[HĐCĐ] Hỏi đường đi Cao bằng - bắc cạn

Dazhur

Xe tải
Tuần sau em đang định đi 1 vòng cao bằng bắc cạn vào cuối tuần. Đây là lần đầu tiên em đi nên cũng hơi băn khoăn nên hỏi cccm.

Em định lịch trình như sau:

thứ 6: Hà nội - Bắc cạn (Tối sau giờ làm việc, khoảng 5h30 bắt đầu)
thứ 7: Bắc cạn - hồ ba bể/ hồ ba bể - cao bằng
Chủ nhật: Cao bằng - Thác bản giốc - Lạng Sơn - Hà nội

Các cụ có kinh nghiệm cho em thêm 1 chút thông tin:
- Đường đi có đẹp không? Em đã từng lái mộc châu/ Sapa thì đoạn đường trên so sánh ntn?
- Có lưu ý về xxx chỗ nào ko? Có chỗ nào bẫy không? (em có 1 lần bị bẫy do đi theo đúng google map bị đâm vào đường 1 chiều cho ô tô theo giờ khuất sau gốc cây).
- Lịch trình đi lại như trên có căng không? Có nên thay đổi chỗ nào không? Có thể đi thêm điểm du lịch nào ko?
- Các địa điểm nghỉ ngơi chấp nhận đc? (Ko quan trọng lắm vì em chỉ ở qua đêm) vs các món ăn & quán ăn đặc trưng của khu vực?

chuongvit

Xe tăng
Hn-bắc kan dễ đi cứ hết cao tốc thái nguyên đến chợ mới ok. Bắc Kanj hồ ba bể đi qua đèo Giàng, đèo Gió (cua liên tục) độ dốc ko cao lắm. Lúc về đi qua đèo Đông Khê, Thất Khê chỉ có 1 đoạn vừa xuống dốc lại vừa cua lưu ý đi chậm thôi.

denmuon

Xe buýt
Thời gian của cụ ok rồi, mình chi tiết hóa một chút để cụ tham khảo và cân đối cho phù hợp:
1. Hà nội - bắc cạn (khoảng 150 km) cụ đi mất khoảng 3 tiếng cụ có thể ăn ở dọc đường và nghỉ ở bắc cạn (tiện đâu ăn đó - đặt nhà nghỉ ở tp bắc cạn)
2. sáng hôm sau cụ vào ba bể (có 2 đường đi và chất lượng đường thì như nhau) đi thuyền dạo chơi - cụ có thể quay về quốc lộ 3 lên cao bằng hoặc đi đường phia đén thăm phia oắc (độ cao 2000m) cao nhất vùng đông bắc, trang trại cá hồi, nhà đỏ..tt.nguyên bình - tp cao bằng (cụ đặt nhà nghỉ, ks ở cao bằng trên mạng) tối cụ ăn lẩu cá quất ở quán cá ngã ba sông (bây giờ mùa se lạnh sẽ rất ngon)
3. Cụ xuất phát đi quảng uyên (mua dao ở làng rèn phúc sen) - trùng khánh (mua hạt dẻ nếu may mắn vì năm nay mất mùa) - thác bản giốc, chùa, động ngườm ngao - quay lại quảng uyên - phục hòa (đường phên làm nhân bánh trôi chay) - đông khê theo tỉnh lộ 208 (mùa này hết các thứ có lẽ làm cân trà đỏng lẹng) - qua đèo bông lau về thất khê (vịt quay) - na sầm - lạng sơn (có thể còn hồng ngâm cuối vụ) - hà nội.
Đường thì quá đẹp, cụ đi đúng luật giao thông thì xxx là muỗi, Đặc sản trên đó thì cũng như lạng sơn thôi: Vịt, lợn quay lá mắc mật, khâu nhục, trà đắng, trà xanh, thạch đen, dao phúc sen... Cụ nên mua tại các cửa hàng OCOP tuy giá hơi cao hơn ở chợ nhưng là những mặt hàng đặc sản đạt chuẩn chất lượng, cụ không phải lo về vệ sinh an toàn thực phẩm (nếu cụ thấy cần)

Chỉnh sửa cuối:

