Hỏi đáp về Mazda 3 Hatback!

bankt

Xe tải
Website
www.cuathongminh-tnb.com
bác Hungvit mang con full 2.0 ra để hướng dẫn con 1.6 he he mục đích để show phần tiên tiến của 2.0 ah?

Bluemeraldturq

Xe đạp
Các cụ, M3 HB 2010 bây giờ giá rổ thế nào nhể? Em hỏi cả 1.6 và 2.0 nhá. Cụ nào biết áng áng bảo em phát. Em thích màu xanh đậm (navy) mà tìm chả thấy, hix.

Bank6688

Xe buýt
cụ xuống dốc để m+ thì có mà tụt hết dốc ợ.
mọi người nói ở trên rồi M+tức là để lên số tương tự M- xuống số chứ không phải 1 chế độ, 2 cái đấy nằm trong chế độ M (chỉnh tay như xe số sàn) Mazda3 2010 bản 1.6 thì M có 4 cấp (1-4)

Em lấy tạm cái ảnh này làm VD

Hàng dọc trên hiện thị đang ở P; N hoặc R
Hàng dưới chỗ khoanh tròn là hiện thị đang ở D hay M, tự động D thì nó hiện chữ D còn chuyển sang M thì nó hiện số (1-4 với model 2010 1.6) ví dụ đang hiện số 2 (M ở số 2) ấn cần số lên M- thì nó xuống số 1 tương tự ấn xuống M+ thì nó lên số 3, số 4. đơn giản thế thôi cụ ạ, khi vựt xe thì về số để tăng tốc. xuống dốc thì cũggnn về số để hãm mãy đỡ phải phanh nhiều chứ đẩy lên M+ thì nó trôi tuột.
Em cảm ơn bác ạ.
Dần dần rồi em tích lũy kiến thức của các bác để hướng dẫn cho người mới sau này
Tks bác

Bank6688

Xe buýt
Nhung co 2 cai A B la gi ha bac?
Bác Hungvit giúp chúng em cái này với ạ.
Em cũng gạt gạt lái nút TRIP em cũng ko hiểu nó hiện ra chữ A thì mất chữ B, hiện chữ B thì mất chữ A
Em ko hiểu là chữ A với chữ B này là báo cái gì ạ
Em cảm on bác lắm lắm

hungvit

Xe tăng
Website
www.aclik.vn
A, B là 2 đồng hồ đo km khác nhau (2 mốc đo) chạy song song so với đồng hồ công tơ mét chính, đương nhiên hiện A thì B sẽ tắt vì đại đa số thiết kế thế chứ ko hiện cùng lúc cả 2(tất nhiên là nó vẫn chạy ngầm, nhưng chỉ hiển thị 1 trong 2). cái này dùng để đo 2 thông tin khác nhau (do người sử dụng ngầm hiểu hoặc chả cần hiểu thì cũng chả sao :) ). Ví dụ bác ngầm hiểu A là để đo từ lúc đổ xăng đến lúc đi là bao nhiêu, B là đo từ lúc thay dầu đến lúc đi là bao nhiêu (thường em hay để thế). mà cái này là ấn chứ có phải gạt đâu cụ? ấn 1 phát nhả ra là chuyển xem từ Trip A sang B hoặc ngược lại. GIữ nút Trip để reset A hoặc B về Okm. Nếu như ngầm hiểu ở trên cụ đổ đầy bình thì chuyển sang A giữ trip để về 0, cụ thay dầu xong chuyển sang B giữ trip về 0. Cứ như thế thành thói quen thì bất cứ lúc nào bác cũng có thể xem xe mình đi được bao nhiêu km từ lúc đổ xăng và đc bao nhiêu từ lúc thay dầu, đơn giản vậy thôi ạ, còn chả quan tâm ghi vào sổ bảo hành hoặc quyên nó đi :))

Chỉnh sửa cuối:

Bank6688

Xe buýt
A, B là 2 đồng hồ đo km khác nhau (2 mốc đo) chạy song song so với đồng hồ công tơ mét chính, đương nhiên hiện A thì B sẽ tắt vì đại đa số thiết kế thế chứ ko hiện cùng lúc cả 2(tất nhiên là nó vẫn chạy ngầm, nhưng chỉ hiển thị 1 trong 2). cái này dùng để đo 2 thông tin khác nhau (do người sử dụng ngầm hiểu hoặc chả cần hiểu thì cũng chả sao :) ). Ví dụ bác ngầm hiểu A là để đo từ lúc đổ xăng đến lúc đi là bao nhiêu, B là đo từ lúc thay dầu đến lúc đi là bao nhiêu (thường em hay để thế). mà cái này là ấn chứ có phải gạt đâu cụ? ấn 1 phát nhả ra là chuyển xem từ Trip A sang B hoặc ngược lại. GIữ nút Trip để reset A hoặc B về Okm. Nếu như ngầm hiểu ở trên cụ đổ đầy bình thì chuyển sang A giữ trip để về 0, cụ thay dầu xong chuyển sang B giữ trip về 0. Cứ như thế thành thói quen thì bất cứ lúc nào bác cũng có thể xem xe mình đi được bao nhiêu km từ lúc đổ xăng và đc bao nhiêu từ lúc thay dầu, đơn giản vậy thôi ạ, còn chả quan tâm ghi vào sổ bảo hành hoặc quyên nó đi :))
Tks bác nhiều nhiều
Thật là chu đáo và dễ hiểu.
Bác có vay vốn Ngân hàng bảo em nhé, miễn xxx ngoài luông :)

