Hỏi đáp Kỹ thuật

OLDSOW

Xe đạp
Em mở topic này, để anh em, ai có hỏi đáp lặt vặt nào thì vào đây, về sau tìm cho dễ và tập trung được một chỗ.

1) Câu hỏi đầu tiên của em: "LÀM NHƯ THẾ NÀO ĐỂ SUBARU CÓ THỂ KẾT NỐI TỰ ĐỘNG BLUETOOTH VỚI SMART PHONE?"
Em đã thử kết nối bằng phím bấm Menu trên xe cũng như thử tính năng kết nối bằng voice. Kết nối (Paired) thì được, NHƯNG, mỗi lần tắt máy ô tô và khởi động lại, em lại phải kết nối bluetooth từ điện thoại bằng tay, khá bất tiện, vì khi lái xe, em hay có cuộc gọi đến mà cầm nghe thì khá mất tập trung.

Nhờ các bác có cao kiến chỉ giáo giúp nhé.
Em chạy: Forester 2014 XT
Smart phone: Iphone 4s + BB Q10.

Thanks,

darkxt

Xe buýt
Xe em thì cứ vứt điện thoại lên xe là tự pair không cần phải làm gì thêm. Bác kiểm tra trên xe có để chế độ lưu và tự động kết nối không ah? Em nghĩ là thiết lập mặc định của bác đang là không lưu history nên mỗi lần ngắt kết nối là máy tính xóa thông số đt của bác đi.

Về bluetooth thì xe em có một hiện tượng là đôi lúc có điện thoại đến, bộ headunit ngắt nhạc để đổ chuông đt một hai tiếng rồi disconnect luôn và divert về đt (đt sẽ kêu, màn hình xe không hiển thị cuộc gọi đến nữa) - bắt máy bằng điện thoại thì lại connect và lại có tiếng qua loa của xe. Hiện tượng này không thường xuyên nên em cũng chả để ý kiểm tra xem tại sao lại bị thế nữa.

Xe em là Fxt15, đt là Nokia window phone.

NTK

Xe máy
Xe em thì Iphone 5 kết nối tự động. Còn Bphone thì không, đang bị lỗi và BKAV đang tìm chưa ra, "thật không thể tin nổi" :)

Tuấn Auto

Xe điện
thớt chỉ dành cho subaru thôi à cụ ơi

hathai1977

Xe máy
2/ Các cụ cho hỏi cái màn hình của OB 2.5 ko thể tắt được phải ko? Em thấy ở núm volume có ký hiệu nguồn nhưng ấn vào thì chỉ có chuyển từ radio sang volume off. Hỏi bên Ahcom thì tư vấn nói là do màn hình kết nối với hệ thống thông tin của xe nên ko tắt được. Vậy có đúng ko nhỉ?

darkxt

Xe buýt
Tắt được chứ cụ (em chưa vọc, nhưng chắc màn hình giống hệt trên xe em) - cụ vào setting có chế độ tắt màn hình đấy ah (screen off - chỉ tắt đi thôi chứ các chức năng multimedia vẫn chạy)

Còn để tắt hẳn thì cụ giữ tay vào nút volume một lúc là tắt cả hệ thống multimedia đi luôn - còn thông tin vận hành của xe nó hiển thị trên màn mdf ở trên chứ có hiển thị ở màn 7" mấy đâu.

hathai1977

Xe máy
Tắt được chứ cụ (em chưa vọc, nhưng chắc màn hình giống hệt trên xe em) - cụ vào setting có chế độ tắt màn hình đấy ah (screen off - chỉ tắt đi thôi chứ các chức năng multimedia vẫn chạy)
Thế thì đúng rồi cụ darkxt ah. Chỉ tắt màn hình thôi chứ nhạc vẫn réo rắt.

darkxt

Xe buýt
Em mới update post trước của em rồi ah - để tắt hẳn thì cụ giữ cái nút volume khoảng 1.5 giây là tắt cả bộ headunit luôn

darkxt

Xe buýt
Thế thì hơi lạ hôm nào off cafe cho em lên vọc thử xe bác - chứ em vừa check hướng dẫn sử dụng Legacy/Outback rồi ah (hai xe này giống hệt nhau chỉ khác khung gầm, nên dùng chung manual) thì có hướng dẫn rất rõ với nút volume thì "press to turn the audio system on/off" mà bác.

hathai1977

Xe máy
Hôm trước cho 1 bác chạy thử cùng bác Chi, mình có hỏi và bác Chi cũng ấn giữ các kiểu, chỉ có thể mute, chuyển radio sang audio và díplay off thôi chứ không thể tắt toàn bộ được darkxt ah.

darkxt

Xe buýt
Ấn nhẹ một cái thì chuyển qua lại giữa radio/audio hả bác? Trong hướng dẫn ghi press to turn on and off mà ko tắt đc ạ?

Mà em giờ mới nhớ ra là OB không có màn mdf rời như fxt nên thông tin xe hiển thị chung trong màn touch screen đúng ko ah? có thể vì vậy nên setting của Ob hơi khác fxt. để e check thêm

hathai1977

Xe máy
Đúng rồi đấy darkxt ah. Chắc do chúng màn hình rồi.

OLDSOW

Xe đạp
Xe em thì cứ vứt điện thoại lên xe là tự pair không cần phải làm gì thêm. Bác kiểm tra trên xe có để chế độ lưu và tự động kết nối không ah? Em nghĩ là thiết lập mặc định của bác đang là không lưu history nên mỗi lần ngắt kết nối là máy tính xóa thông số đt của bác đi.

Về bluetooth thì xe em có một hiện tượng là đôi lúc có điện thoại đến, bộ headunit ngắt nhạc để đổ chuông đt một hai tiếng rồi disconnect luôn và divert về đt (đt sẽ kêu, màn hình xe không hiển thị cuộc gọi đến nữa) - bắt máy bằng điện thoại thì lại connect và lại có tiếng qua loa của xe. Hiện tượng này không thường xuyên nên em cũng chả để ý kiểm tra xem tại sao lại bị thế nữa.

Xe em là Fxt15, đt là Nokia window phone.
Báo cáo là sau khi mình update firmware của Iphone thì đã tự động kết nối BlueTooth khi khởi động xe roài. Còn BB thì chưa thử.
Hơi ghét ông Subies này memory ít quá nhỉ, muốn đồng bộ một máy khác thì lại phải xóa cái cũ đi.

darkxt

Xe buýt
Được 4 hay 5 thiết bị mà bác? E thấy thế là đủ rồi :)