Dazhur

Xe tải
Thời gian của cụ ok rồi, mình chi tiết hóa một chút để cụ tham khảo và cân đối cho phù hợp:
1. Hà nội - bắc cạn (khoảng 150 km) cụ đi mất khoảng 3 tiếng cụ có thể ăn ở dọc đường và nghỉ ở bắc cạn (tiện đâu ăn đó - đặt nhà nghỉ ở tp bắc cạn)
2. sáng hôm sau cụ vào ba bể (có 2 đường đi và chất lượng đường thì như nhau) đi thuyền dạo chơi - cụ có thể quay về quốc lộ 3 lên cao bằng hoặc đi đường phia đén thăm phia oắc (độ cao 2000m) cao nhất vùng đông bắc, trang trại cá hồi, nhà đỏ..tt.nguyên bình - tp cao bằng (cụ đặt nhà nghỉ, ks ở cao bằng trên mạng) tối cụ ăn lẩu cá quất ở quán cá ngã ba sông (bây giờ mùa se lạnh sẽ rất ngon)
3. Cụ xuất phát đi quảng uyên (mua dao ở làng rèn phúc sen) - trùng khánh (mua hạt dẻ nếu may mắn vì năm nay mất mùa) - thác bản giốc, chùa, động ngườm ngao - quay lại quảng uyên - phục hòa (đường phên làm nhân bánh trôi chay) - đông khê theo tỉnh lộ 208 (mùa này hết các thứ có lẽ làm cân trà đỏng lẹng) - qua đèo bông lau về thất khê (vịt quay) - na sầm - lạng sơn (có thể còn hồng ngâm cuối vụ) - hà nội.
Đường thì quá đẹp, cụ đi đúng luật giao thông thì xxx là muỗi, Đặc sản trên đó thì cũng như lạng sơn thôi: Vịt, lợn quay lá mắc mật, khâu nhục, trà đắng, trà xanh, thạch đen, dao phúc sen... Cụ nên mua tại các cửa hàng OCOP tuy giá hơi cao hơn ở chợ nhưng là những mặt hàng đặc sản đạt chuẩn chất lượng, cụ không phải lo về vệ sinh an toàn thực phẩm (nếu cụ thấy cần)
Cám ơn cụ. Rất chi tiết cụ ạ. Cứ lên xe thẳng tiến thôi nhỉ.

thienbeo

Xe tải
Chúc cụ có những bức ảnh đẹp - ngày Chủ nhật cụ chạy Bản giốc xong về HN luôn thì khoảng hơn 500km , cũng hơi căng chân tý :)

MaTeo

[Tịch thu bằng lái]
6h sáng em ở hà nội đi hoà an. 17 giờ về hà nội. Đúng 1 vòng

Dazhur

Xe tải
Cuối tuần này em xem trời mưa, đường đi trời mưa có khó khăn ko các cụ?

Dazhur

Xe tải
Em đã tới cao bằng. Hôm nay đi sớm. Định qua hồ ba bể nghỉ tối. Nhưng tới nơi thấy đó là 1 thảm họa nên em bất chấp trời tối, bất chấp sương mù chạy thẳng lên cao bằng.

deathmetal

Xe tải
Em đã tới cao bằng. Hôm nay đi sớm. Định qua hồ ba bể nghỉ tối. Nhưng tới nơi thấy đó là 1 thảm họa nên em bất chấp trời tối, bất chấp sương mù chạy thẳng lên cao bằng.
Hồ ba bể thảm họa thế nào cụ ơi? Hic mấy anh em định lên.

Dazhur

Xe tải
Em đã đi về. Giờ em tóm tắt qua lịch trình như sau:

Tầm 11h ngày thứ 6 em xuất phát từ Hà nội. Chạy thẳng tới bắc cạn qua đường cao tốc Thái Nguyên. Tới nơi tầm hơn 1h. Thấy thành phố chẳng có gì nên chỉ dừng lại ăn vs nghỉ tạm 1 lúc, tới 2h xuất phát chạy đi hồ ba bể.
Tới cách hồ ba bể gần chục km thấy có chỗ thu phí. 46K 1 vé vào cửa. Khá là băn khoăn xem tại sao nó thu cách xa như thế nhưng nghĩ ít nhất cũng tới 1 lần nên cũng vui vẻ nộp tiền.
Chạy lòng vòng thẳng vào trong chỗ bãi thuyền ba bể lúc tầm hơn 4h, thấy 1 khu bé tẹo chẳng có gì cả. Thậm chí cũng chẳng có chỗ để chụp ảnh. Thấy khu vực nghèo nàn vs cạnh đó có mỗi cái ks sài gòn ba bể với giá 1.3 triệu 1 đêm mà trông cơ sở hạ tầng nghèo nàn quá nên quyết định ko ở lại ba bể nữa mà chạy thẳng về Cao bằng.
Thực sự cảm nhận là rất tệ về dịch vụ cũng như quang cảnh. Chắc là trong 10 năm tới ko có plan quay lại hồ ba bể nữa.

Chạy trong đêm về cao bằng. Trời tối rất nhanh, chỉ hơn 5h chiều là tối. Sương mù cũng xuống nên tầm nhìn khó khăn hơn. Đường cũng khá dốc vs vòng vèo. Em nghĩ rằng với người lái xe ko chuyên như em thì cũng ko nên thử trải nghiệm chạy cung đường núi vào ban đêm vì khi có sương mù thì tầm nhìn rất ngắn.

Tầm hơn 8h tối tới cao bằng. Nghe lời khuyên từ cccm, em tới quán ngã ba sông vs order lẩu cá quất (nồi nhỏ giá 380K 1 nồi). Nồi lẩu đầy đặn ăn rất ổn. Mỗi là cá hơi mềm, em sẽ thích cá chắc hơn 1 chút. Cá quất không có trong thực đơn của quán nhưng hỏi thì người ta cũng đưa ra.

Sau khi ăn xong, hơn 9h tối em về ks gần trung tâm ngủ.

Sáng thứ 7, khoảng hơn 7h sáng em bắt đầu với việc đi tìm quán ăn sáng vs chạy qua chợ mua đồ. Em tìm mãi ko đc quán nào do thấy các đường trong thành phố toàn cấm đỗ nên cứ lòng vòng mãi. (thấy xe người dân ở đó đỗ nhưng mình gà mờ ko dám thử). Em ghé qua cửa hàng mua ít hàng làm quà vs ít hạt dẻ để ăn trên xe.

Sau khi chạy ra khỏi trung tâm em mới ghé 1 quán nhỏ nhỏ ăn sáng (bánh cuốn cao bằng). Cơ bản nó khác so với bên dưới. Em ăn thấy ngon (em ăn gì cũng thấy ngon).

Em chạy thẳng tới thác bản giốc. Trên đường tự nhủ là mình sẽ quay lại mua dao ở lượt về. (Nhưng với những ai chạy về lạng sơn như em thì ko nên nhé vì chạy về lạng sơn đi đường khác vs ko qua chỗ mua dao)

11h hơn em tới thác bản giốc. Với giá vé có 45K (rẻ hơn hồ ba bể). ở thác bản giốc khá ổn vs nhiều chỗ để chụp choẹt (ít nhất thấy số tiền mình bỏ ra xứng đáng). Ngoài ra thêm 15K tiền gửi xe nữa. Đứng ở thác bản giốc thấy bên bạn (tung của) đầu tư hoành tráng quá.

Em quay lại Trùng khánh ăn trưa lúc tầm 1h chiều. Chẳng thấy có chỗ nào cả, ghé tạm 1 quán làm 1 bát lòng vs 1 bát cháo. (Quán ngay mặt đường đôi có giải phân cách trên đường về). Lý do ghé vào quán vì thấy nhiều ô tô tập lái đỗ ở đó. Lòng cũng đc vs cháo cũng đc ạ.

Ăn xong nghỉ ngơi 1 lúc em chạy thẳng về Lạng Sơn. Đường về lạng sơn chạy ban ngày nên cũng ko thấy có gì khó khăn cả (thi thoảng có đôi lúc mưa rất to).

