Thảo luận Hỏi chút về vấn đề nhớt xe: có nhất thiết phải thay một loại nhớt không?

conkynhong1998

Xe buýt
Em mới mua lại xe, đang đau đầu chọn nhớt động cơ.
Hãng Chevrolet Vinh báo giá nhớt xe tổng hợp toàn phần một lần thay hết khoảng 1tr7, dùng loại GM Korea đi được 10.000km; trong khi em hỏi zalo một số chủ garage khác ở Vinh thì họ nói thay các loại Castrol, Motul, Valvoline thì hết tầm 1-1,1tr; cũng đi được 10.000km

Một năm nhu cầu di chuyển của em khoảng 30.000-40.000km tương đương 3-4 lần thay nhớt. Nếu chỉ thay nhớt chính hãng thì phải 5,5-7tr/năm hơi khoai;

Nếu em thỉnh thoảng thay nhớt GM Korea rồi lần sau thay loại nhớt khác (Castrol, Motul, Valvoline) rồi sau đó lại thay GM Korea (tiết kiệm đc 1-1,5tr/năm) thì có ổn không mọi người nhỉ??

Em nghĩ chắc không sao vì mỗi lần thay thợ sẽ tháo cho toàn bộ nhớt cũ chạy hết xuống rồi mới thay nhớt mới, do đó nhớt mới không bị trộn lẫn nhớt cũ, hoặc trộn không đáng kể!

Có anh chị nào biết ko?

cò xe

[Tịch thu bằng lái]
Thay tẹt. Giờ hãng kia phá sản chả nhẽ xe thành sắt vụn sao ạ :D
cụ có bị sao kg đấy ? hãng chevrolet phá sản hồi nào nhỉ ? nó chỉ rút khỏi thị trường vn . chứ đặc vụ mẽo nó đang và vẫn dùng dòng xe dấu cộng này bảo vệ yếu nhân là tổng thống mẽo đấy

cò xe

[Tịch thu bằng lái]
Em mới mua lại xe, đang đau đầu chọn nhớt động cơ.
Hãng Chevrolet Vinh báo giá nhớt xe tổng hợp toàn phần một lần thay hết khoảng 1tr7, dùng loại GM Korea đi được 10.000km; trong khi em hỏi zalo một số chủ garage khác ở Vinh thì họ nói thay các loại Castrol, Motul, Valvoline thì hết tầm 1-1,1tr; cũng đi được 10.000km

Một năm nhu cầu di chuyển của em khoảng 30.000-40.000km tương đương 3-4 lần thay nhớt. Nếu chỉ thay nhớt chính hãng thì phải 5,5-7tr/năm hơi khoai;

Nếu em thỉnh thoảng thay nhớt GM Korea rồi lần sau thay loại nhớt khác (Castrol, Motul, Valvoline) rồi sau đó lại thay GM Korea (tiết kiệm đc 1-1,5tr/năm) thì có ổn không mọi người nhỉ??

Em nghĩ chắc không sao vì mỗi lần thay thợ sẽ tháo cho toàn bộ nhớt cũ chạy hết xuống rồi mới thay nhớt mới, do đó nhớt mới không bị trộn lẫn nhớt cũ, hoặc trộn không đáng kể!

Có anh chị nào biết ko?
bác thay dòng nhớt của hãng nào cũng được . miễn đúng chỉ số kỹ thuật khuyến cáo là ok . em kg rõ bác dùng xe tên gì của thương hiệu chevrolet ? nếu xe mới tầm 3 năm thì bác dùng thông số 5w- 30 còn xe đã lướt trên 3 năm . còn trên 3 năm bác dùng thông số dầu nhớt 10w - 40 cũng được . cho nó rẻ . bác chú ý là 5w hoặc 10w là dùng thông số châu âu hay đóng băng tuyết thôi chứ với vn ta nóng ẩm thì quan tâm chỉ số sau là đủ
bác dùng nhớt castrol cũng ok mà . bác cứ chạy 10.000km hay thay

hackspeed

Xe lăn
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
cụ có bị sao kg đấy ? hãng chevrolet phá sản hồi nào nhỉ ? nó chỉ rút khỏi thị trường vn . chứ đặc vụ mẽo nó đang và vẫn dùng dòng xe dấu cộng này bảo vệ yếu nhân là tổng thống mẽo đấy
Hãng dầu

conkynhong1998

Xe buýt
bác thay dòng nhớt của hãng nào cũng được . miễn đúng chỉ số kỹ thuật khuyến cáo là ok . em kg rõ bác dùng xe tên gì của thương hiệu chevrolet ? nếu xe mới tầm 3 năm thì bác dùng thông số 5w- 30 còn xe đã lướt trên 3 năm . còn trên 3 năm bác dùng thông số dầu nhớt 10w - 40 cũng được . cho nó rẻ . bác chú ý là 5w hoặc 10w là dùng thông số châu âu hay đóng băng tuyết thôi chứ với vn ta nóng ẩm thì quan tâm chỉ số sau là đủ
bác dùng nhớt castrol cũng ok mà . bác cứ chạy 10.000km hay thay
Colorado DIESEL ạ
Vấn đề em hỏi là ko biết thay nhớt kiểu sóng đôi GM Korea rồi Castrol luân phiên nhau có ảnh hưởng gì đến máy không anh nhỉ? (nếu chỉ dùng mỗi GM Korea thì chi phí rất cao vì hãng lấy gấp rưỡi giá Castrol)

Còn dùng nhớt 10W40 chất lượng có tốt bằng ko? máy kếu có to hơn ko anh nhỉ?

cò xe

[Tịch thu bằng lái]
Colorado DIESEL ạ
Vấn đề em hỏi là ko biết thay nhớt kiểu sóng đôi GM Korea rồi Castrol luân phiên nhau có ảnh hưởng gì đến máy không anh nhỉ? (nếu chỉ dùng mỗi GM Korea thì chi phí rất cao vì hãng lấy gấp rưỡi giá Castrol)

Còn dùng nhớt 10W40 chất lượng có tốt bằng ko? máy kếu có to hơn ko anh nhỉ?
xe cũ dùng nhớt 10w-40 là ổn rồi . nếu bác nhiều tiền thì dùng 5w-30 ( 30- 40 nó là chỉ số đậm đặc của nhớt thôi ) còn thương hiệu nhớt gì thì cũng chả khác nhau đâu . bác có thể dùng thương hiệu nhớt gì cũng chả sao hết . kể cả đang dùng catrol sau này kg thích thì thay nhớt total cũng được
vào hãng toyota họ múc cả nhớt thùng gạn ra đổ vào còn chả sao nữa là khi mình mua can đóng 4l sẵn :D :D :D

cugieo

Xe tăng
Thay dầu nhớt máy cứ thay định kỳ, mùa hè nóng thì nên thay sớm 1 chút, mùa đông lạnh thì đúng mốc thay. THay dầu nhớt chính hãng nào cũng tốt, miễn là đừng thay dầu nhớt nhái, dầu nhớt tái sử dụng, bình thường thay dầu nhớt 5000 km chẳng hạn, 4500 km thay thì cũng tốt.

Em thì nghĩ cứ nhớt nào tốt thì mình thay. Trước giờ e toàn chạy Motul, hơi đắt tí nhưng cảm thấy nó ổn