Mazda CX9

Xe điện
Không biết xe bác là 1,6 hay 2.0, nhưng tui đang đi 1,6 thì xăng bác đi như vậy là đúng khi xe mới thôi. Đi khoảng 1500 đến 2000km xe sẽ ổn định, trong TP dùng ĐH khoảng 11-11.5 L còn kô ĐH là 9,5 - 10L, còn đường trường là 7,5L có ĐH. Bác chú ý đi đều ga, lợi dụng tốc độ, kô phanh nhiều hoặc chưa cần phanh khi chưa thực sự nguy hiểm lắm như vậy cùng tiết kiệm xăng lắm đấy.
Còn trong thành phố nên đi số D thôi, số M nên đi đường trường hoặc leo đèo núi. Bởi vì khi đi số M giảm tốc độ thì xe tự về số nhưng khi tăng tốc ta phải tự gạt M+ để tăng số không để ý xe bị gào ga.
Tui có kinh nghiệm khi đi xuyên việt khi muốn vượt xe khác tốc độ cao đi số M thì tuyệt vời lúc đó mới thể hiện hết thế nào là M3 thể thao, tiếng rít của ống xả nghe như Lambo phê vãi.

Bank6688

Xe buýt
Không biết xe bác là 1,6 hay 2.0, nhưng tui đang đi 1,6 thì xăng bác đi như vậy là đúng khi xe mới thôi. Đi khoảng 1500 đến 2000km xe sẽ ổn định, trong TP dùng ĐH khoảng 11-11.5 L còn kô ĐH là 9,5 - 10L, còn đường trường là 7,5L có ĐH. Bác chú ý đi đều ga, lợi dụng tốc độ, kô phanh nhiều hoặc chưa cần phanh khi chưa thực sự nguy hiểm lắm như vậy cùng tiết kiệm xăng lắm đấy.
Còn trong thành phố nên đi số D thôi, số M nên đi đường trường hoặc leo đèo núi. Bởi vì khi đi số M giảm tốc độ thì xe tự về số nhưng khi tăng tốc ta phải tự gạt M+ để tăng số không để ý xe bị gào ga.
Tui có kinh nghiệm khi đi xuyên việt khi muốn vượt xe khác tốc độ cao đi số M thì tuyệt vời lúc đó mới thể hiện hết thế nào là M3 thể thao, tiếng rít của ống xả nghe như Lambo phê vãi.
Mình đi bản 1.6, xe mình đi được hơn 5K km rồi, chưa ra khỏi địa bàn Hà Nội.

hungvit

Xe tăng
Website
www.aclik.vn
Chỉnh sửa cuối:

LongLH

Xe điện
còn cái vòng tròn bên trái có ghi 1,2,3 nấc là gì các bác nhỉ
cái đó la để điều chỉnh chiếu xa hay gần của đèn pha ấy mà, bác cứ thử đỗ xe rồi bật đèn pha lên sau đó xoay thử sẽ thấy ngay mà. Còn có một cái múm nữa giống cái múm mà bác chủ thớt hỏi nhưng ở bên trái là cái chỉnh độ sáng tối của các đèn đồng hồ, đi buổi tối thử vặn một cái là thấy ngay ( xin lỗi các bác em hơi dài dong một tý

hungvit

Xe tăng
Website
www.aclik.vn
cái đó la để điều chỉnh chiếu xa hay gần của đèn pha ấy mà, bác cứ thử đỗ xe rồi bật đèn pha lên sau đó xoay thử sẽ thấy ngay mà. Còn có một cái múm nữa giống cái múm mà bác chủ thớt hỏi nhưng ở bên trái là cái chỉnh độ sáng tối của các đèn đồng hồ, đi buổi tối thử vặn một cái là thấy ngay ( xin lỗi các bác em hơi dài dong một tý
chỉnh đèn cos chứ bác ;))

Theo cách nói của các bác thì gọi nó là vợ 2, mình cũng mạn phép dùng từ "Mới cưới vợ 2 (mặc dù mình chưa sắm vợ cả)" là M3 Hatback.
Mình cũng xin ít đất để lập câu hỏi và câu trả lời về dòng xe này, vì mình thấy có nhiều thớt nhưng chủ yếu là M3 OS, chưa cụ thể là M3 Hatback.
Với phương trâm mọi người cùng biết, không biết thì hỏi, ai biết thì trả lời dùm nên mình xin mạn phép các bác tạo thớt để hỏi và trả lời về tất cả các vấn đề M3 Hatback.
1. Mình muốn hỏi về vấn đề xăng của M3 HB, thấy đài báo 100km = 7 lít, còn nhiều người nói đường HN thì phải tầm 11 đến 12 lít, nhưng sao mình thấy con xe của mình nó phải tầm 15 lít. Vậy xe mình đi thế chắc là nhiều rồi??? Liệu chỉnh sửa nhiên liệu thì ở đâu là tốt??? Có phải sửa không, hay mình lính mới đi kiểu gì nó mới thế.
2. Vấn đề M, M+ và M-:
Khi mình sang số M thì xe vẫn đi được như D, sau đó sang M + rồi M - mình cũng ko cảm nhận được gì khách so với D, Mình cũng đọc nhiều diễn đàn thấy bảo M + để leo dốc M - để xuống dốc. Vậy mình hiểu thế có đúng ko ạ.
3. Mình cũng gọi là có tí độ, để mình phọt ảnh nó sau vậy, bạn nào có vấn đề gì thắc mắc, mình biết mình xin tận tình giải đáp.
Tks các bác đã hơi quan tâm!
xe bacs nhuw vaayj thif toons bia quas

so ry em viết quên dấu.nhưng xe bác kiểu gì em k hiểu nhưng mà 15l/100 thì tốn bia quá ạ