Hải Phòng Hỏi & Đáp - Trợ giúp kỹ thuật - Phán bệnh 4b - Sửa chữa tại Hải Phòng

Thần Tài

Xe điện
sáng nay đi rửa xe gặp mấy chú ko biết gì, bật khóa điện xe e lên, để nhạc, để điều hòa, e trong văn phòng ko biết, lúc ra lấy xe ko đề nổi, may mà chỗ e gần gara cụ OBD cụ ấy cho a e ra câu bình nổ đc, hú hồn, cảm ơn cụ OBD ạ.
Cụ OBD đâu rồi nhỉ? Cụ chỉ nhiệt tình với chị e phụ nữ thôi nhỉ :-/
Cụ Cê nói thế làm em nghĩ AQ là mái đới.

aq79

Xe container

thpthp66668

Xe đạp
cụ thay lốp lái, lúc đó lốp phụ còn tốt không ah!( thông thường thì chạy 1 thời gian rồi thì nên thay 2 quả , lấy quả cũ làm dự phòng ),còn việc lệch lái nó có nhiều nguyên nhân lắm:lốp chỉ gây ra hiện tượng lệch khi bị 1 quả quá non thôi, phanh ăn lệch cũng gây ra lệch lái, còn nếu đến thước lái thì bệnh nặng phải vào viện thoai!
Cám ơn cụ nhiều. Chắc em phải cho vợ em đi viện thôi.

Celica82

Xe tải
he he, cụ ấy ko biết ko có tội mà. Mà dạo này e bắt quả tang cụ trên đường hơi nhiều đới.
Em xin lỗi cụ aq nhé. Từ đầu đến giờ e cứ tưởng cụ là thư ký của cụ chánh nên...:D

Celica82

Xe tải
Ah, mà hôm qua đi BIG C, e mua được bộ vá lốp không cần mở lốp này, có cụ nào đã dùng chưa cho e ý kiến nhé.

Qoute"

Bộ dụng cụ vá dùi Singapor.
Lốp không săm là công nghệ mới được chế tạo với độ chính xác cao. Mép ghép cực kỳ căng và chính xác của vành với lốp sẽ rất dễ bị sai, hỏng khi tháo lắp thủ công. Do vậy, việc vá những vết thủng trên bánh xe cũng thay đổi theo cách mới.

Với những lỗ thủng đường kính không quá 6 mm nằm trên mặt đáy lốp, có 2 cách thông dụng để khắc phục như sau:

Lồng dây cao su vào lỗ thủng.Phương pháp thứ nhất có tên gọi là vá dùi, dụng cụ gồm dùi nong lỗ thủng, dùi xâu dây cao su, keo và dây cao su non. Đầu tiên, kiểm tra kỹ mặt ngoài lốp xe để phát hiện hết các lỗ và tác nhân gây thủng (đinh, thuỷ tinh...), rút chúng ra khỏi lốp. Chấm dùi nong vào keo cho trơn rồi làm gọn mép vết thủng, rộng thêm một chút nếu lỗ quá nhỏ so với tiết diện dây cao su non. Bước tiếp theo, nhúng keo và lồng dây vào dùi xâu, gập đôi qua đầu dùi rồi đút ngập dây qua lỗ. Khi rút dùi ra để đầu dây gấp ở lại trong lòng lốp, cắt 2 đầu thừa phía ngoài. Sau vài phút bắt đầu bơm hơi từ từ vào lốp cho đến áp suất chuẩn cho loại lốp đó.
Các hiệu sửa xe thường thu của khách khoảng 10.000 đồng một nốt vá dùi, còn giá của một bộ dụng cụ dùng cho lái xe tự vá là 70.000 đồng. Có thể áp dụng phương pháp này để vá lốp không săm ngay ở trên xe.