Em định chạy tới Đồng đăng rồi nghỉ. Chạy tới đồng đăng em chạy lên cửa khẩu Hữu nghị định ngắm 1 cái thì bị đuổi từ xa nên lại quay lại. Đi vòng vòng ở Đồng đăng 2 vòng ko thấy có khách sạn nào thấy ổn ổn 1 tý thì quyết định chạy về Lạng Sơn nghỉ.

Về tới Lạng sơn lúc tầm 5h chiều, nhận phòng nằm nghỉ 1 lúc rồi tắm qua. 7h tối đi bộ ra chợ đêm Kỳ lừa gần đó; ăn tối ở chợ đêm. Em đi chợ đêm từ bắc vào nam (từ đồng văn cho tới cà mau). Nhìn chung là chợ đêm ở đâu cũng thấy na ná giống nhau. Đều bán đồ ăn vs những thứ linh tinh.

Trời mưa lất phất nên em đi 1 lúc rồi về nghỉ ngơi.

Sáng chủ nhật, em chạy loanh quanh lạng sơn ngắm. Gần 1 năm quay lại thấy cũng khang khác - khác ntn em cũng ko nói rõ đc chỉ thấy dường như ko giống lần đi hồi đầu năm. Ghé vào chợ đông kinh ăn lợn quay (khá ngon). Mua đồ loanh quanh trong đó.

Về khách sạn nghỉ ngơi tới tầm hơn 1h chiều xuất phát. Em lần này đi mua vịt quay Hương Nga (thấy vote cũng cao) - cho tiện đường vì gần khách sạn. Tới đó thấy xe đông nườm nượp, có người vào mua tới hơn chục con để mang về Hà nội. Nhưng khi về em ăn cảm nhận thì thấy không ngon bằng vịt quay Hải Xồm mà lần trước em mua (cảm giác vịt ở đây bị gày hơn vs hơi khô hơn cũng như nước chấm ko ngon bằng Hải Xồm). Có thể là đánh giá của em tại các thời điểm khác nhau nên cũng ko chính xác.

Tới hơn 4h chiều em về tới nhà. Cơ bản là chạy toàn tuyến an toàn, mạnh khỏe.

Em đánh giá: Đường đi cao bằng thì em thấy em đi từ bắc cạn sang vất vả hơn so với chạy từ lạng sơn (có lẽ vì chạy đêm vs sương mù). Cơ bản đường khó đi hơn mấy cung đường mà em đã đi là Sapa vs mộc châu (chắc vì đường dài hơn nhiều quá nên thời gian cần tập trung cao độ lâu hơn).

Lần tới đi em sẽ bỏ qua bắc cạn vs hồ ba bể. Trong các tỉnh em đi thì thấy bắc cạn ko có điểm gì nổi trội. Ngay cả làm du lịch hồ ba bể cũng là 1 thảm họa vs thiếu tôn trọng khách hàng. (sorry - đó chỉ là cảm nhận cá nhân em).

Lần tới em sẽ sắp xếp lịch đi Hà giang để xem cung đường đc đánh giá là khó nhằn nhất ntn.

chuot_bach

Xe tăng
tks cụ đã review nhưng đọc bài cụ em thấy cụ hơi kỹ tính đồng thời cái gọi là kinh nghiệm phượt của cụ hơi ít. Ba Bể chỉ có vậy nhưng vẫn rất nhiều người thích đi, cụ có thể ở mấy ks ngoài như SG-Ba Bể nhưng thông thường mọi người hay vào Păc Ngòi (trên đường vào, cách bến thuyền khoảng 1,5km có lối rẽ trái), trong đó có rất nhiều homestay nhé, nghỉ đêm ở đấy cũng là một trải nghiệm ( dĩ nhiên về cơ sở vật chất thì có lẽ không bằng nhà nghỉ theo giờ ở khu Trần Duy Hưng hay Cầu Giấy) nhưng hưởng 1 cái không khí đồng quê trên núi cũng hay mà. Còn đúng là nếu chỉ đến nhìn cái bến thuyền thì cũng chán thật ( nhất là vào buổi chiều muộn). Gần đây có Minh homstay bên phía phải bến đò ( lúc cụ đến cổng sắt thứ 3 trước khi vào đến khu SG - Ba Bể thì rẽ phải là đang được nhiều người review tốt - em chưa trải nghiệm nên chưa dám đánh giá), Cung đường đi vùng núi mà qua lời kể của cụ không đọng lại 1 điều gì cả thì đúng là cụ không thích hợp với đi lượn - lái xe vùng núi rồi.
Chúc cụ có các chuyến đi khác vui vẻ hơn.

