Hỏi cơ chế trợ lực phanh & côn của lacetti SE

yamaki

Xe buýt
Từ hồi lấy xe đi em toàn côn trước phanh sau nên thấy mọi thứ bình thường, ko cảm thấy có gì lạ.

Nhưng hôm qua, mới phát hiện ra 1 cái lạ, ko biết có phải là do thiết kế của xe số sàn nó thế hay ko, hay do thiết kế của Lacetti, hay do gì gì nữa thì nhờ các cụ tư vấn....

hiện tượng: Đi ở dải tốc chậm tầm 20-30km/h, không dùng chân côn, mà chỉ dùng phanh và ga thôi cho nó nhàn thì: sau khi nhấn nhả phanh đc khoảng 2-3 cái, tự dưng chân phanh hết trợ lực, năng kinh khủng, lúc ấy gồng mình nhấn phanh thì mới thấy xe giảm tốc.

Em thấy hiện tượng lạ nên lặp đi lặp lại rất nhiều lần để chẩn đoán triệu chứng, thì thấy hiện tượng trên đều xuất hiện, như vậy có thể kết luân là nếu không sử dụng côn, mà nhấn nhả phanh liên tục thì chỉ sau vài ba lần nhấn nhả, mất hoàn toàn trợ lực chân phanh. Để giải quyết, chỉ có cách đạp lút côn thì ngay sau đó 1-2 giây, chân phanh lại có trợ lực lại ???

Vậy các cụ thử chẩn đoán xem nguyên nhân mất trợ lực phanh có liên quan gì đến chân côn không mà sao lạ vậy, hay tại xe hết dầu phanh abc này nọ để em còn mang đi bảo dưỡng (em cũng chưa check đc dầu phanh).

Hay xe có ABS nên nó thế ..../!

levis

Xe máy
Em chạy Gentra toàn đạp phanh trước tới khi xe thật chậm rồi mới đạp côn thì thấy là khi rà phanh cho tới khi xe chạy chậm lại tầm 20 - 30km chân phanh nhẹ hơn 1 tý như là có thêm trợ lực hơn so với lúc còn chạy nhanh hơn.

cvcvc

Xe hơi
Mình đi thấy bình thường không bị như cụ.