Cách thứ hai là bơm keo chống thủng lốp, áp dụng với loại không săm hoặc bộ săm lốp mới thông thường. Đây là dạng crếp ngâm trong dung môi dễ bay hơi, ở trong lòng lốp xe kín chất này có dạng lỏng và liên tục bị văng bám vào thành lốp bởi lực ly tâm khi bánh xe quay. Khi xuất hiện lỗ thủng trên mặt lốp, keo theo đó tràn ra ngoài và lập tức bay hơi rồi đặc quánh lại vá kín lỗ thoát khí. Ngoài tác dụng vá lỗ thủng, keo còn điền đầy các mép tiếp xúc giữa vành và lốp, giữ kín hơi và bảo vệ lốp lâu dài.

Một lọ keo 200 ml đủ cho một lốp xe máy có săm, loại không săm thì cần bơm 2 lọ, còn lốp xe du lịch dùng hết 3 lọ loại này. Keo được bơm trực tiếp vào lốp bằng cách tháo ty van hơi ra và bơm keo vào trong.Sau đó, lắp lõi ty trở lại và quay đều lốp vài vòng, nếu là bánh chủ động thì nổ máy gài số cho bánh xe quay, láng đều keo trong lòng lốp. Dân thợ chuyên vá lốp không săm thường khuyên khách hàng dùng hàng nội vì chúng có chất lượng đảm bảo và giá rẻ.

Keo chống thủng Seastar sản xuất tại Hải Phòng.
Một lọ Seastar giá khoảng 15.000 đồng, được bán tại những cửa hàng chuyên về lốp không săm, giá dịch vụ bơm keo một lốp là 2.000 với xe máy và 5.000 đồng với ôtô. Các nhà sản xuất keo thường quảng cáo tác dụng của chúng kéo dài đến hết tuổi thọ lốp xe. Nhưng giới thợ khuyên cánh lái xe nên đổ keo mới sau mỗi 4 tháng hoặc 10.000 km, vì thực tế keo sẽ bị khô hoặc lão hóa trong thời hạn này.

Trên thị trường hiện có cả keo chống thủng lốp của Trung Quốc với giá bán rẻ hơn hàng nội nhưng hầu như không có tác dụng. Còn loại của Thái có dung tích 400 ml, đủ cho 1 lốp xe máy không săm, giá bán khoảng 80.000 đồng. Hầu hết các doanh nghiệp cao su trong nước đều sản xuất sản phẩm này với chất lượng khá đảm bảo, giá bán khoảng 12.000-15.000 đồng/ 200 ml, tại các đại lý hoặc cửa hàng giới thiệu sản phẩm của họ.
Việt Báo (Theo_VnExpress.net)

Unqoute"

Cái vụ đổ keo ở mục thứ hai là keo làm từ Hải Phòng, có cụ nào thử dùng chưa? E thấy bảo dùng loại hay hại vành lắm ???

HoangTung76

Xe điện

Celica82

Xe tải
Vâng, e cũng nghe nói nhiều rồi. Tưởng cái này là loại mới thì e cứ đưa lên thôi.

OBDvietnam

Xe tải
Website
www.obdvietnam.com.vn
Sorry cụ, oan cho nhà em quá :D, mấy ngày hôm nay không online .
Cụ OBD đâu rồi nhỉ? Cụ chỉ nhiệt tình với chị e phụ nữ thôi nhỉ :-/
Ngày mai, em ở gần khu BigC, cụ qua đó em tư vấn cực nhiệt :D cho cụ . Hy vọng đc (b) với cụ .
Cụ OBD cho e hỏi tí ah. E muốn lắp màn hình DVD gắn ngoài, có thích hợp GPS và nếu xem được cả tivi nữa thì lắp ở đâu nhỉ?

Chỉnh sửa cuối:

OBDvietnam

Xe tải
Website
www.obdvietnam.com.vn
Cụ qua em, khám và bắt bệnh free giúp cụ .
Xe em từ khi thay quả lốp trước bên lái thì tay lái cứ bị lệch một chút sang trái, nhờ các cụ cho em hỏi như thế là thước lái có vấn đề hay do áp suất cân bằng lốp chưa chuẩn phải cân lại?

