở rộng vẫn đang diễn ra. Trên tuyến đường này chỉ có một số đoạn cơ bản hoàn thành, phần lớn còn lại được rào chắn, chia cắt, đổ đá sạn.

Ngoài ra còn tư vấn thêm " Một cán bộ có chức trách của Sở Giao thông vận tải Bình Thuận tư vấn: đối với người dân đi xe cá nhân từ TP.HCM có thể chọn tuyến đường khác để đi TP Phan Thiết mà không qua quốc lộ 1.

Cụ thể, từ đường cao tốc Long Thành (Đồng Nai) chạy theo quốc lộ 51 về Bà Rịa - Vũng Tàu, tiếp đó theo quốc lộ 55 về thị xã La Gi (Bình Thuận). Từ La Gi đi theo đường ven biển ĐT 719 về TP Phan Thiết, rồi vào đường 706B đi Mũi Né, tiếp đó theo các đường ĐT 716 và 715 ra quốc lộ 1 của huyện Bắc Bình (Bình Thuận).

Đi theo tuyến đường này lộ trình sẽ dài hơn so với đi theo quốc lộ 1 nhưng đây là tuyến đường có chất lượng nền đường tốt, khung cảnh ven biển đẹp, tài xế cũng không gặp bực bội với những cảnh kẹt xe, đường xấu do đang thi công".

Tiếp tục cập nhật...
Cụ đi HCM-Phan Thiết ngày 19 thì nhớ update cho em với nhé. Nếu đc cho em xin số để hỏi thêm thông tin.
Tết này em từ HN vào SG rồi mượn xe đi Mũi Né. Em xuất phát từ Thủ Đức - Mũi Né ngày 22/2 nên chắc đường xá lúc đó theo QL1 cũng vắng vẻ.
Có cụ nào thông thạo đoạn SG-Mũi Né thì cho em thêm thông tin với.

tranvuhoang2005

Xe điện
Đoạn Quy Nhơn - Quảng Nam đường k xấu nhưng chật hẹp và cực nhiều xe, tốc độ k đc cao, hơi ức chễ

trungkienqtvina

Đi bộ
Cụ đi HCM-Phan Thiết ngày 19 thì nhớ update cho em với nhé. Nếu đc cho em xin số để hỏi thêm thông tin.
Tết này em từ HN vào SG rồi mượn xe đi Mũi Né. Em xuất phát từ Thủ Đức - Mũi Né ngày 22/2 nên chắc đường xá lúc đó theo QL1 cũng vắng vẻ.
Có cụ nào thông thạo đoạn SG-Mũi Né thì cho em thêm thông tin với.
Cụ đi đường ven biển vừa đẹp lại vừa không kẹt đường. Vắng và thơ mộng lắm!

xedieu

Xe cút kít
Cụ chủ cho em hỏi đoạn Nha Trang - Đà Nẵng đường xá như thế nào rồi ạ?