Chi hội Hội DIY Otofun

XL Điện

Xe tăng
Em cũng gà vịt tự hàn mà mãi chẳng thấy lên tay gì cả, hàn hộp 1ly không khéo vẫn thủng như thường X_X, cụ có bí quyết hay khẩu quyết gì chỉ em vài đường
Cụ hhà chưa quen ttì đầu tiên cụ nên hàn sắt dày trước cụ ag. Như sắt V chẳng hạn. Khi cụ có cảm giác tay rồi thì cụ mới hàn sang hộp mỏng cụ à!

kutingayxua

Xe tăng
Nhà cháu khoe sản phẩm DIY mới làm đợt nghỉ lễ vừa rồi. Tổng thiệt hại 180k.

Cụ Pumzen khéo tay quá
Cháu hỏi cụ xíu, cháu muốn mua cái máy hàn làm đồ DIY như cụ thì nên kiếm cái loại nào là hợp lý ạ
Cụ tư véo cháu với.

Kitcat

Xe container
Em có 1 bó dây điện thoại chịu lực, muốn đan dàn dọc ban công, nhưng muốn nối ra xa khỏi mặt ban công khoảng 10cm, để cây rủ ra ngoài khoảng không. Có cụ nào từng làm chưa ạ? Dây có 3 sợi chịu lực nên khó xoắn buộc nhưng rất bền, em định dùng nút thắt vuông. Ban công có lan can inox, nên làm gì để móc dây ra và kéo căng dây giữa 2 tầng ạ, em nghĩ là sẽ dễ bị trùng.
Trên La Thành hoặc phố Lò Rèn có đầy các loại hoa văn,nhưng toàn loại hoa văn đúc, loại cho ban công, hàng rào.
Cụ khéo tay quá !

Thanhtranbk

Xe buýt

Máy cắt bàn, máy con chuột, máy hàn cầm tay, máy nén khí.... đủ cho 1 xưởng nhỏ nhỏ 2 thợ làm rồi đấy cụ, em đang tìm con máy cắt bàn nữa là đủ đồ nghịch cái mái sân thượng trồng hoa và rau

Pumzen

Xe ba gác
Cụ Pumzen khéo tay quá
Cháu hỏi cụ xíu, cháu muốn mua cái máy hàn làm đồ DIY như cụ thì nên kiếm cái loại nào là hợp lý ạ
Cụ tư véo cháu với.
Tks cụ! Nhà cháu amateur thôi, đc cái thích làm vì tg có nhiều.
Máy hàn thì như máy của nhà cháu là máy hàn tàu( loại 225 A) mua đã 3 năm nay mà hàn chưa đc 2 hộp que hàn (toàn đồ gđ nên cũng ít). Nói chung nếu chỉ nhu cầu DIY cá nhân thì mua dạng máy này cũng đc, rổ giá chỉ tầm 2 củ đổ lại. Cụ nên mua loại máy hàn có volume chỉnh hiển thị số màn quazt, như vậy mình biết rõ để mức nào để hàn sắt hộp mỏng. Như nhà cháu hàn loại sắt mỏng dính chỉ 4-5 zem vẫn ngon lành.
Để hàn đẹp thì cái kính hàn (mo)rất quan trọng. Hồi mới đầu mới hàn,nhà cháu hàn bằng mo hàn phổ thông, chả nhìn thấy gì, mối hàn toe toét,lem nhem. Sau đó đeo bằng kính dâm thường thì đêm hôm đó mắt sưng tướng lên vì bỏng giác mạc.
Thế là nhà cháu phải sắm mo hàn điện tử, mo hàn này đeo vào chỉ như kính dâm,khi hồ quang thì nó tối sầm lại nhưng vẫn nhìn rõ mối hàn. Nhiều khi nhà cháu mắt dí vào sát 30 cm mà không hề hấn gì.
Hàn nhiều quen tay ngay, chỉ cần 2-30 que hàn đầu tiên là rút ra kinh nghiệm hàn rất nhiều.
Như bây giờ hàn sắt hộp 1 li, mối hàn của nhà cháu nói chung cũng tàm tạm dư lày:

Em mới mần xong. Tự thay con thạch anh này cố gắng cứu vãn cái chính hãng.