nemdagiautay

Xe buýt
Cụ OBD bố trí hôm nào gặp nhau đầu năm nhể, Bác sĩ xem năm nay có triển khai chương trình phòng chữa bệnh gì cho anh em cái.
Con vợ hai của iem vòng tua chỉ tầm 600-700 rpm là sao hả cụ?có cần phải chỉnh ko?em thấy nóa hơi gầm gừ.

thpthp66668

Xe đạp
Cụ qua em, khám và bắt bệnh free giúp cụ .
Cám ơn cụ nhiều. Sáng nay được thực mục sở thị cụ OBD, nói chung là em rất ấn sờ tượng. cám ơn cụ nhiều. Bữa nay thấy cụ bận quá mà em lại cũng vội nên.......Khi nào rảnh em mời cụ(b) nha.

Celica82

Xe tải
Sorry cụ, oan cho nhà em quá :D, mấy ngày hôm nay không online .

Ngày mai, em ở gần khu BigC, cụ qua đó em tư vấn cực nhiệt :D cho cụ . Hy vọng đc (b) với cụ .
Tks cụ much, chờ cụ lâu quá mà lại vội nên e lắp rồi cụ ah. Nhà e cũng gần Big Cờ, T7, CN cụ rỗi e mời cụ cafe nhé. Mà cửa hàng cụ ở đâu để lúc nào cần gì e qua...

OBDvietnam

Xe tải
Website
www.obdvietnam.com.vn
Cụ OBD bố trí hôm nào gặp nhau đầu năm nhể, Bác sĩ xem năm nay có triển khai chương trình phòng chữa bệnh gì cho anh em cái.
Ok, chương trình này phải nhích sớm thôi, cụ bố trí time nhé .:D

Con vợ hai của iem vòng tua chỉ tầm 600-700 rpm là sao hả cụ?có cần phải chỉnh ko?em thấy nóa hơi gầm gừ.
Tua tầm này là hơi thấp, vì vậy khi ở galanty máy chạy không ổn định - lúc nào cụ bố trí time qua em check giúp cụ .

Cám ơn cụ nhiều. Sáng nay được thực mục sở thị cụ OBD, nói chung là em rất ấn sờ tượng. cám ơn cụ nhiều. Bữa nay thấy cụ bận quá mà em lại cũng vội nên.......Khi nào rảnh em mời cụ(b) nha.
Thank cụ, vui được (b) với cụ .
Tks cụ much, chờ cụ lâu quá mà lại vội nên e lắp rồi cụ ah. Nhà e cũng gần Big Cờ, T7, CN cụ rỗi e mời cụ cafe nhé. Mà cửa hàng cụ ở đâu để lúc nào cần gì e qua...
.
Lúc nào rảnh cụ ới em, em mời ~o) giao lưu với cụ :D tel em : 0922247818 .

Chỉnh sửa cuối:

nemdagiautay

Xe buýt

avxing

Xe máy
Dạ các bác cho em khám bệnh 1 chút ạ.
Hôm vừa rồi em có thay có thay cho kiamorning nhà em kái bình acquy mới (binh cũ kém rồi) chạy đc mấy hôm thì tự nhiên không xài đc khóa điện nữa ạ ( không mở cửa hay là khóa của từ xa đc) Hjx hjx. Cac bác khám giúp em với ạ.
Cám ơn các bác trước.

aq79

Xe container
Dạ các bác cho em khám bệnh 1 chút ạ.
Hôm vừa rồi em có thay có thay cho kiamorning nhà em kái bình acquy mới (binh cũ kém rồi) chạy đc mấy hôm thì tự nhiên không xài đc khóa điện nữa ạ ( không mở cửa hay là khóa của từ xa đc) Hjx hjx. Cac bác khám giúp em với ạ.
Cám ơn các bác trước.
tạm thời cụ thử lại chỗ đấu nối xem có lỏng ko.

avxing

Xe máy
tạm thời cụ thử lại chỗ đấu nối xem có lỏng ko.
Dạ chỗ đấu nối bình acquy hay là chỗ nào ạ, em gà quá. ( xe em vẫn nổ bt, chỉ là kô dùng đc chìa khóa điện thôi ạ. Em cũng đã thử thay pin rồi nhưng ko đc)