Dazhur

Xe tải
tks cụ đã review nhưng đọc bài cụ em thấy cụ hơi kỹ tính đồng thời cái gọi là kinh nghiệm phượt của cụ hơi ít. Ba Bể chỉ có vậy nhưng vẫn rất nhiều người thích đi, cụ có thể ở mấy ks ngoài như SG-Ba Bể nhưng thông thường mọi người hay vào Păc Ngòi (trên đường vào, cách bến thuyền khoảng 1,5km có lối rẽ trái), trong đó có rất nhiều homestay nhé, nghỉ đêm ở đấy cũng là một trải nghiệm ( dĩ nhiên về cơ sở vật chất thì có lẽ không bằng nhà nghỉ theo giờ ở khu Trần Duy Hưng hay Cầu Giấy) nhưng hưởng 1 cái không khí đồng quê trên núi cũng hay mà. Còn đúng là nếu chỉ đến nhìn cái bến thuyền thì cũng chán thật ( nhất là vào buổi chiều muộn). Gần đây có Minh homstay bên phía phải bến đò ( lúc cụ đến cổng sắt thứ 3 trước khi vào đến khu SG - Ba Bể thì rẽ phải là đang được nhiều người review tốt - em chưa trải nghiệm nên chưa dám đánh giá), Cung đường đi vùng núi mà qua lời kể của cụ không đọng lại 1 điều gì cả thì đúng là cụ không thích hợp với đi lượn - lái xe vùng núi rồi.
Chúc cụ có các chuyến đi khác vui vẻ hơn.
Cám ơn cụ. Em đánh giá theo cảm nhận cá nhân mà. Em ko đi phượt, chỉ đi thăm quan vs nghỉ dưỡng thôi. Nên em muốn có là cảnh đẹp vs chỗ nghỉ thoải mái.

sakai_yo

Xe lăn
Lần tới em sẽ sắp xếp lịch đi Hà giang để xem cung đường đc đánh giá là khó nhằn nhất ntn.
Cũng không quá khó nhằn đâu cụ, họ đã giảm độ khó đi nhiều so với 10 năm trước (là em nghe người đi 10 năm trước nói thế).
Em vừa đi HG về, toàn ngồi sau mà không say tẹo nào, chỉ khuyên cụ đừng lái tối thôi.

vu xuan huy

Xe hơi
Em mới làm vòng Hà Nội bắc cạn (Hồ ba bể)-Cao bằng- Hà Nội chia se 1 chút cho các cụ
-Ngày 1: Hà Nội - Bắc Kan: đi lúc 8h sáng cơm trưa ở TP bắc kan, có 1 vài quán search trên google đồ ăn ngon giá hợp lý. sau đó đi lên hồ ba bể, chú ý xxx đoạn chưa hết thành phố bắc kanj QL3 có bắn tốc độ 50~55 km/h(e bị dính 60/50), (đoạn trên đường TT phố mới cũng có bắn <80km/h), buổi chiều đi thuyện và dạo bộ quanh hồ ba bể hít thở không khí, chứ dịch vụ ko nhiều, ăn uống đặt luôn chỗ nghỉ oke.
- Ngày 2 đi Ba bể - Cao bằng: chú ý xxx chỗ vào thành phố biển khu đông đân cư. buổi tối đi dạo phố đi bộ, ăn uống mấy quán goolge giới thiệu cũng okay lắm (Huy linh vua vịt trời, Hạt rẻ quán (phải đặt trước vì hay bị hết chỗ)
-NGày 3: Cao bằng - Trùng khánh thác bản gốc: đường đẹp check in: đèo, thác bản gốc, hang ngầm (em ko đi được suối lê nin và pacpo). thác bản giốc đẹp lúc 1-3h chiều vì lúc đó có nhiều nước :D)
Ngày 4: Cao bằng - Lạng sơn( Cơm trưa ở đây và đi chợ đầu mới trong thành phố)
- Hà nội