XL Điện

Xe tăng
Tks cụ! Nhà cháu amateur thôi, đc cái thích làm vì tg có nhiều.
Máy hàn thì như máy của nhà cháu là máy hàn tàu( loại 225 A) mua đã 3 năm nay mà hàn chưa đc 2 hộp que hàn (toàn đồ gđ nên cũng ít). Nói chung nếu chỉ nhu cầu DIY cá nhân thì mua dạng máy này cũng đc, rổ giá chỉ tầm 2 củ đổ lại. Cụ nên mua loại máy hàn có volume chỉnh hiển thị số màn quazt, như vậy mình biết rõ để mức nào để hàn sắt hộp mỏng. Như nhà cháu hàn loại sắt mỏng dính chỉ 4-5 zem vẫn ngon lành.
Để hàn đẹp thì cái kính hàn (mo)rất quan trọng. Hồi mới đầu mới hàn,nhà cháu hàn bằng mo hàn phổ thông, chả nhìn thấy gì, mối hàn toe toét,lem nhem. Sau đó đeo bằng kính dâm thường thì đêm hôm đó mắt sưng tướng lên vì bỏng giác mạc.
Thế là nhà cháu phải sắm mo hàn điện tử, mo hàn này đeo vào chỉ như kính dâm,khi hồ quang thì nó tối sầm lại nhưng vẫn nhìn rõ mối hàn. Nhiều khi nhà cháu mắt dí vào sát 30 cm mà không hề hấn gì.
Hàn nhiều quen tay ngay, chỉ cần 2-30 que hàn đầu tiên là rút ra kinh nghiệm hàn rất nhiều.
Như bây giờ hàn sắt hộp 1 li, mối hàn của nhà cháu nói chung cũng tàm tạm dư lày:

Tôn 0'4-0'5 mà cụ hàn đc thic cũng là dạng cao thủ đấy!

trauxanh

Xe lăn
Anh cũng mới xong 2 đợt:
Đợt 1: re-wire

trauxanh

Xe lăn
Đợt 2: up grade

trauxanh

Xe lăn
Những cái này vào đây:

trauxanh

Xe lăn
3 con này cũ được thay bằng 3 con dưới:

trauxanh

Xe lăn
Đám cọc trạm loa, RCA input thay bằng Audionote hết.
Còn mỗi thay biển mark là xong, tính làm cái tem Trauxanh bằng đồng đỏ nữa là hết dấu vết. :D

emcobietdau

Xe container
Cụ chủ có sửa được điện nước không.

;));));));));));))

Xinxàphòng

[Tịch thu bằng lái]
Nhà cháu còn đương Diy cái này:

Mua cái nhà cũ, dưng phòng ốc linh tinh, nứt nát, thấm dột lung tung hết cả. Phá đi xây lại thì tiếc nên nhà cháu quyết định cải tạo lại (phá dỡ 1 phần, củng cố kết cấu từ móng đến mái, bổ xung các trục dầm, thay vị trí thang, sửa mặt tiền...) - quyết biến quạ thành công. Khổ nỗi, vẽ ra rồi, gọi thợ thì ông nào cũng sài lắc kêu là quá khó, ông dám làm thì hét giá trên trời. Bực mình, nhà cháu gọi thêm mấy thằng amatơ phụ giúp rồi tự Diy phần kết cấu sau đó mới thuê làm khối lượng từng phần, đằng nào cũng đang rảnh háng và thời gian thì vô sờ tư.
Khá ổn các cụ ạ. mỗi tội nhọc nhọc là;)). Con ngan già nhà cháu suốt ngày cau có bẩu: ông già mà hâm bỏ mẹ, định làm để chết à? Hè hè!