Hỏi đường đi rừng Cúc Phương Ninh Bình

timtoi

Xe tăng
Em lái mới lên hỏi các cụ về đi chơi Cúc Phương Ninh Bình ạ. Em đinh đi gia đình, ngắm cây và bướm. Xin hỏi các cụ là có đi xe được vào sâu trong rừng không? Và nên đi trong ngày hay nên đi từ chiều hôm trước, nghỉ đêm và chơi trong rừng ngày hôm sau. Em gg thấy hơi ít bài trải nghiệm của các cụ về khu này.

WHITE TIGER

Xe container
Đi trong ngày cũng được cụ nhé.Xe vào tận trong rừng.Từ cửa rừng vào 22km ô tô đi tốt

DIRE

Xe buýt
Đi trong ngày được nhưng theo em nên đi 2 ngày 1 đêm cho nó thong thả, có thời gian hít thở không khí trong lành, tội gì. Về đường đi thì quá dễ rồi, cụ Hổ cũng đã nói ở trên.
Theo kinh nghiệm ít ỏi của em thì cụ có thể thuê phòng nghỉ của BQL Vườn quốc gia luôn, chỗ này ngay cổng giá rẻ có điều hòa, nóng lanh, hoặc ven Hồ Mạc cũng có dãy villa cho thuê, nhìn ra hồ view đẹp. Ăn uống đặt VQG làm cho ngon bổ rẻ.

Các điểm tham quan ở Cức Phương cụ search google phát ra ngay cái sơ đồ.
Em mới đi Động người xưa, vào tới cây chò ngàn năm, khu bảo tồn linh trưởng, tối thì có hoạt động đốt đống lửa nhậu nẹt ven hồ mạc, sáng đi dạo quanh hồ chơi
Đường rừng nó như thế này, gặp xe đối diện thì vẫn tránh được

thangaudio

Xe buýt
Cụ nên đi sớm. Từ HN - Cổng soát vé tầm 120km. Đến ngã 3 Gián ( QL1 cũ cách Tp NB khoảng 10km) rẽ vào đường đi thẳng là tới. Từ cổng soát vé vào sâu 20km đi ô tô đến bãi xe. Nhà Cụ có thể đi bộ tham quan rừ đấy, mùa này nhiều Bướm đẹp bướm xinh lắm. Chiều muộn về Tràng an thuê KS hoặc resot hôm sau đi điển nào đó rồi về là đẹp cụ ạ

hungsatria

Xe hơi
Có một cung đường đẹp về phong cảnh, đó là cụ đi qua Chi nê, đường cũng tốt. Nếu nhà cụ đi ko có F1 nhỏ thì cụ vào sâu hẳn bên trong rừng (chỗ cách bìa rừng 20km) nghỉ đêm cũng là một trải nghiệm tuyệt vời, có vài căn villa mini và một nhà sàn phòng đơn. Thực phẩm trong này thì ngon, không khí tuyệt vời. Khách Tây vào đây vào đi tour xem chim cũng rất thú vị.

Khu vực Hồ Mạc, ngay gần cổng vào rừng. Điều kiện ăn ngủ tốt, thoáng đãng

Villa mini tại trung tâm nghỉ sâu trong rừng, các phương tiện cơ giới chỉ đi được tới đây, vào sâu trong rừng là các cụ phải cuốc bộ. Nơi đây điều kiện ăn ngủ tốt, không khí cực kì trong lành, có không gian hoang sơ, chất rừng hơn so với ngoài khu Hồ Mạc.

Vào rừng, các cụ tha hồ ngắm bướm nhé

tranquang83

Xe điện
Tôi cũng có chương trình lượn chỗ này nhưng vì không có thời gian nên dự kiến đi từ HN tới Tràng An. Sau khi làm một tour ngắn - chừng 2 tiếng trên thuyền - chén bữa trưa ở nhà hàng Ba Cửa. Chiều vào Cúc Phương tham quan mấy cái di tích như động người xưa, cây trò ngàn năm... rồi ra đường HCM trở về. Cung đường 270 km, chạy xe 6 tiếng, chơi bời 4 tiếng, chén bữa 1 tiếng... hòm hòm cho 12 tiếng là hết vòng